Guest viewing is limited

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0
Sáng sớm vội đi cho nên không có hình ảnh, hôm ngày đó hình như ảnh hưởng bão, hay áp thấp nhiệt đới gì đó mà sáng ra trơi âm u, lại có mưa trên đường đi. Vì thế mà anh em cũng bàn hoàn lo lắng. Trên đường đi lại bị lạc nhau cho nên lại ngồi chờ ở một tiệm cafe.

Rõ ràng CM ở vùng QN giờ cũng đã cạn kiệt, mới hồi 2005 Bạch Đề vào Hiệp Đức chỉ cách chợ Việt An cũng có một đàn CM, vào núi cách đó cũng có một đàn. Nhưng giờ thì đi mãi vào núi mà chỉ có một vài cặp (mà đã biết lồng cả rồi).

Sáng đó vào địa điểm anh em tản ra tìm địa điểm mà treo chim, chim mồi hót mãi cũng không nghe chim trời trả lời trả vốn gì cả, lúc lùng vào một sâu hơn cũng rất vui hihi anh PhơngQN và cậu em mình và cụ Dũng tiến vào thì gặp thằng em cũng cầm lồng và sào từ hẽm nhỏ đi ra, AE hỏi "cu cu ở đây vùng nào nhiều CM em nhỉ?" ahahaha em nó bảo "không biết" và cầm lồng đi về lại, rõ ràng nó biết không hề nói.

Sau khi ra ngoài thì cũng có ánh sáng cuối đường hầm, tức là có một con mà cụ Bồ Bàn Đỏ Đen đang thu phục mà không được, do cụ ý có nhiều tâm sự ngày hôm đó mà bảo con đó giọng không hay định bỏ đi. Mền ra nghe bảo "con đó đổ trong vậy mà nói kỳ vậy?" Thế là anh em lại tản vùng đó để đánh vì có nghe nói có vài cặp, treo mãi mà chả có em nào. Lúc quay lại thì ai ngờ... cụ Dũng đã thu phục con của cụ Bồ Bàn đang rình mãi.

Mãi không có chim anh PhongQN bảo "qua sông, dọc bờ sông sẽ có"

thế là qua sông,

Cảnh sông núi Quảng Nam vẫn đẹp như ngày Đề còn bé,

Trong khi chờ hai cụ qua sông, anh em tranh thủ làm vài pô kỷ niệm.

hihi mấy vụ qua sông này mình cũng ngại lém, vì là trên người mang theo cũng hai ba món đồ điện tử, hơn nữa tay cầm 2 3 con mồi, nhở lật đò cái thì teo hihi chứ mền thì biết bơi.
Bởi chuyến về VN đi đánh chim cũng chung đụng với sông nước tới 4 lần.

Và rồi cũng đã qua sông an toàn,

Cụ Dũng đang vui vì chiến lợi phẩm trên tay,

Hôm đó qua sông rồi, anh em cũng tản ra để tìm vùng mà đánh chim. Bạch Đề cũng tìm được một phía ruộng nơi bụi tre, có một con rất tốt, bởi nghe giọng và nhòm qua ống nhòm. Nhưng treo mồi lên cũng ghé qua rồi đi, và chú chim này cũng đã biết lồng. Anh em ngồi chờ mãi mà không ăn giải gì cho nên cuốn gói ra về, trên đường về thì lại gặp chim trời ngay vườn nhà người ta (ở đây cũng có dân địa phương treo đánh con mồi có giọng hay nhưng do ở quê, kỷ thuật chưa cao cho nên có thể huýt gió hay sao mà giọng con chim bị giọng gió, nhưng cũng có giọng y con trời "đổ rất hay"). Ngay đây anh em treo đánh mãi mà chim chỉ bay qua về không chung lồng.

Lúc qua sông, anh em chia nhau ra đi đánh, nhưng không có chim khiến một nửa số anh em đã ra về trước.

Trên đường về ghé chợ Hiệp Đức, SonQN đưa anh em ghé nhà người quen có vài em CM có giọng tốt, hỏi ông chủ không có ở nhà nên không mua chim được.
Lên xe về Thăng Bình AE lại ghé nghĩ ở quán nước mía,

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0
Khi anh em về sau về đến nhà thì đã thấy cảnh này, đang đói và khát nên gia nhập ngay.

Trên đường về anh PhongQN ghé vào nhà quen bắt con than chuyền nhìn cũng gấu,

Lai rai lại tiếp diễn, quà cũng được mang ra trao cho AE hội (quà này là con đĩa biển/rượu dừa do lúc ra HN thăm anh em hội ngoài HN gửi tặng cho anh em hội miền Trung). Mình là fan số với khô mực cho nên con đĩa biển này ăn không khác gì khô mực lại thơm hơn rất đặc biệt.

Đọc hướng dẫn sử dụng,

Lai rai tới trời gần tối, bỗng nhiên SơnQN có dế gọi, té ra là nhà người quen trên Hiệp Đức alo chịu bán một con bổi tốt mà lúc chiều đã nghe giọng, lập tức SơnQN và cụ Bồ Bàn chạy lên lại Hiệp Đức bắt em nó, đường đi tầm 20 phút thì phải đi về 40 phút, (xin cảm ơn đặc biệt tới SơnQN đã giúp anh em bắt con bổi đặc biệt!)
Và như phép Tề Thiên, chim được mang về và kê đấu thử, em nó ở lồng tre, đã thuần dạn rồi.

Trời đã tối, anh em chuẩn bị dọn về, trước khi về anh em tranh thủ ghé thăm nhà anh PhongQN tí,

AE thu đồ nghề, cụ Dũng vẫn không quên hàng quan trọng,

Bạch Đề và SơnQN chụp hình lưu niệm trước nhà anh PhongQN,
(với anh PhongQN thì Bạch Đề đã có cơ hội quen anh từ lâu, nhưng vừa rồi mới gặp lần đầu, rất là vui đã có dịp giao lưu và đi bẫy chim cùng anh!)

Vào nhà thăm và xem chim cò tí,

Lúc bây giờ đã tối, nhưng anh chỉ các loài lông vũ anh nuôi mà đâu có thấy đường, cho nên kê máy chụp đại thế mà cũng rõ :D

Gà rừng,

Và kết thúc bằng hình em lửa đầu xà này, rất sung, vì bị Đề huýt gió nên bực lên cụ lửa này
búng đuôi tak tak tak... liên hồi.

Sau khi ra về cũng mệt phê phê rồi, SonQN rủ mời AE ghé Vĩnh Điện làm cái lẩu, nhưng do khuya tối quá nên phải về, hẹn cái lẩu đó một dịp khác vậy.

Bạch Đề xin cảm ơn anh PhongQN và bạn VinhQN đã tiếp đón, giao lưu cùng anh em hội rất nhiệt tình! Hẹn anh em dịp khác sẽ hội ngộ!

Bạch Đề

zen

"Mọi thứ rồi sẽ qua đi, chỉ còn tình người ở lại"
Thành viên BQT
SVC$
0
đúng là 1 chuyến đi đầy ý nghĩa anh đề nhỉ.cái cảm giác phê phê mệt mệt tan biến hết khi chim rừng về gần lụp.lúc đó chỉ ngồi yên nín thở hồi hộp mà nghe con chim mồi đấu với con chim rừng.và khoài nhất là vẫn là khi con chim đã nắm gọn trong lưới kêu éc éc.sau đó ra lượn thành quả.thích ơi là thích.không còn thú gì bằng và ko có gì để diễn tả được cảm giác lúc đó anh nhỉ.hihi:a04::a04::a04:

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom