chao mao

Tiều Phu
Thành viên BQT
SVC$
0
Em đưa chủ đề này ra nhằm mục đích trao đổi , mỗi nơi có các tiêu chuẩn đánh giá giọng của khuyên và tùy từng sở thích của từng vùng từng người chơi. Cá nhân em một con khuyên có giọng hay đạt được các tiêu chuẩn líu hồi dài , đảo giọng , các tiếng ra đều nhau , tiếng chậm ko được nhanh vì nếu chim liu nhanh tiếng dính nhau ko được tròn tiếng . Âm của con chim có con líu giọng đanh thép có con nhẹ nhàng đưa đẩy , có những con nghe mãi ko thấy chán có con líu một giọng ko đảo tiếng dễ bị chán VD chúng ta nghe mãi một bài hát sẽ có lúc sẽ chán . Lúc có thể đánh giá được tiếng con chim có hay hoặc ko hay là lúc con chim căng tới đỉnh điểm thì nó sẽ bộc lộ hết . Các bạn tham khảo cho ý kiến quan điểm chơi giọng của mình và từng vùng để chúng ta cùng bàn luận tham khảo cái hay của mỗi vùng

Ky Dieu

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ðề: Đánh giá giọng của khuyên

Trời rét quá nên Khuyên không líu.

chao mao

Tiều Phu
Thành viên BQT
SVC$
0

Để đánh giá giọng khuyên chính xác nhất các bạn nên để ý thời điểm con khuyên căng nhất thì lúc đó con chim sẽ bộc lộ hết khả năng. Đối với chim mộc ngoài trời lúc căng nhất là vào thời điểm tháng 3- 5 cũng tùy từng con nhưng đa số là chim căng nhất vào thời điểm này . Các bạn lưu ý vào mùa chim căng nếu bẫy đc chim mộc và muốn kiểm tra đc tiếng thì các bạn treo lồng cao tránh người qua lại và nuôi với một chế độ phù hợp thì con chim có thể líu ngay sau vài ngày đến một tuần . Nếu bạn nào hay đi bẫy chim thì lưu ý đây là mùa bẫy chim tốt nhất cho việc lựa chọn tiếng của con chim lý do là các chàng khuyên đang cố gắng thể hiện với các cô nàng để ghép đôi. Vào mùa căng là bẫy chim khó nhất của các mùa trong năm vì chim mùa này căng ngoài trời nhiều thức ăn ko bị đói như các mùa khác , vào mùa căng các bạn nên bẫy đơn và bẫy bằng que dính thì hiệu quả hơn là bẫy lưới vì con chim đang căng thường bay cao chứ ko bay thấp . Các bạn tham khảo đóng góp ý kiến cho diễn đàn

xxxbopy

Thành viên tích cực
SVC$
0

he ehe, ông CM này sao Thức OL muộn thế? chăm chỉ thật đó nha, hi hi. Hình như anh em chơi Khyên bên điễn đàn mình vẫn chưa nhiều, chưa có nhiều người quan tâm đến Khuyên Líu mấy thì phải CM ah!

Hiền cô nương

"Chào Mào"
SVC$
0
Nếu chim mộc hay thuộc gì thì cũng có thể hót cả! Đừng lo nha!
Bạn nên mua đúng loại cám cho Khuyên ăn, tắm thường xuyên, có thể 1 - 2 ngày cho tắm 1 lần, sau khi tắm xong thì nên cho Khuyên sưởi nắng, Khuyên là loại chim thích nóng, và khó sống sót qua những trận rét. Cho ăn chuối hoặc trái cây ( chỉ cắt một lát nhỏ và bỏ vào lồng).
Nên treo lồng Khuyên lên cao, và gần đó có một em Khuyên khác, cho gặp mặt nhau, như vậy Khuyên mới "sung" và mau nổi lửa! Thỉnh thoảng cho hai lồng Khuyên lại gần nhau cho Khuyên kè lồng, hót, líu, hót chuyện...., sau đó đưa hai lồng xa ra.
Khuyên thì nên treo lồng gần nhau, nhưng không được gần quá, như vậy Khuyên mới siêng hót và sung chim.

Chúc Khuyên của bạn sớm lấy lại giọng!

binhls

Thành viên tích cực
SVC$
0

Em đưa chủ đề này ra nhằm mục đích trao đổi , mỗi nơi có các tiêu chuẩn đánh giá giọng của khuyên và tùy từng sở thích của từng vùng từng người chơi. Cá nhân em một con khuyên có giọng hay đạt được các tiêu chuẩn líu hồi dài , đảo giọng , các tiếng ra đều nhau , tiếng chậm ko được nhanh vì nếu chim liu nhanh tiếng dính nhau ko được tròn tiếng . Âm của con chim có con líu giọng đanh thép có con nhẹ nhàng đưa đẩy , có những con nghe mãi ko thấy chán có con líu một giọng ko đảo tiếng dễ bị chán VD chúng ta nghe mãi một bài hát sẽ có lúc sẽ chán . Lúc có thể đánh giá được tiếng con chim có hay hoặc ko hay là lúc con chim căng tới đỉnh điểm thì nó sẽ bộc lộ hết . Các bạn tham khảo cho ý kiến quan điểm chơi giọng của mình và từng vùng để chúng ta cùng bàn luận tham khảo cái hay của mỗi vùng

Đánh giá tiếng khuyên líu(kể cả hót chuyện) là cả một vấn đề phức tạp,nó chẳng khác nào ta nghe ca nhạc vậy,bọn già như tôi thích nghe nhạc đỏ,nhạc vàng,tièn chiến giai điệu nhẹ nhàng,chậm rải.Ngược lai cánh thanh niên lại thích nhạc nhẹ giai điệu gấp gáp ,chói tai.Thanh niên chê nhạc mà bọn tôi thích ,cho là lề mề,sốt ruột,còn bọn tôi lại thấy nhạc của họ ngang phè phè,như tây hát chèo v,v,Rốt cuộc cả hai chả ai chịu ai còn nhạc thì cứ phát triển theo đà của nó và các fan vẩn chung sống hòa bình.tiéng hót,tiếng líu của khuyên cũng vậy thôi,ta không nên đưa ra những tiêu chí quá cụ thể,mà chỉ cần những cái chung ai cũng gật cả thì hay hơn,ví dụ:líu nhiều,líu to,líu dài(chứ không cần nhanh,chập,thanh trầm ,...làm gì cho phức tạp vì nhanh có cái hay của nhanh,chậm cũng có cái hay của chậm ,thanh hay trầm cũng có cái hay riêng của nó...Có vài lời "cổ phần" lãi lỗ xin thông cảm

chao mao

Tiều Phu
Thành viên BQT
SVC$
0

Cảm ơn anh binhls đã góp ý , mỗi người có một sở thích riêng về âm thanh của khuyên . Theo em chơi khuyên để dánh giá được âm thanh tất nhiên là ko dễ nhưng tiêu chuẩn của một giọng hót hay em nghĩ là có thể chia ra là âm thanh va giai điệu , vd hồi líu dài hay ngắn có đảo giọng hay ko thì có thể đánh giá đc vì đó là giai điệu của con chim khi líu . Có những con hồi líu chỉ ra được từ 5-6tiếng sẽ khác với những con líu hồi đc 10-15tiếng . Có những con chỉ líu một hồi ko hề đảo hồi líu và giọng líu như vậy giai điệu nghe sẽ bị nhàm chán . Còn âm thanh thì đúng như anh nói là tùy sở thích của từng người . Em đóng góp chút ít kinh nghiệm về cách đánh giá giai điệu và âm thanh của khuyên có gì thiếu các bạn bổ xung thêm

Chỉnh sửa lần cuối:

binhls

Thành viên tích cực
SVC$
0

Nói thật với các bạn trước đây tôi cũng nuôi khá nhiều loai chim cảnh thuần dưỡng như yến,Bẩy màu,tinh vân,mộc ty,sắc nhật v.v.. nhưng về sau cứ thấy chán dần vì bản tính tôi thích mày mò,thích cái lạ,không dập khuôn mà mấy chú chim này các đàn anh đã bày sẵn cho cả rồi,đâm ra nuôi dễ quá hơn nữa tiếng hót thì cứ một điệp khúc mà diễn,mới nghe thì cũng thấy hay nhưng chỉ một thời gian ngắn tôi buộc phải nhường quyền sở hữu cho bạn bè rồi quay sang chơi chim rừng trong đó có con khuyên bé nhỏ đáng yêu này,nó vừa gần gũi cạnh ta-bờ rào,gốc me chỗ nào mà chả thấy nó.Nó lại vừa như xa lạ vì biết bao nhiêu đièu ta chưa biết-nào là thức ăn,nào là đực cái ,non già?Rồi khi nó hót,nó líu khiến ta ngây ngất nhưng cũng khiến ta tốn bao công sức lắng nghe để thẩm âm,đẻ phân tích,để mà tranh luân,để đến như cái thân già tôi 12 giờ đêm vẫn còn ngồi trước bàn phím mải mê gõ,thật kỳ lạ biết chừng nào.Đúng như Chao mao nói ta nên nghiêm túc đánh giá giọng khuyên hót líu theo một tiêu chuẩn nào đó,muốn vạy thì tất cả các bạn đam mê khuyên phải sắn tay cùng đóng góp ý kiến thì diễn đàn mới sôi nổi và mới hy vọng mau chóng tìm ra được quy chuẩn giọng hót và líu cho khuyên.riêng tôi xin đưa ra một "mẫu số chung" cho giọng líu là:LÍU NHIỀU(treo lên là lìu liên tục, nghỉ 10-15 giây lại líu ngay);LÍU DÀI(Mỗi lần treo lồng lên phải líu dài liên tục 10-15 phút);LÍU TO,ĐANH(tiếng líu phài to,rõ,vang,giật)ÂM SẮC,GIAI DIỆU PHONG PHÚ(nói như chào mao tức là đổi giọng)

thuanthuynguyen

Ngọc Kỳ Lân
Thành viên BQT
SVC$
0
So sánh tiếng khuyên líu

:a03:Theo các bạn tiếng líu của khuyên ngoài thiên nhiên so với khuyên thuộc nuôi đã có tuổi lồng thì khuyên nào hơn.Nhận đinh của tôi thì khuyên ta đã thuần dưỡng lâu năm thì có sức khỏe,mầu lông đẹp,líu với thời gian kéo dài hơn hẳn chim ngoài thiên nhiên,hơn nữa ta muốn chim líu lúc nào thì chỉ cần bỏ áo lồng là chim líu.Còn chim ngoài thiên nhiên thì chỉ líu theo tầm thường là vào buổi sáng và chiều,líu ko kéo dài mà mầu lông nhều con rất sấu(mùa thay lông thì như ma,bẫy được mà thả đi thì tiếc).Như vậy thì khuyên của ta hơn hẳn chim ngoài thiên nhiên rồi(có thua thì cũng thua tiếng líu nơi hoang dã). Các bạn để ý thử nhé...

cucgachpti

Thành viên tích cực
SVC$
0
Ðề: So sánh tiếng khuyên líu

Nếu nuôi để cho khuyên líu tối ngày thì khó quá phải không ? nuôi mộc lên phải mất 1 năm hơn mới nghe líu dc... Bạn có file khuyên líu không ? cho mình xin để so sánh xem sao.

thuanthuynguyen

Ngọc Kỳ Lân
Thành viên BQT
SVC$
0

mình ko có nhưng để hôm naò mình thu rôì gưỉ cho.nhưng môĩ tội trưa biềt qoss ảnh và fai lên thôi.

cucgachpti

Thành viên tích cực
SVC$
0

Nhớ Pót lẹ nha bạn, đang ghiền khuyên líu. Nếu mua khuyên líu ngoài đó gửi vào Biên Hòa dc không?

lâmqt

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
cách phân biệt giữa líu và hót gió

em mới tập nuôi khoen nên khi chọn chim để nuôi thì em chọn mua một chú khoen mồi về nhà chú chim này cứ hót líu nhíu rất dài ngồi ở xa mình cung có thể nghe được tiếng kêu của nó . em củng chẳng biết đó là líu hay hót chuyện nửa :a34::a34::a34: mong ace trong diển đàn nuôi khoen lâu măn chỉ cho em củng như nhửng ae mới tập chơi được hiểu rỏ hơn ạ:a04:

khuyenxanh

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Con khuyên già và đã có tuổi lồng thì khi líu sẽ nhiều gọng, hót gió và hót sổng đan xen nhau.

khanhtai

Thành viên mới
SVC$
0
mình mới vào diễn đàn cho mình tham gia một chút nha
theo mình một con chim líu hay phải hội đủ những yếu tố như sau
đầu tiên phải giọng to rõ ràng ( phải có giọng đấu )
thứ hai phải luân chuyên giọng ( không được hót một giọng)
thứ ba phải siêng líu ( hết hồi này líu hồi khác không)
không cần liú dài có 15 giọng trong một hồi líu là đựơc
như thế là một con khuyên chuẩn mà ngươì nào cũng ao ước rồi

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

Bình Nguyên

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Líu nhíu như vậy là hót chuyện, tiếng nhỏ thôi. File líu thì bạn tìm trên diễn đàn ấy.

Chỉnh sửa lần cuối:

sympro

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Cho tôi hỏi các tên gọi đúng của giọng VK

Mình mới tập chơi K, trước chỉ toàn nuôi CM, đi bấy CM vô tình sập được em K vào lồng bẫy CM đã cất chim mồi, thế là tập nuôi K từ đấy. Trong mình K nhiều vô kể có ngày sập hơn chục con (bán lại 1 con có 5k à). Mình cũng đã "tuyển" được 6 con để nuôi, gọi là tuyển chứ thực ra cũng chọn bừa thôi (cứ con nào to là chọn...hi.hi.).Thấy chim đẹp, các cụ bảo nuôi K có nhiều lộc mình cũng thấy hay, nhưng vẫn có thắc mắc cần hỏi các bạn:
Vần đề là: chỗ mình bán chim họ nói VK hót gồm các kiểu: đổ, reo, rích, líu, xèo...
Còn ở trên đây các bạn lại gọi là: líu, gió, chuyện...
Và đây là câu hỏi:
- Cả 6 con đều kêu 01 tiếng "Chíu" gọi là gì? có phải là líu không (kô phải thì gọi là gì.....)
- Có vài con thỉnh thoảng kêu: "rẹt..rẹt...rẹt" là gì? (như dế kêu ý).
- Chỉ có 3 em K suốt ngày rúc rích (như choè than) có phải là hót gió không, mình thấy hay nên họ trả 50k một em mình chưa chịu bán (có đúng kô).

và còn đổ, reo...là gì nữa ...sao phức tạp quá vậy:a45:...mong các cao thủ chỉ giáo...

DTK

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ðề: Cho tôi hỏi các tên gọi đúng của giọng VK

"Chíu" chỉ là tiếng kêu bình thường thôi bạn, khuyên líu là bạn thấy con chim mở to miệng "bắn" liên tục, tiếng kêu lớn. Khi khuyên sắp líu thì nó kêu "chíu" đôi, liên tục dồn dập.Còn khuyên líu ríu nhỏ thì gọi là đi gió. Tiếng "rẹt...rẹt..rẹt.." bạn nói như dế gọi là "chép" khi con khuyên nó chưa đủ lửa đế líu. Chúc đàn vành khuyên của bạn mau líu nha.

cuong_daik

"lưng gù nhưng tấm lòng ngay thẳng"
SVC$
0
Ðề: Cho tôi hỏi các tên gọi đúng của giọng VK

@sympro, bạn nên thảm khảo các thông tin ở box chim vành khuyên để bổ xung kiến thức, đã có rất nhiều bài viết hay và bổ ích bàn về chim khuyên. sẽ có nhiều vấn đề cần thiết để theo đuổi 1 thú chơi bạn ạ:a07:

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom