Guest viewing is limited

mrrin

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
kính thưa các bác
có phải con mi nào mới đẻ ra cũng hay cả k?
sáng nay đem con mi bổi 4 tháng đi dợt thì bị 1 thằng cha chê cùi bắp, đem lên trường chim chỉ đáng vứt đi.
vậy em hỏi các bác làm thế nào để chim nó hay và mau căng lửa hót đc nhìu jongj nhỉ. nếu chim ổng hay rồi thì đem chim len trường chim làm j? họ mở quán cafe trường chim làm j ấy nhỉ?
theo em nghĩ thì chim cũng giống con người thôi. cũng phải đến trường đi học, phải va chạm vs cuộc sống vs ngoài đời mới có nhiều kinh nghiệm mới học hỏi đc những jong để rồi rút lấy làm nét hay của riêng mình chứ.nghe ôg ấy chê con chim mà em chợt cười :a15: chắc ổng xúi cho mình thả chim để ổng bẫy đấy mà :a21:.
Ngồi quan sát nhìn 2 con chim của ổng đang đá, trận nào cũng thua mà cứ gáy cho to:a43:
sao trên đời ni có nhìu người lớn rồi mà chơi nhớp thế nhỉ
lẽ ra những người mới chơi chim như chúng tớ thì phải đc họ cho hoc hỏi nhìu kinh nghiệm chứ sao lại xúi dại thả chim đi??? các bác cho em ý kiến về loại người đó nhá

nhokung

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Hee , bức xúc quá nhỉ ! Tốt nhất là không nên bị những lời khen chê làm ảnh hưởng tới bản thân , không lại giống truyện " đẽo cày giữa đường " đấy bạn :a01: . Cứ dành tâm huyết với chú chim của mình , đúc rút kinh nghiệm của mọi người để tìm ra phương pháp nuôi hợp lý cho chú chim đấy , Rồi tới ngày bạn sẽ ngộ ra được nhiều điều thôi :a14: .

trong11

Thành viên cống hiến
SVC$
0
mỗi người mỗi khácbạn cũng thông cảm ổng.viì chim ổn bèo nên ổng phải gáy te te chứ sao.chơi chimlà cái thú chứ ko phải để hơn thua vì đó à văn hóa mà bạn.ai nói zì cứ nói bạn ứ đem chim đi dợt ngồi uống cfe nghe chim hót.trong cuộc chơi có mỗi loại nời chơi khác nhau
.người thì cơi chim dđá,người thì ngồi nghe chim của họ hót,người thì tích chơi lồng chim,nười thì thích sưu tầm cóng chim...v.v muôn hình vạn trạng
thân

mrrin

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
mỗi người mỗi khácbạn cũng thông cảm ổng.viì chim ổn bèo nên ổng phải gáy te te chứ sao.chơi chimlà cái thú chứ ko phải để hơn thua vì đó à văn hóa mà bạn.ai nói zì cứ nói bạn ứ đem chim đi dợt ngồi uống cfe nghe chim hót.trong cuộc chơi có mỗi loại nời chơi khác nhau
.người thì cơi chim dđá,người thì ngồi nghe chim của họ hót,người thì tích chơi lồng chim,nười thì thích sưu tầm cóng chim...v.v muôn hình vạn trạng
thân
hihi cảm ơn các bác.nếu như các bác cũng ở ĐN thì tốt biết mấy, ae mình có thể cafe tâm sự trao đổi kinh nghiệm lẫn nhau.đúng là trên đời ni có nhiều người k biết mình là ai :a08:

thanghq

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
việc gì phải suy nghĩ cho đau đầu. Chim mình mình cứ mang đi, ai nói xấu, nói dỡ kệ người ta. Mình thấy hay, thấy đẹp là được. Còn lên côi chim gặp những ngừoi như vậy là chuyện bình thường bạn ơi. Chim ông dỡ nên ông hót thay nó đó mà, quan tâm làm gì.

mrrin

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
việc gì phải suy nghĩ cho đau đầu. Chim mình mình cứ mang đi, ai nói xấu, nói dỡ kệ người ta. Mình thấy hay, thấy đẹp là được. Còn lên côi chim gặp những ngừoi như vậy là chuyện bình thường bạn ơi. Chim ông dỡ nên ông hót thay nó đó mà, quan tâm làm gì.
hehe cảm ơn ý kiến của các bác đã động viên :a01: đúng là thùng rỗng kêu to các bác nhỉ.để mai đem chim ra cội chơi típ ổng mà chột chột mình chột lại cho bỏ ghét hehe:a12:

nghiemdinhgiang23

Thành viên tích cực
SVC$
0
:a15::a43::a01: cuộc sống mà các bác sao tránh được điều nọ ,điều kia đâu hả bác,kệ họ đi mà miễn là bác có đam mê với chú họa mị là ok rồi,lên cội chim chuyện đó em thấy bình thường mà,bác bận tâm làm gì kệ họ,"nhân bất thập toàn " nữa là con chim,núi này cao còn có núi cao hơn mà chơi chim là cái thú là đam mê chứ có phải vì hơn thua đâu. Em nhất chí với ý kiến của bác trong11

hai nguyen khac

Thành viên mới
SVC$
0
Theo mình bạn nuôi chim vì mục đích gì? Nếu mình nuôi đẻ thư giãn em nó hót như nào? Em nó hót theo giọng mà mình thích là đc, còn theo "Người" khác nên "vứt đi" nếu mình thấy thích thì {mồm gần tai mà bạn}. Mình thấy không cần mang đến trường chim mà em mi của mình vẫn học được nhiều đó là bạn làm mấy file .MP3 các chú mi của bác Tân "hoangsuphi" mở nhỏ cho em nó học cungc đc mà. Hi vong mùa sau mấy ông đó xẽ nhìn nhận thấy em mi của bạn khác....:a15::a44:

mrrin

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
:a15::a43::a01: cuộc sống mà các bác sao tránh được điều nọ ,điều kia đâu hả bác,kệ họ đi mà miễn là bác có đam mê với chú họa mị là ok rồi,lên cội chim chuyện đó em thấy bình thường mà,bác bận tâm làm gì kệ họ,"nhân bất thập toàn " nữa là con chim,núi này cao còn có núi cao hơn mà chơi chim là cái thú là đam mê chứ có phải vì hơn thua đâu. Em nhất chí với ý kiến của bác trong11
hix sáng ni đem chim lên tiếp. lại khí đó thấy chim mình kêu éc éc khi giả đò quớ làng chim ai kêu ghê rứa bây rồi khí liếc liếc nhìn. quê dã man hên lúc đó con chim nổi điên hót 1 tràn dài gỡ quê lại đc kaka.mình ngồi chột lại chim chú đó hả thấy đá thua hoài mà cũng rán đem chim lên nhỉ =)) ổng quê quá ổng đi ze lun. đúng là trên đời ni có nhiều cha lãng nhách thiệt. cội chim là nơi người ta đem chim lên trao đổi học hỏi để chim có thể học đc nhiều jong hót hay hơn.chứ sao lại dèm pha nhau như thế nhỉ.
Chim dở nên mới đem lên cội chứ, nếu chim hay thì cần quái gì phải đem cho mệt công tốn tiền xăng, tốn tiền cafe, tốn thời gian.đúng k các bac

hoangnamsg

Thành viên tích cực
SVC$
0
Theo mình nghĩ người đó thật trẻ con, suy nghĩ với cái óc như hạt đậu bạn đừng bận tâm, người đó ai cũng xem rẻ như rác vậy, Chim nuôi lồng muốn hay thì ra cội nhiều lần sẽ học được nhiều giọng và tốn rất nhiều công sức cùng với thời gian chăm sóc tốt, nói chung tất cả phải kiên nhẫn rồi 1 ngày sẽ hoàn thiện giọng hót khi căng lữa. Chúc bạn vui + mạnh khỏe:a15:

mrrin

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Theo mình nghĩ người đó thật trẻ con, suy nghĩ với cái óc như hạt đậu bạn đừng bận tâm, người đó ai cũng xem rẻ như rác vậy, Chim nuôi lồng muốn hay thì ra cội nhiều lần sẽ học được nhiều giọng và tốn rất nhiều công sức cùng với thời gian chăm sóc tốt, nói chung tất cả phải kiên nhẫn rồi 1 ngày sẽ hoàn thiện giọng hót khi căng lữa. Chúc bạn vui + mạnh khỏe:a15:
rất cảm ơn lời động viên của các bác đã cho tôi có động lực để tiếp tục vs thú vui tao nhã này.1 lần nữa chân thành cảm ơn các kinh nghiệm quí báu của các bác:a21:

namlee

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
chim cũng như người,đa dạng về tính cách lẫn hình thể.trường hợp của bạn thì theo mình như sau:
-nhiều người tính cách ôm đồm,bộc trực,người ta tốt tính nhưng hay phát ngôn không suy nghĩ.bạn nên tiếp cận một thời gian thì có thể sẽ trở thành tâm giao không chừng
-người ngoài miệng giả lả nhưng tâm địa xấu mới đáng sợ.lúc nào phát ngôn cũng mang tính uyên bác,rộng lượng nhưng hành động có chủ ý xấu.ví dụ:bác kia thay vì chê chim bạn thì móc con chim dữ sát bên chim bạn cho nó xù đầu chơi
-bạn nên tìm vài người để tạo môi trường giao lưu ,chia sẽ với nhau ngay tại cội chim .lúc đó sẽ chẳng ai dám công kích bạn nữa.
-với tình huống trên,mình cũng thấy bạn cũng muốn thua đủ với người ta bằng lời nói,hả dạ khi làm người khác quê.hãy cư xử đúng mực,điềm đạm và sâu sắc thì mới là người "thuần chim" được bạn nhé

---------- Post added at 04:47 AM ---------- Previous post was at 04:44 AM ----------

thân
nick này hình như cũng hay sinh hoạt trên 5s phải không
mình đã theo dõi rất nhiều ý kiến của bác

cutidangyeu

"Em Đang Dưỡng Tính"
SVC$
0
Bạn à trên diễn đàn cũng có nhiều người chia sẻ kinh nghiêm nuôi, chọn à chăm sóc HM... rất nhiều đấy.Bạn vào tìm kiếm và tham khảo thêm nhé.Còn về vấn đề có người nói về chim của bạn thì mình nghĩ ngta nói cũng có chủ quan, quan điểm riêng của người ta.Bạn cũng nên cân nhắc xem lời nhậ xét đó nha,biết đâu đó là là lời khyên chân thành nhưng vì bạn đó thẳng thắn quá đó thôi.Chơi chim thì rất công phu và tỉ mĩ," chơi cá dưỡng tâm, chơi chim dưỡng tính " mà bạn.Hi vong bạn sẽ sớm có đc những chú chim hay.Trước đây mình cũng đã từng nuôi chim chư không phải chơi chim, mà cái gì cũng vậy, đi từ đễ đến khó như con người ta còn bé thì phải đi nhà trẻ===> đại học... Chim cũng vậy, mình nuôi để mnhf rút ra kn, tìm hiểu về loài chim mà ình nuôi để hiểu thêm đc tính cách của loài đó âu cũng là một niềm vui khi mà mình khám phá thêm được nhiều điều mới.Đôi lời tâm sự mong mọi người bỏ quá.

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom