Guest viewing is limited

Hoangvpb

Administrator
SVC$
0
Hình Cá XIÊM của Hoangvpb...

N

__Nick__

Guest
em thấy hình mà anh minh. uh` mà cá xiêm chứ đâu phải cá sim. hihihi !!! đùa vui thui anh hoàng nhé. ko có ý chê anh đâu. đừng hiểu nhầm hihihi

huy_chuot

Cầu được ước thấy!...
Thành viên BQT
SVC$
0
a Hoàng cho cá ăn gì vậy?
a cho ăn tôm thử xem,cá sung đádữ lắm

Hoangvpb

Administrator
SVC$
0
uh thanks Huy_Chuot và các bạn á, hihi tại hồi nhỏ cá này nó cũng đã gắn liền với mình với nhiều kỷ niệm lắm, mà chỉ nói miệng nên SIM hay XIÊM không rõ lắm nữa, mong anh em chia sẻ thêm ... hihihi.. Mỗi người một kinh nghiệm, để tay nghề của toàn anh em hội SVC đều có nhiêu kinh nghiệm về Cá cũng như chim, hihihi.

N

__Nick__

Guest
a Hoàng cho cá ăn gì vậy?
a cho ăn tôm thử xem,cá sung đádữ lắm
theo như em thấy anh đừng cho nó ăn tôm. chỉ cho ăn lăng quăng ( cung quăng ) thôi, mổi ngày khoảng cở 15 con theo 1 chế dộ bài bản vậy là đc rồi. cho ăn nhiều cũng ko tốt đâu. cứ 1 ngày 15 em LQ , hạn chế kè cá lại. đừng kè nhiều nó ê mang. cứ như vậy mà làm. chú nó ko sung mới lạ.

huy_chuot

Cầu được ước thấy!...
Thành viên BQT
SVC$
0
đúng là nuôi cá xiêm thì cho ăn lang quăng,nhưng thay bằng tôm cũng đươc mà,cho ăn ít thui
tại trên mình không có lăng quăng cho ăn tôm ko hà,cho ăn tôm cá sung đá thắng mấy độ rùi đó,hihi

N

__Nick__

Guest
hihihi. cá xiêm ta này hồi nhỏ nick nuôi nhiều lắm. ép đẻ cả đống kìa . bây giờ ko copn2 nuôi nữa, nhưng thấy anh em mình vui quá, chắc hôm nào kiếm vài em về nuôi lại quá.

Hoangvpb

Administrator
SVC$
0
hihi __Nick__ và Huy_Chuot cùng sở thích với anh em quá á.
Ngày nhỏ nuôi cả bầy mấy chục con, ép đẻ, ran dầu phộng cho nó ăn, chieu này khá hiệu quả của Ngu_Vo_arc MOD bên Kiến trúc đã từng làm á ,....

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0
hihi hình như là chữ sim đúng rồi đấy, vì chữ sim này là sim lấy tên theo dân Thái người ta gọi là sim, mà cá sim là giống ở bên Thái thì phải.
Tôi chưa thấy ai nói là xiêm thế này bao giờ.

Và click dưới đây có bài báo nói về dân Thái qua VN ta giao lưu cá sim nhé.

http://www.plakatthai.com/vietnamfighter.html

Chỉnh sửa lần cuối:
N

__Nick__

Guest
hihi hình như là chữ sim đúng rồi đấy, vì chữ sim này là sim lấy tên theo dân Thái người ta gọi là sim, mà cá sim là giống ở bên Thái thì phải.
Tôi chưa thấy ai nói là xiêm thế này bao giờ.

Và click dưới đây có bài báo nói về dân Thái qua VN ta giao lưu cá sim nhé.

http://www.plakatthai.com/vietnamfighter.html
theo em nghĩ thì anh bạch đề lầm rồi. nó xiêm anh à. vì xuất xứ của nó gần như là ở thái. người việt mình mới gọi nó là xiêm. vì trước kia mình hay gọi người thái là người xiêm. nên gọi nó vậy luôn. cái này em đọc đc trong 1 cuốn tạp chí nói về cá. anh thử xem có phải ko :cool:

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0
Về cách đánh vần chữ sim hay là xiêm thì anh không dám chắc,
nhưng anh có nêu lên là sim là nói về người Thái không phải người VN mà cả ở Mỹ anh cũng có nghe người nước ngoài nói. Cho nên anh có nêu trên rồi.

Trong topic này họ nhắc tới chữ siamese tức là dân thái, mà dân VN ta gọi là cá sim hoặc là xiêm? Là do cách phát âm thành spelling mà thôi hihi.

Chỉnh sửa lần cuối:

cuong_aden

Tây Cuồng
SVC$
0
Đúng rồi, sim hay xiêm gì là do cách phát âm cả thôi, cá này xuất phát từ Thái Lan nên người ta gọi là sim (hay xiêm) ý nói là của Thái (xiêm la, tên người An Nam mình gọi Thái Lan ngày xưa). Nếu gọi cho hợp chuẩn thì gọi là cá betta. Còn người nam bộ mình gọi là lia thia đồng.

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom