Guest viewing is limited

long229kt

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Chào các bác,
Mình cũng mới chơi VK thôi, có một điều mình thắc mắc và cũng có nhiều ý kiến khác nhau cho nên mình mạo muội đưa chủ đề này lên để AE nào có kinh nghiệm cùng góp ý.
Mình thấy có người treo nhiều lồng khuyên rất gần nhau ( cách nhau tầm 40 cm), lại có người treo rất xa (5 hay 6 mét), theo các bác thì khoảng cách nào tốt nhất giứa 2 lồng khuyên?
:a33::a33::a33:

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

khuyenmao

Thành viên tích cực
SVC$
0
theo mình mức độ này còn tuỳ thuộc vào độ căng chim của bạn nữa, chim căng thì lên ốp sát hơn, còn mộc thì lên treo chỗ nào nhiều người chút cho nhanh dạn hơn thôi

TRÂN NGOẠN

Thành viên cống hiến
SVC$
0
Thân chào!
Nếu bạn nuôi khuyên ở nhà thì treo gần hay xa gì cũng được , có hai trường hợp là :
- Thứ nhất nếu bạn thích nghe chim líu ở nhà thì nên treo xa để chúng giựt nhau líu , nhưng ở nhà nếu chúng líu nhiều quá thì khi đi chơi chúng sẽ giảm lại hơn.
- Thứ hai là bạn chỉ thích đi đấu khuyên thôi không cần nghe líu ở nhà thì nên treo lồng gần nhau hơn để chúng thấy mặt nhau là chúng không líu ,như thế thì dưỡng sức chỉ khi đi chơi thì mới líu. Treo gần cũng có lợi thế là khi ta tách chim ra là chúng nó dễ líu liền.

Nếu chim ở điểm dợt thì có cách thức treo lồng tùy theo độ căng lửa của từng chú chim nếu chim căng thì có thể sáp lại gần để đấu còn lửa thấp thì nên treo xa để chim dễ líu nếu chúng líu nhiều thì tiến đến gần những con căng hơn và dần dần có thể đấu được. Ý kiến của mình nếu có gì sai sót mong các bác chỉ giáo thêm. Thân!

nammon0401

Thành viên tích cực
SVC$
0
Cái đó thì tùy, nhưng theo em thì treo gần chúng sẽ giữ lửa mà ít líu hơn khi nào bác thích nghe thì treo xa em nó ra và bắt đầu thưởng thức. Đây là kinh nghiệm em học của mấy bác chơi khuyên cùng, có gì sai các bác bỏ quá cho em nhé :a45::a45::a45:

dinhcoc

Mê chim nên chăm học về chim...
SVC$
0
như bác TN nói là rất chuẩn,còn về cự ly khoảng cách thì còn tùy thuộc vào chú chim của mình,chú chim căng líu đấu tốt thì khoảng cách gần nhau,còn chú chim mới và líu đc nhưng trưa đấu được thì cheo ở khoảng cách xa hơn ,nói chung là mình phải hiểu và biết đc con chim của mình như thế nào để cheo lồng cho phù hợp,ko bị hỏng chim:a20:

tom

Thành viên mới
SVC$
0
mình nghĩ là nếu là chim mộc thi nên để xa...khoảng các thì 2 chú chim đó k nhìn đc thấy nhau...ok

The_Unborn

Thành viên tích cực
SVC$
0
theo như mình thấy bác TN nói chuẩn đó bạn! Ở nhà mình chật hẹp không thể cheo xa chúng được, nên chúng rất ít líu. Thế nhưng cứ cheo chách nhau ra là chúng kéo nhau líu inh tai!

gjathuc

Thành viên tích cực
SVC$
0
:a01: THeo em thì như này cũng hay nè.vd các bác nuôi 5 em khuyên. Muốn nghe líu thì tách riêng 1em khuyên đó ra và nghe nó biểu diễn.còn 4 em kia vẫn để sát nhau.Ko biết như thế có được ko nhỉ.sai mọi người bỏ qua nhé vì em chưa bg có tới 5 chú khuyên líu :a01:

dontquit

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
lại phải chia ra thành mấy vấn đề
một là cả 5 chú khuyên đó vẫn chưa líu mặc dù đã chuyện và đang rất căng
hai là cả 5 chú khuyên đó đều đã líu căng(thì ở trên đã thảo luận)
hoặc có chú căng có chú chưa căng lắm
ba là trong 5 chú đó có chú đã líu và có chú chưa líu
xin mọi người cho ý kiến!:a34:

hoaphuly

"sống vui, sống khỏe, sống có ích"
SVC$
0
mình sinh trình bầy việc treo lồng khuyên của nhà mình có gì nhờ các bạn chỉ dạy :Các lồng mình đều treo lồng cách 10 phân để các em nó đỡ mất trật tự ,nếu quan sát thấy hai em nào hay quạnh quẹ không hòa thuận thì đảo em khác thế chỗ thế là yên còn khi muốn xem em nào biểu diễn thì tách riêng em đó ra nếu biểu diễn mình không ưng ý thì lại nhập đàn tách em khác ra nếu em nào quá kém khi tắm mà lông cứ ướt nhét là mình thả nuôi vào lồng tập thể liền Lúc chăm sóc các em nó mình để túm tụm dưới đất dưới đất mình thấy nuôi khuyên mà để các lồng gần nhau thì bọn chúng hiền từ yên tâm hơn thì phải quan sát những con nhát nhiều thì rất rõ .Khi trùm áo lồng cho khuyên đi ngủ mình cũng treo thật gần nhau mà hễ có ánh sáng là chúng hót ầm ĩ
chơi khuyên cũng phải biết tiết kiệm tiếng hót của chúng chứ để lúc cân đến chúng mới phục vụ mình được phải không các bạn
thân chào

ngosyhoanganh

Thành viên cống hiến
SVC$
0
mình sinh trình bầy việc treo lồng khuyên của nhà mình có gì nhờ các bạn chỉ dạy :Các lồng mình đều treo lồng cách 10 phân để các em nó đỡ mất trật tự ,nếu quan sát thấy hai em nào hay quạnh quẹ không hòa thuận thì đảo em khác thế chỗ thế là yên còn khi muốn xem em nào biểu diễn thì tách riêng em đó ra nếu biểu diễn mình không ưng ý thì lại nhập đàn tách em khác ra nếu em nào quá kém khi tắm mà lông cứ ướt nhét là mình thả nuôi vào lồng tập thể liền Lúc chăm sóc các em nó mình để túm tụm dưới đất dưới đất mình thấy nuôi khuyên mà để các lồng gần nhau thì bọn chúng hiền từ yên tâm hơn thì phải quan sát những con nhát nhiều thì rất rõ .Khi trùm áo lồng cho khuyên đi ngủ mình cũng treo thật gần nhau mà hễ có ánh sáng là chúng hót ầm ĩ
chơi khuyên cũng phải biết tiết kiệm tiếng hót của chúng chứ để lúc cân đến chúng mới phục vụ mình được phải không các bạn
thân chào
treo gần thế con già có đè con non không bác? mà khi đi ngủ thì mình nên phủ kín áo lồng hay để hé một íta? hay kéo khóa kín lại?

dinhcoc

SVC$
0
treo gần thế con già có đè con non không bác? mà khi đi ngủ thì mình nên phủ kín áo lồng hay để hé một íta? hay kéo khóa kín lại?
chim nhà cheo như thế giữ sức chim khỏe hơn ko sợ chim già đè chim non đâu,khi ngủ thì phủ kìn áo lồng cho chim được ngủ yên tĩnh[tránh để chỗ ánh đèn và tiếng ồn]:a20:

merci_lavie

Thành viên tích cực
SVC$
0
cách em hay làm là buổi sáng dậy trước khi đi học lùa từng cu cậu 1 sang lồng tắm, dọn lồng, thêm cám, thay nước, sau đó phủ áo lại để hở độ 1/3 lồng sau đó treo về vị trí cũ, mỗi lồng cách nhau bao nhiêu tùy thuộc không gian nhà mình nhưng trong khoảng 50cm đổ lại là ok nhất. Trưa về treo tách mỗi em 1 chỗ cho bắn độ 1-2h coi như tập luyện cho ngày mai tươi sáng:a01: và để chúng kích nhau lên,khi thấy các em nó bớt sung, chuyển sang chuyện nhiều thì trùm lại cho nghỉ ngơi sau đó cho tắm táp lúc đó cũng cỡ 2-3h chiều. tắm xong hong khô lông thì lại trùm lại để hở 1/3 như trước để các em nó nghỉ ngơi. tầm 6h thì trùm áo lại cho đi ngủ, em thường trùm kín nhưng ko kéo hết khóa mà để hở độ 1/2 để cho không khí lưu thông và điều hòa không khí bên trong chứ mùa nóng này bật quạt còn nóng ko ngủ đc mà cho các em nó đắp chăn kín mít chắc khó chịu lắm. Trùm lại xong để nơi thoáng mát yên tĩnh là ok ạ. Còn mùa đông thì khéo kín lại thoải mái luôn.
Còn nếu hôm nào xác định đi chơi thì buổi trưa ko treo ra nữa để dưỡng sức cho lúc đi chơi.
Em cũng mới chơi nên cũng chưa có nhiều kinh nghiệm, mong các cao thủ chỉ giáo thêm và mong các cao thủ có lòng hảo tâm, hết lòng vì phong trào thì truyền dạy cho mọi người những kinh nghiệm quý báu để nâng cao tay nghề và trình độ của ae chơi khuyên SVC nói chung:a44::a44::a44::a44::a44:

Chỉnh sửa lần cuối:

ngosyhoanganh

Thành viên cống hiến
SVC$
0
cảm ơn bác dinhoc và bác merci đã chia sẻ những kinh nghiệm rất quí báu.:a15:

lehoanganh

Thành viên tích cực
SVC$
0
Tùy theo mục đích nuôi chim khuyên để làm gì thì ta sẽ treo khuyên gần hay xa. Nuôi để nghe líu lai rai cả ngày thì treo xa không thấy mặt nhau, treo để sát nhau hặc cách nhau 40cm để chim ở nhà bắt mặt quen nhau không hót mục đích để khi cần nghe líu tách chúng ra là nghe líu được ngày. Đấy là cách chơi khuyên của người nuôi cho vui không chuyên. Nuôi để chơi chuyên nghiệp thi đấu thì khuyên không những treo gần mà nhiều lúc phải bịt kín áo lồng và hạ đất để om chim dành sức thi đấu. Tuy nhiên cách này có thể làm chim mất lửa nếu lạm dụng nên phải tùy theo thực tế của con chim người ta mới điều chim lúc nào cho líu lúc nào hãm,...và hiệu quả hay không tùy "trình " của người nuôi-để chim lúc nào cũng căng lửa là cả 1 vấn đề lớn thể hiện đẳng cấp người chơi.
Vấn đề trùm áo lồng khi ngủ thì mình thường trùm kín vào buổi tối treo nơi thoáng đãng , mùa hè thường trùm kín và treo ở cửa sổ mở thoáng gió.

ngosyhoanganh

Thành viên cống hiến
SVC$
0
Tùy theo mục đích nuôi chim khuyên để làm gì thì ta sẽ treo khuyên gần hay xa. Nuôi để nghe líu lai rai cả ngày thì treo xa không thấy mặt nhau, treo để sát nhau hặc cách nhau 40cm để chim ở nhà bắt mặt quen nhau không hót mục đích để khi cần nghe líu tách chúng ra là nghe líu được ngày. Đấy là cách chơi khuyên của người nuôi cho vui không chuyên. Nuôi để chơi chuyên nghiệp thi đấu thì khuyên không những treo gần mà nhiều lúc phải bịt kín áo lồng và hạ đất để om chim dành sức thi đấu. Tuy nhiên cách này có thể làm chim mất lửa nếu lạm dụng nên phải tùy theo thực tế của con chim người ta mới điều chim lúc nào cho líu lúc nào hãm,...và hiệu quả hay không tùy "trình " của người nuôi-để chim lúc nào cũng căng lửa là cả 1 vấn đề lớn thể hiện đẳng cấp người chơi.
Vấn đề trùm áo lồng khi ngủ thì mình thường trùm kín vào buổi tối treo nơi thoáng đãng , mùa hè thường trùm kín và treo ở cửa sổ mở thoáng gió.
hehe tên của em giống tên bác! em nuôi để nghe hót thui a, mới chơi nên chưa biết nuôi để đi thi.

dinhcoc

SVC$
0
Nuôi để chơi chuyên nghiệp thi đấu thì khuyên không những treo gần mà nhiều lúc phải bịt kín áo lồng và hạ đất để om chim dành sức thi đấu.
Chào lehoanganh
tôi có chút thắc mắc là sao[phải bịt áo lồng và hạ dưới đất để om chim?]hạ lồng để dưới đất có nhược và ưu điểm thế nào?bạn có thể nói rõ hơn để ae trên D Đ học hỏi và mở rộng kiến thức cám ơn nhiều

hoaphuly

"sống vui, sống khỏe, sống có ích"
SVC$
0
úi chà chà vấn đề thảo luận vui ơi là vui mà lại mở rộng ra nhiều vấn đề .Theo hiểu biết riêng của mình thì chủ đề nêu ra là cự ly nào tốt nhất để treo hai em vành khuyên theo mình thì nên treo hai lồng cách nhau từ 30 đến 50 cm để hai em nó nhình thấy nhau chúng mới cân bằng tâm lý ,chịu ăn chịu đỗ cầu khỏe chim .đừng trùm áo lồng nhiều quá chim kêu nhiều kiểu như chúng tức tối bực bội đâu có tốt chỉ trùm áo khi khuyên ngủ và dưỡng khi khuyên yếu như khi thay lông chẳng hạn .còn khi cần úm khuyên để đi thi hay để biểu diển với các bạn thì phải trùm kính áo lồng là đương nhiên rồi Nếu treo hai lồng gần nhau quá (5.đến7 cm)nếu khuyên sung chúng bám vanh lồng đòi đánh nhau thì rất có hại mà chúng lứu cũng ít đi khi mình cần chơi lứu ,chỉ treo khuyên xa nhau không nhình thấy mặt nhau khi cần chúng lứu mà thôi mình có gì sai mong các bạn góp ý
thân chào

cuongnghean

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
theo mình thì tùy vào khoảng ko gian của mình hiên có để treo chim hợp li!nếu khoảng ko gian rộng thì treo khoảng 4m thi vừa đẹp.trong một tuần mình cho e nó tắm và sưởi nắng thì lúc đó mình treo cao và xa hơn để các e nó có thời gian thoải mái hơn để líu nhiều hơn và cũng là lúc mình đánh giá được những chú chim của mình căng như thế nào!!

baolam_bo

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
mình cũng đang phân vân về vấn đề này.có lẽ mình sẽ lấy khoảng cách mỗi chuồng là 40 cm thử xem thế nào.mong là chúng vẫn hót bình thường và sẽ học hỏi giọng của nhau.cám ơn anh em diễn đàn nhé

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom