Guest viewing is limited

binhls

Thành viên tích cực
SVC$
0
Con chim này chắc Bác ngnghai biết rồi,nhưng chắc nhiều người chưa biết,còn 2 vật này thì chắc bác chưa biết(và nếu có rồi thì cũng vẫn vui và nhờ bác tư vấn cho ae hộ nha

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

dammechim

Thành viên tích cực
SVC$
0
Bác Binh ơi! hai cái dưới dùng để đựng châu chấu, cào cào của người dân tộc. Con chim thì cháu chịu.

nguyenphuong

Để suy nghĩ cái đã
SVC$
0
Hình như đây là Bìm bịp lửa thì phải, mà đi với 2 bình rượu nữa :a40:

bluto

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Con này lạ quá bác Bình àh. Không khéo bắt nhầm chim trong sách đỏ đó bác ui. :a04::a04:
mà hai cái hũ phía dưới là gì vậy bác ? Cháu nghĩ mãi mà không hiểu nó để làm gì .:a36:

bluto

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Àh , có phải nó dùng để đựng cào cào khi đi bẫy chim của người dân tộc không bác. :a26:

Crazy-GiaLai

Thành viên tích cực
SVC$
0
Con gì mà đứng tướng ngầu thế nhỉ , trông lạ ghê . Còn 2 cái rọ em nghĩ không phải đựng cào cào đâu , nhìn ở dưới hở thế cào cào đào tẩu hết liền . Hiiihi

anhnam

'"mến bạn nuôi chim"
SVC$
0
Nuốc Bụng Đỏ
----------------
Nuốc Bụng Đỏ [Red-headed Trogon/Harpactes erythrocephalus] dài 34cm, họ Nuốc. Chim sống từ Nghệ An trở vào trong Nam ở độ cao 700-2000m, sống đơn lẻ hoặc từng đôi, thường đậu một chỗ chỉ bay ra khi bắt mồi côn trùng. Chim trống đầu màu đỏ, chim mái đầu màu nâu. Tiếng kêu giống chim Vàng anh '' ti-ốp... ti-ốp... ti-ốp'', làm tổ trong hốc cây khô.[anhnam]
Hình của Orientalbird.

binhls

Thành viên tích cực
SVC$
0
Đố bác NGNGHAI mà chả thấy bác đâu,nhưng các anh em cững đã có những phân tích rất đúng ,bạn Anhnam đã đưa ra dẫn chứng có cả ảnh rất thuyết phục ,tôi chỉ bổ sung chút đỉnh là giống Nuốc này không phải chỉ có ở Nghệ an trở vào nam mà nó có mặt suốt từ bắc vào nam,con này tôi mua tại Lạng sơn đấy,ngoài ra ở LS còn có 2 giống nuốc nữa là Nuốc đuôi hồng và Nuốc bụng vàng,chúng giống hệt nhau mà chỉ khác màu sắc thôi.Loại này rất khó vào cám,và nuôi thường không được lâu chỉ được 1,2 tháng là tự nhiên lăn ra chết,khi chết thường vẫn đậu chắc trên cầu,vẫn béo tốt bình thường .
Còn hai cái giỏ(bọn tôi vẫn gọi là Lựu đạn)đúng là dụng cụ đề đựng cào cào của các Bác người HOA đấy,nhưng lại do những người dân tộc ít người chế tác(tiếng Tày nùng gọi là CHẠU TO LỔM).Bây giờ ở chỗ tôi người Hoa rất ít và gần như không có ai chơi HM nữa nên món đồ tuyẹt đẹp này không ai dùng nữa,người làm ra nó cũng chỉ còn một hai người.Nếu chú ý bạn sẽ thấy cả cái giỏ được đan bằng một ống tre còn liền gốc với nhau,đó chính là cái miệng giỏ,bất cứ ai được nhìn tận mắt cũng không thể không thán phục sự khéo léo và tỉ mỳ của người làm ra nó,thế mà nguy cơ thất truyền thì đẫ thấy hiện lên rất rõ rồi.

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom