Guest viewing is limited

Đại linh

"Fan mê Chào Mào"
SVC$
0
Thú chơi CM theo các bác nhiêu năm trong nghề thi phải đi bấy mới thấy hết được cái hay của CM phải không các bác. Nhưng đối với những anh em mới chơi như em đây chưa có cơ hội đươc vác lồng theo các bác rong ruổi trong những cánh rừng, đươc hồi hộp nín thở chờ chú CM sa bẫy<nghĩ đến đã mê> thi em mong có tạm một topic về hình ảnh &clip về bẫy CM để anh em thưởng thức tạm . mong các bác có điều kiện đi bẫy chụp hình lại hoặc sưu tầm post lên cho anh em thưởng thức với ạ

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0
Đại Linh mở topic này đúng lắm!
Thú chơi CM mà không đi bẫy chim thì chưa có thể nói con chim đó 100% hay. Khi vào rừng mới biết được nó là toàn vẹn. Phần đông anh em chơi CM trong này đều bận. Cho nên không có nhiều hình ảnh. Vả lại mùa này là mùa thay lông nên ít ai mang ra rừng là vậy.

Hy vọng cở qua năm này thì sẽ có nhiều hình ảnh. Mình cũng thích có topic như vậy để dự trữ một số hình, ngoài bẫy CM còn có núi rừng. Mình thích nhất là vào núi rừng leo lội, ôi mê ly.

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0
Trong khi anh em CM SVC chưa có hình ảnh thì.
Bạch Đề xem bên trang web Thái www.nokhuajuck.com
thì thấy có hình bẫy chim đây, cho nên đưa vào cho anh xem đở buồn đã.

hihihi enjoy nhé bà con!
e28819b5d88ce9a97d9491932c3a5800.0.dvc00379_726[1].jpg.atch

e28819b5d88ce9a97d9491932c3a5800.0.dvc00386_140[1].jpg.atch

e28819b5d88ce9a97d9491932c3a5800.0.dvc00387_179[1].jpg.atch

e28819b5d88ce9a97d9491932c3a5800.0.dvc00391_833[1].jpg.atch

e28819b5d88ce9a97d9491932c3a5800.0.dvc00392_104[1].jpg.atch

manhhungss

Làng lúa làng hoa
SVC$
0
Lồng bẫy và cách bẫy của dân Thái giống với VN ta quá. Đặc biệt cái lồng bẫy giồng với lồng bẫy Bắc quá, lồng bẫy của em cũng y vậy ah`

huy31101984

Thành viên tích cực
SVC$
0
cái lồng bẫy bác manhhung đẹp lắm em đã nhìn nó trên chùa láng rui

Đại linh

"Fan mê Chào Mào"
SVC$
0
Đại Linh mở topic này đúng lắm!
Thú chơi CM mà không đi bẫy chim thì chưa có thể nói con chim đó 100% hay. Khi vào rừng mới biết được nó là toàn vẹn. Phần đông anh em chơi CM trong này đều bận. Cho nên không có nhiều hình ảnh. Vả lại mùa này là mùa thay lông nên ít ai mang ra rừng là vậy.

Hy vọng cở qua năm này thì sẽ có nhiều hình ảnh. Mình cũng thích có topic như vậy để dự trữ một số hình, ngoài bẫy CM còn có núi rừng. Mình thích nhất là vào núi rừng leo lội, ôi mê ly.
Vâng bác BD à, em muốn mở topic này mong muốn cho hội Chào Mào thêm phần đầy đủ hơn , cũng mong các bác lưu ý khi đi bẫy ta trang bị thêm máy ảnh, có máy quay nữa lại càng tốt, thứ nhất giữ lại đươc kỉ niệm cho riêng mình, thứ nữa là chia xẻ những cảnh đẹp về bẫy chào mào , cũng như kinh nghiệm cho anh em , đồng thời làm phong phú cho hội.
trước ở quê , lúc còn nhỏ em cũng theo các đàn anh đi bẫy nhưng ở chỗ em hầu như tòan bẫy bằng cần bẫy rút thòng lọng chứ ko dùng chim mồi để bẫy nên ko được thưởng thức màn đấu với chim rừng của chú mồi ta.

manhhungss

Làng lúa làng hoa
SVC$
0
Ở trên Pác Bạch Đề đã Post hình ảnh bẫy CM bằng mồi lồng của dân Thái, manhhungss nghĩ cách bẫy của VN ta cung tương tự như của dân Thái, nếu có khác nhau thì cũng không nhièu lắm.
Hôm nay mình Post hình ảnh bẫy CM bằng lưới của ông chú mình hay bẫy.
Loại bẫy lưới thường dùng cho nhưng tay bẫy kiếm cơm và anh em ta cũng có thể áp dụng để bẫy chú CM nào khôn và khó bẫy.
Cách bẫy lưới này được cait tiến đi theo cách bẫy lưới Cu gáy.
Khu vực bẫy lưới: Bãi ăn, bãi nghỉ của chim, bẫy lưới hiệu quả nhất khi trong khu vực bẫy có chim đàn và cây cối thấp, không um tùm. Đây là bãi nh và cậu em đi bẫy, nó thuộc tỉnh Thái Nguyên.

manhhungss

Làng lúa làng hoa
SVC$
0
Nguyên tắc của bẫy lưới là kết hợp giữa mồi lồng và mồi đất, mồi lông được treo ở cành cây thấp ngay cạnh bãi đất răng lưới

Mồi lồng có nhiệm vụ gọi chim về, con mồi lồng cũng rất quan trọng, mồi hay thì mới gọi được cả đàn về, nếu mồi dở thì chỉ gọi được vài chú.
Đồ nghề.

Bãi răng lưới chọn bãi đất nhỏ, bằng phẳng và xung quang có cây thấp, thoáng cho chim rừng về đậu.
Răng lưới.

Chim mồi đất. Chim mồi đất có thể lấy 2-3 con chim bỗi đã ăn cám. Chim mồi đất không cần phải biết hót gọi chim rừng, cái hay đực không quan trọng.
Khi mồi lồng gọi chim rừng về đậu trên cây quang bẫy lưới thì ở dưới đất mồi đất đứng rỉa vào cái chân bị buôc tựa như đang mổ thức ăn, chim rừng thấy vậy liền bây xuồng ăn chuối do ta đặt sản.
Kết quả.

Thường bẫy lưới không được chim hay, chỉ khi ta biết khu vực này có con chim hay mà bẫy lồng không bẫy được thì có thể dùng bãy lưới đến bẫy.
Chào Mào là giống chim khôn, bẫy lưới vài lần là nó biết ngay và lần sau rất khó bẫy. Thường người đi bẫy lưới chỉ bãy 1 lần tại mỗi 1 bãi, cánh 1 thời gian sau mới lại lên bẫy lại.
Bẫy lưới được cả chim trống và chim mái, nếu được chim mái thì thả ra để chi nó để năm sau lên bẫy chim tơ.

manhhungss

Làng lúa làng hoa
SVC$
0
Đây là lồng bẫy của Manhhungss.

Ngoài lồng bẫy trên thì manhhungss thích lồng bẫy của Huế , nó có tính hiệu quả cao và rễ mang. Mình cũng đã từng sưu tập lồng bẫy của Đà Nẵng, Bình Dương nhưng toàn gặp phải đồ hàng mã của mấy tay làm hàng chợ. Phải nói cách bẫy là lồng bẫy của từng vùng có những khác nhau và cái hay riêng.

Hoangvpb

Administrator
SVC$
0
Nhìn những hình ảnh bẩy lưới thật là tiếc cho loài chim Chào Mào này, vì miếng cơm, kinh tế mà đàn Chào mào chúng ta lại bị bắt hàng loạt như vậy á...hic

manhhungss

Làng lúa làng hoa
SVC$
0
Nhìn những hình ảnh bẩy lưới thật là tiếc cho loài chim Chào mào này, vì miếng cơm, kinh tế mà đàn Chào mào chúng ta lại bị bắt hàng loạt như vậy á...hic
Vâng cuộc sống luôn có tính hai mặt của nó. Đây chỉ là số lượng ít thôi chứ, nếu đi theo mấy tay bẫy chuyên nghiệp thì mỗi lần chụp là cả đàn chim luôn ấy các Pác ah`.
Mình thường lang thang tìm nhà mấy tay đi bẫy mỗi lần có dịp đi công tác xa, nhìn cảnh hàng trăm con CM bị nhốt chung vào 1 cái lồng rộng chưa đến mét vuông mà sót xa, không chết vì đói thì cũng chết vì đè lên nhau.

Đại linh

"Fan mê Chào Mào"
SVC$
0
chà bác HÙNG sướng quá nhỉ , được đi thăm bẫy thường xuyên sướng quá,

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0
hihi cái này là tranh thủ thôi Đại Linh à!
Vì ngày này ai cũng bận rộn đi làm cả, nhưng nếu rảnh ngày CN thì nên vào núi thư giản hii.

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0
Đây là lồng bẫy của Manhhungss.

Ngoài lồng bẫy trên thì manhhungss thích lồng bẫy của Huế , nó có tính hiệu quả cao và rễ mang. Mình cũng đã từng sưu tập lồng bẫy của Đà Nẵng, Bình Dương nhưng toàn gặp phải đồ hàng mã của mấy tay làm hàng chợ. Phải nói cách bẫy là lồng bẫy của từng vùng có những khác nhau và cái hay riêng.

Như thế mới có cái gọi là lồng chợ và lồng đặt bạn manhhungss à.
Muốn có loại tốt thì nhờ các bạn ở các miền đi đặt. Lồng của tôi khá chắc đẹp hơn lồng chợ nhiều. Tuy nhiên, lồng này đặt nhưgn chưa tĩ mỹ lắm.
Nếu muốn có lồng tốt phải nhờ bạn bè địa phương đó đặt giùm cho.

Đại linh

"Fan mê Chào Mào"
SVC$
0
hihi cái này là tranh thủ thôi Đại Linh à!
Vì ngày này ai cũng bận rộn đi làm cả, nhưng nếu rảnh ngày CN thì nên vào núi thư giản hii.
:61:Vâng ngày này ai cũng bân rộn công việc, những ngày nghỉ còn tranh thủ vợ con, bạn bè , người yêu................... 01 tháng mà tranh thủ đi được 01 lần là cũng gọi thường xuyên được rồi bác ạ

khungtroilangdu87

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Thấy cũng thích nhưng xem lại thì đâu có hay = bẫy lồng đâu.Cách này dường như chỉ có mấy huynh bẫy rùi đi bỏ xỉ cho những cửa hàng chim thì phải.tìm ra 1 con chim hay thì cũng ko kém khổ sở,nhưng cũng có thể gọi là 1 cách hay để bẫy mấy lão làng(thường biết lồng hoặc mấy cao thủ mà chim mình chơi ko lại)hic hic tui có biết cách này đâu,nhiều lúc ghiền mà cứ 1 chỗ so tài với các cao thủ quả là bất lợi(sát suất tóm dc chỉ 10%)nhưng dc cái chim hay bù dắp lại công phục kích với lại lão tướng của mình.Hôm nào có dịp mình sẽ Post hình ảnh & clip trong chuyến ngao du sơn thủy tìm anh hào cho pà con xem)Hãy đợi đấy!!!

N

__Nick__

Guest
bác langdu87 nói đúng. nói chung chim gì cũng vậy, ta phải ngồi quan sát nó đấu với chim mồi thế nào, cách chơi ra sao, chơi hay hay dở, chim khôn hay ngu..... lúc đó mới bít đc chú chim ta bẫy dính là như thế nào. và những cái đó chỉ có bẫy lồng ta mới tận hưởng được mà thôi. ngoài ra..........ko thể. nói chung.. nếu nghệ nhân thật sự đi bẩy, họ chỉ lấy 1 hoặc 2 con trong số bẫy đc là 10 con thôi. còn nhiêu thả về rừng hết. như tôi đi bẫy sâu xanh cũng vậy. bẩy lồng trung bình 1 lần 3 đến 7 em. nhưng chưa lần nào tôi lụa đc 2 chú hết. chỉ lấy đc có 1 chú thôi. còn bao nhiêu phóng sanh về rừng. vậy đó,

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0
Nick nói đúng lắm, cái thủ là ngồi rình con chim đấu đá.
Như vậy mới thõa cái thú đam mê và nhẫn nại được.
hihi nhiều người nghĩ như nick thì chim không có bị bắt hàng loạt rồi.

N

__Nick__

Guest
Nick nói đúng lắm, cái thủ là ngồi rình con chim đấu đá.
Như vậy mới thõa cái thú đam mê và nhẫn nại được.
hihi nhiều người nghĩ như nick thì chim không có bị bắt hàng loạt rồi.
biết vậy nhưng vẫn bị bắt đó anh. vì đâu phải ai đi bẫy chim cũng vì đam mê nghệ thuật chim cò đâu anh. có hàng tá người vì miếng cơm manh áo nữa. đành chịu thôi ..............trời sinh voi sinh cỏ . hix hix:1163::1163:

haclong

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
bác làm vậy là sai đó bác nhưng cho em số diện thoại đi e thấy nó cũng hay

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom