Guest viewing is limited

huynhlong963

Thành viên tích cực
SVC$
0
Hôm 30/4 dc một chuyến về quê nghĩ đưỡng rãnh quá ko có gì làm nên tìm một cái bọng câ đạt ổ cho chòe than đẻ kiếm chim con nuôi vì khu quê mình than rất nhiều ra đứng huýt sáo chút là nghe tiếng chim rừng đáp lại ngay ông cậu nuôi con than treo trước nhà tụi bụi đời cứ lại đá.Vì thấy nhiều nên đặt ổ thử xem có dc gì ko đặt đại ko biết thế nào mong các bác vào xem coi có đúng và chim có thể vào đẻ dc ko ?

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

vinhphong

Thành viên tích cực
SVC$
0
mình thì ko làm bằng đất sét (làm bằng đất dễ bị mối lên làm ổ lắm),mà lấy cái tĩnh (cái hũ) hơi sâu 1 tí đục thủng đít (trányh nươc đọng),đặc ở chạc 3 của cây .miệng hướng về phía mặt trời mọc , phải treo làm sao đừng cho nước mưa tạt vào là ok .lúc trước chơi than mình hay làm ổ như vậy .giờ chơi :a01:cm rồi

huynhlong963

Thành viên tích cực
SVC$
0
Đâu có đâu bạn cái đó là cái bọng cây bằng gỗ 100% mà tại nhìn xa giống đất vậy thôi chứ đâu phải đất sét

loveispain

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Mình nghĩ nếu đặt ổ thế kia thì khi mưa nó sẽ làm ướt cả ổ mất, mà chòe thì ổ nó thường làm trong hốc, ống, buồng chuối, ... nên mình nghĩ bạn kiếm cái ống hoặc khúc gỗ mà thân rỗng to rồi ngụy trang lại chút thì có khi sẽ có kết quả đấy :a21:

vinhphong

Thành viên tích cực
SVC$
0
Đâu có đâu bạn cái đó là cái bọng cây bằng gỗ 100% mà tại nhìn xa giống đất vậy thôi chứ đâu phải đất sét
bác nên đặt miệng ổ nghiêng 45 độ về hướng mặt trời mọc (tránh mưa rơi vào ,chim non sẽ dc sưởi nắng sáng sau này )

huynhlong963

Thành viên tích cực
SVC$
0
Mình củng nghĩ vậy như có thể than đẻ lúc mưa thì nó chui vào che thôi trước đây gần đó có 1 ổ gần sát mé con kênh củng trống trơ lám dưới đất lun đấy nhưng chim vẫn nở còn cái này mình củng hơi nghi vì đặt thử lần đầu nên làm đại mai mốt rút kinh nghiệm :a01:

mthung

Thành viên tích cực
SVC$
0
Quê mấy pác còn than ngoài trời để còn đặt ổ cho đẻ chứ quê tui tìm em k ra, nếu còn thì nó cũng không dám hot 1 tiếng sợ bị thịt; hôm nào rãnh up vài clip than làm ổ của tui cho mấy pác xem.

cutidangyeu

"Em Đang Dưỡng Tính"
SVC$
0
Chẳng biết bác cho chim làm tổ vào chỗ nào nữa. nhìn chẳng thẩm mĩ cũng chẳng thuận tiện cho chim gì cả.Các bác cứ làm theo em nè : Đảm bảo luôn, lúc nào cũng có chim non chơi :)

nokuzana

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
chào bác ! theo e là nên kiếm cây tre đường kính 12 cm luôn vỏ , chặt từ đốt lên 4 cm , cây dài 0.8 -->1m
đem đặt chỗ vắng người , có nước ( khe suối hay gần sông ) nhét vào chỗ rậm mát là chim sẽ về
Em đặt ngoài quê 1 ổ như vậy , thu được 4 đợt:a15: phone thèn e ngoài đó giữ giùm hè nghỉ học về là có :a01:

huynhlong963

Thành viên tích cực
SVC$
0
Cái ổ mình đặt này cách đây hai tuần dưới quê gió lớn quá nên bay xuống bờ kênh rồi :( củng may là chim chưa vào đẻ ko thì mình làm tội cho gia định than rồi :a01: 2/9 này về dc thì em sẻ làm lại cho chắc chắn hơn

cafe37

Thành viên tích cực
SVC$
0
Cắt ống tre thành từng ống, có miệng lớn khoảng nắm tay, sâu tầm 20cm. mang buộc vào các nhánh, thân cây, khi buộc tạo độ nghiêng cỡ 45 độ, đục lỗ thoát nước ở đáy ống.
Làm thế nuôi chim thả cửa, nhiều loại vào chọn làm tổ. Bác cuti chặt cả cây thế thì phí quá :D

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom