Guest viewing is limited

pitchu212

Thành viên tích cực
SVC$
0
mình có em Chòe Lửa muốn xích chân vì em này bổi nhưng rất thuần ,mong AE trong box giúp đỡ và tư vấn về chất liệu xích và loại xích này có thể mua ở đâu .Mình ở hà nội nhé, các bạn chỉ chỗ và tư vấn giúp mình

Diabay

Không phải là Biết Tuốt!...
SVC$
0
Xin giới thiệu với bạn một nghệ nhân xích, buộc chim: Thích_động_vật :a04:

Bạn hãy xem các bài của bạn đó trên diễn đàn này, và giao lưu với bạn đó, thì bạn sẽ được mãn nguyện ngay.

Thân.

* Bạn chú ý post bài đúng chủ đề loại chim nhé. Mình đã chuyển giúp bạn về đây.

thich_dong_vat

Đang nghỉ mát
Đang nghỉ mát
SVC$
0
Xin giới thiệu với bạn một nghệ nhân xích, buộc chim: Thích_động_vật :a04:

Bạn hãy xem các bài của bạn đó trên diễn đàn này, và giao lưu với bạn đó, thì bạn sẽ được mãn nguyện ngay.

Thân.

* Bạn chú ý post bài đúng chủ đề loại chim nhé. Mình đã chuyển giúp bạn về đây.

Chú diabay hại con rồi, con nào biết gì đâu mà chỉ với chỏ.:a43::a43::a43:

pitchu212

Thành viên tích cực
SVC$
0
mình biết tiếng anh thích rồi đang muốn tìm anh tầm sư học đạo mà

pitchu212

Thành viên tích cực
SVC$
0
em rất thác mắc làm sao để xích những loại chim như mi , cm , chòe mà nó ko nhảy loạn.
nếu là 1 chú chim bổi mới bẫy về xích chân nó nhảy vậy em sợ nó bị gẫy chân. anh thích giúp em về mặt tâm lý con chim lúc xích sao cho nó ko nhảy dữ đi.

Diệp Đại Thành

Hót - Múa - Xòe
Thành viên BQT
SVC$
0
haaaaaaaaaaaaa. thấy con nào còn thở thoi thóp là cậu cột tất. chỉ đi mình cũng muốn học nè. nghiên cứu zem zao

TDP

"...một đam mê, một dại khờ, một tôi..."
Thành viên BQT
SVC$
0
Có hai cách để nuôi chim cột: Cột cổ và xích chân
- Cột cổ thì cần học cách thắt nút dây để khi cột chim dây không bị thắt lại làm ngạt chim, độ dài của đọan dây tính khỏang cách từ chỗ cột (cần đậu) tới điểm xa nhất (mép ngòai của mâm).
- Xích chân: cần tìm lọai xích có khóa xoay và cỡ xích phải phù hợp với chân chim, độ dài đọan dây nối giữa xích và chỗ cột cũng được tính như cách trên.
Xin lưu ý các bạn muốn tập nuôi chim kiểu xích chân, thật sự đây là một cách chơi rất khó, rất dễ chết chim do không hiểu hết tập tính chim, không hiểu rõ tính nết con chim, chim bị shock, stress... Vì vậy muốn chơi theo cách này có thể thực tập trên những lòai chim rẻ tiền, chim bổi...để tích lũy kinh nghiệm tuy nhiên khả năng chim sống sót sau 1 - 2 tháng là rất thấp. Khả năng thành công sẽ cao hơn nếu bạn nuôi những chú chim đã thuần, thật dạn người nhưng mình cũng không khẳng định sẽ thành công 100% đâu nhé.
Xin nhắc lại, cách chơi này rất khó và rất dễ chết chim vì vậy các bạn <qtlend></qtlend> nên cân nhắc trước khi thử nghiệm trên những chú chim quý của mình.<qtlend></qtlend>

<qtlbar id="qtlbar" dir="ltr" style="padding: 0pt; display: inline; text-align: left; line-height: 100%; background-color: rgb(236, 236, 236); -moz-border-radius-topleft: 3px; -moz-border-radius-topright: 3px; -moz-border-radius-bottomright: 3px; -moz-border-radius-bottomleft: 3px; cursor: pointer; z-index: 999; left: 472px; top: 162px;">
favicon.ico
<iframe id="qtlframe" src="" style="border: 1px solid rgb(236, 236, 236); display: none; background-color: white;"></iframe></qtlbar>

TDP

Thành viên BQT
SVC$
0
Dưới đây là cách chuẩn bị dây để cột cổ chim, hình ảnh được sưu tầm từ trang web Trung quốc - nơi nuôi chim cột cổ, xích chân rất phổ biến.

TDP

Thành viên BQT
SVC$
0
Tiếp theo

pitchu212

Thành viên tích cực
SVC$
0
cảm ơn bạn nhiêu lắm mình thử trên em khuyên mới bẫy được cho chắc hjhj.
ok rồi thì mình xích hết mấy lồng mi luôn :a07:/ mừng quá trời :a04:

pitchu212

Thành viên tích cực
SVC$
0
em đang tập buộc nhưng đến bức hình thứ 6 em chưa biết cách xoắn dây anh chỉ em với .

mình làm được đến hình thứ 5 rồi nhưng ko bít tết dây thế nào nữa bạn chỉ mình bước đó đi. :a15:

TDP

Thành viên BQT
SVC$
0
Bạn có thể tết như kiểu tết tóc của chị em phụ nữ, chia làm 3 phần đều nhau rồi lần lượt dây bên phải đưa vào giữa, dây ở giữa sẽ chuyển qua phải, rồi đến dây bên trái đưa vào giữa và dây ở giữa (dây bên phải trước đây) lại đưa qua trái....cứ như vậy cho đến hết.

pitchu212

Thành viên tích cực
SVC$
0
ngồi tập buộc dây 1 lúc nhìn nhà như tổ chim:a16::a04:.
mình làm đến bức hình thứ 10 rồi nhưng mắc tiếp:a43:. TDP giúp mình tiếp đi:a15:

hâm mộ anh TDP:a03::a03::a03::a03:
:a04::a04::a04::a04:

TDP

Thành viên BQT
SVC$
0
Tới hình số 10 là bạn đã hòan thành rồi, vòng dây khi đến cuối được cố định lại chính là vòng đeo ở cổ chim, cố định để không thắt chặt làm chim chết ngạt.

...
- Xích chân: cần tìm lọai xích có khóa xoay và cỡ xích phải phù hợp với chân chim, độ dài đọan dây nối giữa xích và chỗ cột cũng được tính như cách trên.
...

Muốn xích chân chim, trước hết ta phải đeo vòng vào chân chim, có thể dùng dây kẽm, dây đồng, dây nhôm (lõi dây điện), uốn thành vòng tròn có kích thước vừa với chân chim hoặc hơi rộng hơn một chút, bắt chim ra, bấm vòng vào (đọan này cần phải khéo tay không rất dễ làm bị thương chân chim), nên đeo vòng cho cả hai chân, sau đó tìm mua đọan xích phù hợp: chim khuyên - xích nhỏ cỡ sợi chỉ, Chào Mào, chích chòe thì cần lớn hơn - cỡ sợi len...bắt buộc phải có khóa xoay để chim có thể bay nhảy thỏai mái. Cũng có thể sử dụng cách thắt dây như kiểu buộc cổ nhưng sử dụng dây vải (chỉ, đay...) rất dễ bị rối do đó cách này nên hạn chế sử dụng.

pitchu212

Thành viên tích cực
SVC$
0
ý em là không biết buộc hình số 10 đó anh TDP . :a17:
còn 1 bước nữa :a15::a15::a15: là thành công hjhj:a03:

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

TDP

Thành viên BQT
SVC$
0
Hình số 8 sau khi tết dây xong, thặt 1 nút thọng lọng nhưng nút này không thắt chặt, luồn đầu dây còn lại qua nút thắt thòng lọng này, bây giờ mới thắt nút thòng lọng chặt lại (vừa phải) kéo dây cho nút thòng lọng chạy đến điểm thắt nút đầu tiên (hình 3 - 4) là xong, nút chặn đầu tiên có tác dụng giữ dây không cho thắt chặt vào cổ chim (chu vi bằng khỏang ngón tay), nút thắt thòng lọng dùng để điều chỉnh mở lớn khi bắt đầu buộc chim vào dây hoặc tháo dây ra, nút thắt này trượt cơ động trên tòan sợi dây.

pitchu212

Thành viên tích cực
SVC$
0
ANh TDP em vần nát cả dây mà hem buộc được về hình 10 anh post lên vài pô ảnh về công đoạn này y . :a17::a17::a17:

thich_dong_vat

Đang nghỉ mát
Đang nghỉ mát
SVC$
0
nhân tiện cụ Phi đã mở đg Thích tôi xin nói thêm về vấn đề con chim sau khi đã cột.

1. sau khi cột chú chim bạn cần có 1-2ngày theo dõi em nó, vì vậy tốt nhất là nên cột vào cuối tuần vì hai hôm đó là ngày nghỉ.
2. khi vấn đề rối dây xuất hiện, bạn cần cẩn trọng trong lúc gỡ sợi dây vì rất có thể sẽ làm cho chú chim bị đau hoặc vòng dây sút mối nối, cả hai trường hợp này đều tổn hại đến bạn và chú chim
3.chơi chim thuần theo cách này chú chim thời gian đầu nhảy và nằm bẹp rất tội nghiệp, nếu như bạn ko đủ kiên nhẫn và can đảm thì đưùng làm, vì khi như vậy bạn thả chim vào lồng nó sẽ ko như cũ nữa mà nhảy gấp 3-4 lần, hậu quả là chú chim bị thương nhiều dễ dẫn đến suy kiệt.
Vài lời ngu muội mong anh em đọc và cẩn thận để tránh trường hợp đáng tiếc xảy ra.
Em mới tập chơi chim nên còn dở hơi lắm, vẫn cần học thêm nhiều kinh nghiệm

Hoang ĐL

Chim cò xứ hoa
SVC$
0
Cái ông Thích gia này vẫn chơi nhỏ giọt thông tin!
Trước đây mình có xem một bộ phim nói về cách thuần dưỡng, huấn luyện Đại bàng trắng săn mồi ở Mê Hi Cô (!?). Bọn này cũng được nuôi cột chân, cột với sợi dây thật dài (đến 200m). Thả cho săn mồi, rồi lôi về lại, nếu không chịu tự bay về. Họ săn mồi, cho chim bay trên thảo nguyên nên không bị vướng dây. Hic, thả chim như trẻ em Việt Nam ta như thả diều.
Khi bắt được chim về, họ cột chân, cho đậu trên một cành cây to rồi thức trắng 3 ngày, 3 đêm liền với nó - thức với nó càng dài ngày nó càng nhanh dạn dĩ. Không biết điều này có liên quan gì đến phương pháp thuần chim = dây của Thích gia không? Bác chia sẻ thêm với đi nào !

chiquang

Thành viên tích cực
SVC$
0
Ah hay quá, đã tập được cách cột rồi, cám ơn bạn TDP nhiều nhiều và rất nhiều. Từ nay không còn bản án tử hình cho các chú chim mà mình tập cột cổ.

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom