Guest viewing is limited

maithanhvan

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Các bác cho e hỏi, đáy lồng HM của e mấy hôm nay có màu xanh, giống như là bị mốc. Ngày nào e cũng cọ rửa nghiêm chỉnh. Làm ơn chỉ giúp e cách làm cho lồng hết mốc. TKS

hungdt

"Tha thẩn kiếm mồi"
Thành viên BQT
SVC$
0
Nguyên nhân chủ yếu gây ra mốc xanh ở lồng là do lồng không thực khô, lại có các nấm bào đã có sẵn từ trước, do vậy bạn càng rửa lồng càng tạo điều kiện cho nấm có môi trường phát triển.

Tôi chắc chắn rằng khi mua lồng ở chợ về, bạn nhốt luôn chim vào đó, thế là các nấm bào cộng với phân chim, mấy hôm nay trời mưa ẩm không phơi nắng được nên nấm mọc xanh và lặp đi lặp lại là vậy.

Những người có kinh nghiệm thì bao giờ khi mua lồng ở chợ về cũng phải làm 1 số việc. Đó là phơi thật khô, chuốt lại các nan và chỉnh lại cho chặt chẽ (có thể tra keo). Sau đó ngâm tẩm các chất diệt nấm mốc, chống mọt (thông thường bằng dầu xe máy, dầu máy khâu hoặc đầu tây...). Làm vài lượt như vậy, phơi khô, hong gió cho hết mùi mới nhốt chim. Nghề chơi chim là cầu kỳ thế đó.

Bây giờ bạn phải tạm chuyển chim sang lồng khác và làm lại lồng của bạn theo các bước như trên.

Chúc bạn thành công

cavang

Đam mê sơn ca...!
SVC$
0
Các bác cho e hỏi, đáy lồng HM của e mấy hôm nay có màu xanh, giống như là bị mốc. Ngày nào e cũng cọ rửa nghiêm chỉnh. Làm ơn chỉ giúp e cách làm cho lồng hết mốc. TKS
Mấy hôm nay độ ẩm không khí cao nên nếu lồng của Vân mà chưa xử lý tốt thì sẽ mốc thôi. Lồng CM của mình cũng bị mốc, thường thì mấy ngày mới thay đáy lồng nhưng mấy hôm nay độ ẩm cao nên 2 ngày đã phải thay rồi nếu ko muốn ngửi mùi ...:a04:
Thôi để thời gian nữa đến khi trời hanh lấy giấy nháp đánh lại rùi cho một lớp sơn là hết mốc thôi.

maithanhvan

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Bác Hungdt ơi, cầu kỳ như thế cơ ạ. Dầu xe máy hay dầu tây thì mua ở đâu, làm bao nhiêu lần thì được. Kiếm đâu ra lồng mà cho chim của em sang bi giờ:a36:

anhtraixaydung

"Hạnh phúc trong tầm tay..."
SVC$
0
Bác Hungdt ơi, cầu kỳ như thế cơ ạ. Dầu xe máy hay dầu tây thì mua ở đâu, làm bao nhiêu lần thì được. Kiếm đâu ra lồng mà cho chim của em sang bi giờ:a36:

hj hj, sao chị không nhờ bác cavang luôn ấy, em thấy bác ấy nhiệt tình lém mà. he he chắc anh cavang cũng không nỡ tử chối đâu nhỉ.

chao mao

Tiều Phu
Thành viên BQT
SVC$
0
hi maithanhvan thời tiết này rất ẩm nên chiếc lồng rất dễ bị mốc cũng còn một lý do nữa là chiếc lồng ko đc vệ sinh sạch sẽ dễ dẫn tới chiếc lồng bị mốc . Chiếc lồng được làm bằng tre non quá cũng dễ bị mốc và mối mọt để tránh tình trạng này bạn chờ thời tiết hôm nào nắng ấm bạn treo lồng phơi khô rồi ủ dầu . Cách ủ dầu rất đơn giản bạn lấy một ít dầu nhớt sạch của xe máy bạn lấy một chiếc chổi lông quét đều cả trong lẫn ngoài của chiếc lồng sau đó bạn treo lên cao khoảng 2 ngày . Khi đã ủ xong bạn lấy bàn chải đánh răng mới , một ít nước rửa bát cọ rửa chiếc lồng để một lúc cho khô bạn có thể thả chim vào lồng được ngay . Bạn ủ dầu đảm bảo độ bền của chiếc lồng tránh mối mọt , mầu của chiếc lồng cũng sẽ đẹp hơn . Bạn tránh ko nên phun sơn hoặc P U vào lồng vì làm như vậy mất đi nét đẹp tự nhiên của chiếc lồng và cũng ko thể tránh hết đc mối mọt vì bạn dùng chỉ 2-3 năm nước SƠN và PU có thể bong ra làm mất thẩm mĩ của chiếc lồng và những chỗ bong đó mối mọt có thể xông vào lồng. Chúc bạn thành công

hungdt

"Tha thẩn kiếm mồi"
Thành viên BQT
SVC$
0
@hoangthanhvan: hungdt vẫn đang còn chiếc lồng mi cũ để không nhưng vẫn có thể dùng được. Nếu bạn không ngại mượn để chuyển tạm em Mi sang và làm vệ sinh lồng đang nhốt thì nhắn tin cho tui. Rất vui lòng được giúp đỡ mọi người.

maithanhvan

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Anh Chào Mào ơi, dầu nhớt xe máy là loại dầu mà mình vẫn thường dùng để thay cho xe khi đi được khoảng 1500km phải không ạ. E chẳng biết về những thể loại ấy đâu. Nhớ trả lời e để chiều nay đi làm về e làm luôn nhé.

maithanhvan

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Bác Hungdt ơi, cám ơn bác nhiều, có gì cháu sẽ gọi lại để nhờ bác nhé

chao mao

Tiều Phu
Thành viên BQT
SVC$
0
Anh Chào mào ơi, dầu nhớt xe máy là loại dầu mà mình vẫn thường dùng để thay cho xe khi đi được khoảng 1500km phải không ạ. E chẳng biết về những thể loại ấy đâu. Nhớ trả lời e để chiều nay đi làm về e làm luôn nhé.
Loại dầu nhớt là loại dầu dùng cho xe máy đó maithanhvan , khi làm bạn lưu ý dùng loại dầu mới chỉ cần một ít thôi là được . Bạn chờ trời nắng rồi hãy làm để sử lý sạch sẽ nấm mốc và để chiếc lồng khô dáo chút khi bạn ủ dầu , dầu sẽ ngấm vào tre kỹ hơn

maithanhvan

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Chắc e mua cả hộp về dùng dần thôi, bây giờ mà cho HM sang lồng khác, nó lại nhảy tưng tưng lên cho mà xem. Lại mất một thời gian cho e nó quen lồng rồi. À mà anh Chào Mào ơi, khi nào kiếm hộ e con CM nhé. E đi mua toàn bị lừa, vì không biết cách chọn. Mọi chi phí xăng xe dầu nhớt e chịu hết. :a35:

Fly

Thành viên mới
SVC$
0
Bạn dùng nhớt xe máy (mới hay đã sử dụng) cũng đc,nhưng theo cách của tôi bạn ra cửa hàng bán lồng chim ở số 9 Lý Nam Đế hỏi mua một chai dầu máy khâu đã pha lẫn cả thuốc chống mối mọt rồi, khoảng 10.000đ là có thể dùng dc nhiều lần.Còn bạn ko muốn chuyển lồng cho chim thì ko thể làm dc đâu,vì ko thể để chim trong lồng mà lại ủ dầu dc mùi dầu sẽ làm cho chim... ngất mất,đã mất công chơi thì phải cầu kỳ một chút để có dc lồng đẹp, chim khoẻ.Thân chào!!!

chao mao

Tiều Phu
Thành viên BQT
SVC$
0
Cảm ơn bạn Fly đã góp ý , theo cách của bạn dùng cả dầu cũ và dầu mới ủ đều được nhưng theo CM có hướng dẫn dùng dầu mới là có lý do vì khi dùng dầu nhớt đã qua sử dụng mầu rất đen . Khi ủ dầu vào lồng dùng loại dầu đã qua sử dụng mầu của chiếc lồng sẽ bị thâm đen nhìn sẽ ko được đẹp bằng ủ dầu bằng loại dầu nhớt mới . Ủ lồng bằng dầu máy khâu cũng vẫn được nhưng CM thấy là mất thời gian hơn dầu nhớt và dầu ngấm ko đựơc sâu bằng dầu nhớt xe máy . Ủ dầu máy khâu chiếc lông dễ bị bám bụi vào các ngóc nghách và các nét đục trạm của lồng sẽ rất bẩn . Chúc các bạn thành công

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom