Guest viewing is limited

chopmao1995

Thành viên tích cực
SVC$
0
Hình ảnh non sông đất nước miền Trung quê mình đẹp tuyệt vời, tuy không có chiến lợi phẩm nhưng gần gũi với thiên nhiên như vầy là rất sảng khoái lắm rồi...
Bác cadn ơi!
Vừa rồi em có đi công tác ra Đà Nẵng vài ngày, có ghé Bãi Rạn gì đó em không nhớ nhưng ở khu vực bán đảo Sơn Trà (gần tượng Phật Quan Âm) đấy bác, dọc đường em thấy Chào Mào rất nhiều đấy! Không biết bác có ghé đến chưa?
Vì thời gian ngắn quá nên không kịp đến giao lưu cùng bác, nên hẹn bác dịp khác!!
Thân
Chopmao1995

cadn

"Chào Mào Việt Nam"
SVC$
0
Bạn đồng môn...hehe

mò cua bắt ốc :))

Non nước hữu tình :D

ông này đi đâu về bợ 1 mớ gì thế không biết >:) hehe

Trời chiều đổ giông, mưa như trút nước...

Do mắc mưa nên AE phải làm 1 tí cay cay tránh cảm cúm :a37:

phê roài :a36:

@Chopmao1995 : Khu vực đó chính là Bán đảo Sơn trà đó bác. Chim vùng này nhiều nhưng không dễ bẫy đâu bác, có chăng mùa này bẫy chim tơ. Hẹn bác dịp khác.

Thân

Chỉnh sửa lần cuối:

khuyen&dat

Thành viên tích cực
SVC$
0
Đợt bẫy nè bác chưa tóm dc e nào nhưng cảnh non nước hữu tình, ae xum tụ vầy giống như đi du lịch sinh thái, trèo đèo lội suối khoẻ người lém đúng không ha. Gần chỗ e( cách 60km) Chào Mào còn nhiều dễ bẫy lém, đi vào lúc sáng sớm chộp dc e trống hay. Chúc bác may mắn cho đợt sau ha !

satria

Thành viên tích cực
SVC$
0
ở đèo này e thấy mấy a đi bẫy chim cứ vất xe ở ngoài mà k sợ mất luôn:a42:

cadn

"Chào Mào Việt Nam"
SVC$
0
hehe...Trên đèo là đường độc đạo, chỉ cần alo công an Quận Liên Chiều và Lăng cô thì chỉ có nước lội xuống vực :))

phutdn

Thành viên tích cực
SVC$
0
Trên xe của bác CADN có ghi rõ

"Xin mời dắt đi"
Ký tên:
Công an Đà Nẵng

Bởi vậy, bố thằng nào dám dắt ... :a43::a43::a43:

dangvvu

Thành viên mới
SVC$
0
chim ở Sơn trà hình như ko hay cho lắm fair ko anh CADN,với lại nó ko cho bẫy,gặp là thu chim luôn,ở Đà nẵng mình đánh chim TrungMang la ok nhất,nhưng rất tiếc kiểm lâm nó bắt dc thi móc 5trieu nộp phạt:a25:

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0
Cho tới ngày này thì đúng là Sơn Trà không còn chim CM bao nhiêu, đặc biệt là chim hay.

Mới đổi 2003-2005 Bạch Đề về VN chơi và có lên Sơn Trà chơi vài lần. Đợt đó chính mắt mình vẫn thấy chim bay từng đàn, chim hót giọng gốc Sơn Trà đặc biệt giọng đổ của nó cũng hay và lạ so với chim các vùng khác. Vì nhiều lần chung đụng với chim Sơn Trà cho nên giọng gốc chim Sơn Trà Bạch Đề nhớ cũng khá rõ.

Như có vài lần giới thiệu về chim Sơn Trà vì do địa lý gần thành phố ĐN ngày đó các cậu em trong đó có cả Bạch Đề còn trẻ tuổi đi xa chưa tiện thì đành đạp xe qua phà (tức là đường qua Cầu Sông Hàn bây giờ). Thời đó chim bay từng đàn rất nhiều, ngay cả lúc gần đây mình về thăm lại ĐN là 2003-2005 vẫn thấy một đàn rất nhiều chim vẫn sung hay. Các chú chim vẫn đi đổ 7 âm là thường. Vì do chim già khó bẫy mà các bạn ở chân núi Sơn Trà chơi chim tơ lên là nhiều, vì vậy giọng chỉ là trung bình. Hơn nữa vùng chim này từ những năm 80 mà Bạch Đề biết và nghe được thì các anh các người lớn tuổi đã qua bẫy, như vậy chắc trước những năm 80 cũng đã có người qua bẫy.
Vì độ đánh bẫy quá nhiều vậy thì còn đâu mà chim hay. Ngày đó (vào năm 90) do chim nhàm lồng quá chính Bạch Đề đã thấy chiếc lồng bẫy ĐN được chế thành nắp bẫy ụp từ dưới lên cần trụ đổi ngược lại với lồng thường khi giăng lên là lúc sụp của lồng này, vì họ đánh dính con bổi rất đẹp, ai cũng à dua tới xem. Với giới chơi chim CM bổi già ngày đó chim già Sơn Trà đánh về sự khao khát con bổi ST cũng giống như chim bổi TM mà các bạn thời này nói đến vậy.

Nói về Sơn Trà thì các bạn cứ hỏi lại các tay chơi thời 90 phần lớn ai cũng biết.

anhtamdn

Thành viên tích cực
SVC$
0
Anh CADN ơi có dịp đi bẩy cho e đi với ! hôm nào rủ anh em trên diễn đàn mình đi off 1 chuyến đi ! e nuôi chim chỉ đi bẩy với vài người bạn thôi! mún gặp nhiều anh em để học hỏi thêm Kinh Nghiệm ^^

Chỉnh sửa lần cuối:

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom