sympro

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Cảm ơn ae đã giải thích giùm, bây giờ thì mình đã hiểu được chút ít rồi, nhưng lại buồn vì như vậy có nghĩa là chưa có em K nao của mình líu cả...hic...

xalung

Thành viên tích cực
SVC$
0
Cảm ơn ae đã giải thích giùm, bây giờ thì mình đã hiểu được chút ít rồi, nhưng lại buồn vì như vậy có nghĩa là chưa có em K nao của mình líu cả...hic...

không sao đâu ít nhất có 3 con đã hót chuyện:a20: Tương lai 3 con đó sẽ cất tiếng thôi mà:a21:

HoàngHà

"Vạn Sự Khởi Đầu Nan"
SVC$
0
Ðề: Cho tôi hỏi các tên gọi đúng của giọng VK

Mình mới tập chơi K, trước chỉ toàn nuôi CM, đi bấy CM vô tình sập được em K vào lồng bẫy CM đã cất chim mồi, thế là tập nuôi K từ đấy. Trong mình K nhiều vô kể có ngày sập hơn chục con (bán lại 1 con có 5k à). Mình cũng đã "tuyển" được 6 con để nuôi, gọi là tuyển chứ thực ra cũng chọn bừa thôi (cứ con nào to là chọn...hi.hi.).Thấy chim đẹp, các cụ bảo nuôi K có nhiều lộc mình cũng thấy hay, nhưng vẫn có thắc mắc cần hỏi các bạn:
Vần đề là: chỗ mình bán chim họ nói VK hót gồm các kiểu: đổ, reo, rích, líu, xèo...
Còn ở trên đây các bạn lại gọi là: líu, gió, chuyện...
Và đây là câu hỏi:
- Cả 6 con đều kêu 01 tiếng "Chíu" gọi là gì? có phải là líu không (kô phải thì gọi là gì.....)
- Có vài con thỉnh thoảng kêu: "rẹt..rẹt...rẹt" là gì? (như dế kêu ý).
- Chỉ có 3 em K suốt ngày rúc rích (như choè than) có phải là hót gió không, mình thấy hay nên họ trả 50k một em mình chưa chịu bán (có đúng kô).

và còn đổ, reo...là gì nữa ...sao phức tạp quá vậy:a45:...mong các cao thủ chỉ giáo...

- cả 6 con đều kêu 1 tiếng "chíu" : là tiếng gọi đơn ( kêu " chíu chíu " là gọi kép )
- có vài con thỉnh thoảng kêu : " rẹt...rẹt... rẹt" : là chúng đang gọi bầy ( Khuyên mái và trống đều kêu đc kiểu này )
- chỉ có 3 em K suốt ngày rúc rích ( như choè than ) : là hót chuyện ( hót gió )
- đổ và reo chắc từ địa phương nên mình chịu :a01:
- Líu là 1 chuỗi âm liền nhau như tiếng súng AK mình thường gọi là "bắn" ( chíu chíu chìu chiu chíu chíu chíu ......... )
Nôm na là vậy thui bạn ah. Chúc bạn phân biệt thành công

Huylongbien

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Vào mỗi sáng mùa hè khoảng 5h 30 trên cây liễu trước nhà co chú khuyên ngoài trời líu nghe phê một cách dã man luôn giọng rất hay không kém gì khuyên có tuổi lồng nhưng chỉ líu trong khoảng thời gian khoảng 30 phút do là chim ngoài trời khi trời sáng rõ có người đi lại nhiều lại bay đi ko được thưởng thức như chim có tuổi lồng.

Picachu

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Chuyên đề hót chuyện và líu cuả vk!

MỌI NGƯỜI THƯỜNG NÓI VỀ " DÁNG VÀ DỌNG CUẢ VK" TRỌNG GIỌNG CUẢ VÀNH KHUYÊN CÓ HÓT CHUYỆN VÀ LÍU MỐI LIÊN QUAN GIỮ HÓT CHUYỆN VÀ LÍU THÌ ÍT THẤY NÓI.
MÌNH XIN ĐƯA RA CHỦ ĐỀ NÀY MỌI NGƯỜI CÙNG THẢO LUẬN:
1, CHIM HÓT CHUYỆN THẾ NÀO ĐƯỢC GỌI LÀ HAY?
2, CHIM LÍU THẾ NÀO ĐƯỢC GỌI LÀ HAY ĐẠT TIÊU CHUẨN( TIÊU CHUẨN THI)?
3, CHIM LÍU HAY THÌ HÓT CHUYỆN CÓ HAY KHÔNG?
4, CHIM HÓT CHUYỆN HAY THÌ LÍU CÓ HAY KHÔNG...?

MÌNH XIN ĐƯA VÀI Ý KIẾN TRƯỚC>>>
1, CHIM HÓT CHUYỆN THẾ NÀO ĐƯỢC GỌI LÀ HAY?
Chim hót chuyện hay là chim hót chuyện càng to càng tốt, chim có thể học được tiếng chim khác ( hoạ mi, chích choè...) trong hàng loạt các âm thanh nhỏ xen vào đó một vài âm tiết to rõ. Chim hót chuyện đổi dọng càng nhiều càng tốt!!!
2, CHIM LÍU THẾ NÀO ĐƯỢC GỌI LÀ HAY ĐẠT TIÊU CHUẨN( TIÊU CHUẨN THI)?
Vấn đề này đã được nói trong chuyên mục " dáng và dọng" chỉ xin đưa sơ qua là líu đanh, dài hơi mỗi lần líu không ít hơn 5 tiếng( tiêu chuẩn thi).
3, CHIM LÍU HAY THÌ HÓT CHUYỆN CÓ HAY KHÔNG?
Chim líu hay thì hót chuyện hay
4, CHIM HÓT CHUYỆN HAY THÌ LÍU CÓ HAY KHÔNG...?
Chim hót chuyện hay chưa chắc đã líu hay ( nhưng thường là líu hay)
..........
MỌI NGƯỜI CÙNG CHO VÀI Ý KIẾN!!!

cuong01

Thành viên cống hiến
SVC$
0
Ðề: Chuyên đề hót chuyện và líu cuả vk!

hehe chào ông anh nhé hết trò rùi à :a04::a04::a04:
em cũng xn gop vui đây:
1. chim khuyên hót chuyện hay thì phải hót dài khoảng 3>4 phút 1 lần khi hot chuyện thì giọng của chúng có lúc to lúc nhỏ nhưng âm phát ra phải rõ từng tiếng hay đảo giọng trong khi hót chuyện.
2. chim khuyên líu hay mà dạt tiêu chuẩn thi thì phải líu to , đanh, dài hơi( càng dài càng tốt ko đc líu dưới 5 âm trong 1 lần líu)giọng của chim liên tục thay đổi, có phần luyến láy, âm vực phải vang xa, khi líu thì phải tròn tiếng ko tiếng nào bị lấp cả.
3 & 4. khi có 1 chú chim khuyên hót chuyện hay thì chưa chắc chú chim khuyên ấy líu hay và ngược lại chú chim khuyên mà líu hay thì chưa chắc dã hót chuyện hay( bản thân cũng nưôi nhìu chu khuyên như thế).:a24::a24::a24::a24::a24:
vài ý kiến của riêng cá nhân xin mọi người chỉ giáo thêm!
thân....

Peter

Thành viên tích cực
SVC$
0

khuyên của mình nuôi dc hơn tháng rồi(2 em , mua chim bổi) cả 2 em đều hót chuyện rồi. 1 em cổ cứ phập phồng hót nhu chích choè,1 em mỏ cứ mấp máy liu diu và đi nhẹ trên cầu.nhưng nó cứ kêu chiu chiu chíu khoảng 5 tiếng mỏ không há to lắm ,mình nghe líu rồi nhưng ko bít thế có dc gọi là líu dc rồi ko:a11:Mình mới bầy dc 1 em bổi (chắc là Khuyên già)kêu gọi bầy ko bjt' mệt 6 tiếng liên tiep ko nghỉ.lông 2 bên đùi màu nâu,lông bụng dày,hâu. môn hơi nhô,lông cũng đẹp.chú đó nuôi có dc ko nhỉ:a02:

cuong01

Thành viên cống hiến
SVC$
0

Chào Peter!
bạn nói bạn mới bẫy đcj chim khuyên nâu phải ko
theo mình nghĩ là bạn nên thả đi vì loài này khó nuôi vào mùa hè loài này thích nghi với môi trường lạnh tốt. Gioongs chim này thường là nuôi để nghe hót chuyện và nhìn dáng thôi chứ giọng líu của loài này nghe ko hay đâu mà còn lâu líu nưa.
chút ý kiến riêng cá nhân mình có gì ko phải bỏ qua nhé!
thân.........:a43::a43::a43:

Picachu

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

hehe chào ông anh nhé hết trò rùi à :a04::a04::a04:
em cũng xn gop vui đây:
1. chim khuyên hót chuyện hay thì phải hót dài khoảng 3>4 phút 1 lần khi hot chuyện thì giọng của chúng có lúc to lúc nhỏ nhưng âm phát ra phải rõ từng tiếng hay đảo giọng trong khi hót chuyện.
2. chim khuyên líu hay mà dạt tiêu chuẩn thi thì phải líu to , đanh, dài hơi( càng dài càng tốt ko đc líu dưới 5 âm trong 1 lần líu)giọng của chim liên tục thay đổi, có phần luyến láy, âm vực phải vang xa, khi líu thì phải tròn tiếng ko tiếng nào bị lấp cả.
3 & 4. khi có 1 chú chim khuyên hót chuyện hay thì chưa chắc chú chim khuyên ấy líu hay và ngược lại chú chim khuyên mà líu hay thì chưa chắc dã hót chuyện hay( bản thân cũng nưôi nhìu chu khuyên như thế).:a24::a24::a24::a24::a24:
vài ý kiến của riêng cá nhân xin mọi người chỉ giáo thêm!
thân....

KỊCH! KỊCH!
Nhà có mạng hay sao mà Cuong01 cũng hay lên mạng đấy chứ!:a08::a08::a08: Anh ở công ty hay lướt web đã đành" dạo này dỗi nổi hứng đưa ra chủ đề để mọi người cùng bàn"!:a22::a22::a22::a22:

cuong01

Thành viên cống hiến
SVC$
0

Chào anh Picachu!
nhà em cũng có mạng nên cũng thường xuyên có mặt trên diễn đàn( 16/24 h)
à mấy hôm trước em mua đc 1 chú khuyên cánh trắng anh ạ lúc nào dỗi qua cho em nhé.
Nào mọi người vào góp vui tý đê...........:a31::a31::a31::a31::a31:
Chào bạn.Bạn có thể PM để trao đổi riêng để tránh làm loãng chủ đề.
Thân

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

Picachu

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Chào anh Picachu!
nhà em cũng có mạng nên cũng thường xuyên có mặt trên diễn đàn( 16/24 h)
à mấy hôm trước em mua đc 1 chú khuyên cánh trắng anh ạ lúc nào dỗi qua cho em nhé.
Nào mọi người vào góp vui tý đê...........:a31::a31::a31::a31::a31:
Cánh trắng cơ à?
hàng độc đây, hàng độc đây. Mà nhà em ở chợ tạm (cụ thể chỗ nào). Anh gửi tin nhắn riêng cho em mà ko biết có nhận được ko?
Mà anh em vào đây chém gió đi nhỉ
Chào bạn.Bạn có thể PM để trao đổi riêng nhằm tránh làm loãng chủ đề bạn đã tạo.
Thân

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

Peter

Thành viên tích cực
SVC$
0

chào cương01!
mình thấy nó cũng hay mà. chỉ lông 2 bên đùi màu nâu thôi với lại sức của nó trâu lắm:a08:kêu ko bjt nghỉ.mà chỉ khi tắt đèn tối om thì nó mới ko kêu nữa thôi,hôm qua 9h30 còn đèn sáng noá vẫn keeu như thường.mình thấy nó cũng dc nếu ko líu thì làm chim mồi kêu nhìu chắc bầy dc nhìu chim ngon lắm he:a05:
Thân....:a15:nói lai chi tiết cho pa` kon đánh giá nhé .Nó lông dày,ngực rộng,kêu khoẻ không mệt và giọng cũng đanh. chỉ có lông 2 bên đùi màu nâu thôi(nâu hơi nhat. nhìn kĩ mới thấy).Ai sen nó có dcko giúp mình nha thanks

dinhcoc

Mê chim nên chăm học về chim...
SVC$
0

chào cương01!
mình thấy nó cũng hay mà. chỉ lông 2 bên đùi màu nâu thôi với lại sức của nó trâu lắm:a08:kêu ko bjt nghỉ.mà chỉ khi tắt đèn tối om thì nó mới ko kêu nữa thôi,hôm qua 9h30 còn đèn sáng noá vẫn keeu như thường.mình thấy nó cũng dc nếu ko líu thì làm chim mồi kêu nhìu chắc bầy dc nhìu chim ngon lắm he:a05:
Thân....:a15:nói lai chi tiết cho pa` kon đánh giá nhé .Nó lông dày,ngực rộng,kêu khoẻ không mệt và giọng cũng đanh. chỉ có lông 2 bên đùi màu nâu thôi(nâu hơi nhat. nhìn kĩ mới thấy).Ai sen nó có dcko giúp mình nha thanks
đấy là chú chim nâu e ạ,chim nâu dáng to,nhìn rất đẹp,nó hót chuyện to,cả ngày luôn,nhưng líu thì ko được hay lắm,chim nâu chỉ nuôi chơi thôi,:a22:

cuong01

Thành viên cống hiến
SVC$
0

To Picachu:
anh ơi nhà em ở số 2 ngõ 7 khu cầu đơ 5 mà anh đến đấy chỉ cần hỏi thằng nào tên Cường hay mang chim đi chơi thì ok. Còn cánh trắng thì chuẩn nhưng mỗi 1 cái anh ạ. Nhưng dù sao thế cũng tốt rùi anh nhỉ? Hẹn gặp llaij anh sớm nhé,à ông anh tên gì nhỉ?
To Peter:
chào bạn theo bạn nói như vậy thì com chim của bạn là con khuyên cái rùi bạn ạ( màu nâu ở đùi nhạt phài nhỳn kỹ mới thấy, với lại chim khuyên nâu thì hầu như con nào mà chẳng to con. Nếu bạn có ý định làm chim mồi thì cũng ok đấy bạn à. Chucs bạn bẫy đc thật nhìu chim nhé. Có gì ko phải thỳ xin bạn bỏ qua cho mình nhé!
Thân...............:a24::a24::a24::a24:

thuanthuynguyen

Ngọc Kỳ Lân
Thành viên BQT
SVC$
0

Chào các bạn mình xin được tham gia ý kiến của mình tí:a03:
1)Khuyên hót chuyện thì có con hay có con dở và được chia như sau:
A.Con hót chuyện dở là con có âm thanh bé,hót ko dài,ko luyến láy và có ít giọng.Phong cách hót ko được đẹp.
B.Con hót chuyên hay là con có âm thanh phát ra lớn,hót dài nhều giọng và đổi giọng liên tục.Phong cách và tư thế hót nhìn cao ráo,hiên ngang,đuôi xoè chân giang rộng,mỏ đưa thẳng lên trời,ngực ưỡn về phía trước,cổ phập phồng và đuôi xoè ra cụp vào theo từng âm vực được phát ra làm người nghe ngỡ ra như là một bản nhạc.
2)Khuyên líu thì về cơ bản có thể chia ra làm 3 loại như sau.
A.Khuyên líu: Là những chú khuyên qua một thời gian chăm sóc và cất tiếng líu(dù líu ngắn,líu dài,mau mỏ,chậm líu) Đây là quá trình đầu tiên để ta lựa chọn ra những chú líu hay và đấu mặt tốt.
B.Khuyên líu và đấu mặt tốt(để cầm đi thi):Là những chú đã có tuổi lồng,mau mỏ,líu bệt cầu(ko cần âm phát ra quá dài)Khi thì lầm lì ko chịu tác động của các đối thủ xung quanh.
C.Khuyên líu hay(dùng để nghe chơi,thưởng thức):Là chú khuyên líu dài,mở mỏ như ko muốn khép lại,âm vực to và vang.Phong cách chơi đĩnh đạc,đuôi xoè,cánh máy theo tưng nhịp líu.
3)Con Khuyên líu hay,hót chuyện hay và ngược lại.
Như các bạn thấy cuộc sống ko có gì là hoàn hảo và con khuyên mình chơi cũng ko phải là ngoại lệ,mỗi con có một thế mạnh riêng,tính cách riêng để ngươi chơi luôn tim tòi khám khá nó thì đó mới là cái thú của người chơi.Qua đó để chúng ta có thể đánh giá về một chú Khuyên "Chuẩn".
Thân.

Picachu

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Chào các bạn mình xin được tham gia ý kiến của mình tí:a03:
1)Khuyên hót chuyện thì có con hay có con dở và được chia như sau:
A.Con hót chuyện dở là con có âm thanh bé,hót ko dài,ko luyến láy và có ít giọng.Phong cách hót ko được đẹp.
B.Con hót chuyên hay là con có âm thanh phát ra lớn,hót dài nhều giọng và đổi giọng liên tục.Phong cách và tư thế hót nhìn cao ráo,hiên ngang,đuôi xoè chân giang rộng,mỏ đưa thẳng lên trời,ngực ưỡn về phía trước,cổ phập phồng và đuôi xoè ra cụp vào theo từng âm vực được phát ra làm người nghe ngỡ ra như là một bản nhạc.
2)Khuyên líu thì về cơ bản có thể chia ra làm 3 loại như sau.
A.Khuyên líu: Là những chú khuyên qua một thời gian chăm sóc và cất tiếng líu(dù líu ngắn,líu dài,mau mỏ,chậm líu) Đây là quá trình đầu tiên để ta lựa chọn ra những chú líu hay và đấu mặt tốt.
B.Khuyên líu và đấu mặt tốt(để cầm đi thi):Là những chú đã có tuổi lồng,mau mỏ,líu bệt cầu(ko cần âm phát ra quá dài)Khi thì lầm lì ko chịu tác động của các đối thủ xung quanh.
C.Khuyên líu hay(dùng để nghe chơi,thưởng thức):Là chú khuyên líu dài,mở mỏ như ko muốn khép lại,âm vực to và vang.Phong cách chơi đĩnh đạc,đuôi xoè,cánh máy theo tưng nhịp líu.
3)Con Khuyên líu hay,hót chuyện hay và ngược lại.
Như các bạn thấy cuộc sống ko có gì là hoàn hảo và con khuyên mình chơi cũng ko phải là ngoại lệ,mỗi con có một thế mạnh riêng,tính cách riêng để ngươi chơi luôn tim tòi khám khá nó thì đó mới là cái thú của người chơi.Qua đó để chúng ta có thể đánh giá về một chú Khuyên "Chuẩn".
Thân.
HAY QÚA CHUẨN KHÔNG PHẢI CHỈNH NGHE KINH NGHIỆM NHIỀU ( HÀNG PRO... ĐÂY:a21::a21::a21:) MÀ Thuanthuynguyen Ở CHỖ NÀO HẢI PHÒNG, MÌNH HAY VỀ CHỖ KIM THÀNH HẢI DƯƠNG GIÁP HẢI PHÒNG THÌ ĐẾN CHỢ CHIM HẢI PHÒNG NÀO GẦN NHẤT NHỈ!!!:a20::a20::a20:

Trunchiiii

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ðề: So sánh tiếng khuyên líu

:a03:Theo các bạn tiếng líu của khuyên ngoài thiên nhiên so với khuyên thuộc nuôi đã có tuổi lồng thì khuyên nào hơn.Nhận đinh của tôi thì khuyên ta đã thuần dưỡng lâu năm thì có sức khỏe,mầu lông đẹp,líu với thời gian kéo dài hơn hẳn chim ngoài thiên nhiên,hơn nữa ta muốn chim líu lúc nào thì chỉ cần bỏ áo lồng là chim líu.Còn chim ngoài thiên nhiên thì chỉ líu theo tầm thường là vào buổi sáng và chiều,líu ko kéo dài mà mầu lông nhều con rất sấu(mùa thay lông thì như ma,bẫy được mà thả đi thì tiếc).Như vậy thì khuyên của ta hơn hẳn chim ngoài thiên nhiên rồi(có thua thì cũng thua tiếng líu nơi hoang dã). Các bạn để ý thử nhé...
Khuyên đẹp hay xấu to hay nhỏ cũng tuỳ vùng nữa bạn à. Chuyện khuyên hay líu sáng và chiều thì mình cũng ko hiểu. Có điều kinh nghiệm đi bẫy khuyên của mình thì sáng sớm và chiều là dễ bẫy hơn

tuankorea

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

cuong01

Thành viên cống hiến
SVC$
0
Nhỳn con chim mà ông tuấn korea post lên ngon nghẻ nhỉ .
Tuấn này chim đó của bạn hả com này chắc cũng phải 4 mùa lồng rùi đấy nhỉ , nhìn cái dáng líu là thich rủi .cảm ơn nhé.........
thân.......:-q

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom