Guest viewing is limited

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0
Xin chào các fan mê chim CM!

Với các bạn ở trong nước thì muốn đi đánh lúc nào cũng được, nhưng với Bạch Đề vì ở Mỹ cho nên..... lâu lâu mới về được, vì thế hễ rảnh là mình đi bẫy chim dã ngoại cho nó đở cái cơn ghiền bao năm xa cách. Lần này tưởng là đi được nhiều ai nhè hihi hết khách bên vợ ra thăm và cả bạn bè bên Mỹ về theo chơi cho nên nó khó mà đi mãi được. Nhưng cũng đi được vài chuyến gọi là có cảm giác mạnh. Mời các fan mê CM cùng ngắm những hình ảnh thú vị bẫy chim dã ngoại. Đây là hình và lời giới thiệu sơ về chuyến đi Bồ Bàn ở ĐN: Vùng Bồ bàn này vì nó rất chi là ấn tượng với Bạch Đề từ nhỏ, bởi ngày đó đổi năm 89 Bạch Đề được cơ hội sở hữu con chim già vùng này, do sư phụ mình đánh về, rất đẹp hay lại có giọng lạ. Không biết có phải vì nó ở Bồ Bàn hay sao mà giọng nó đi lại có âm thanh đầu là "bồ" và dĩ nhiên nhiều giọng đổ khác nặng tròn dài rất hay, giọng này hiếm có ở chim thường (Ngày đó nghề dạy nghề cho nên mình xuống nhà sư phụ mình chơi và nghe giọng con BB mà sư phụ giữ lại chơi giọng cũng y vậy, vì thế mà mình biết được rằng CM ở chung vùng lại cho giọng chung là vậy). Tạm viết ra lời của giọng lạ đó như vậy: "bồ pé pe pít pèo pít lỉu nít pít nít" vì đặc biệt đó mà gần 20 năm rồi mình không quên cái giọng này, mãi hoài niệm nên tìm tới vùng này. Và kính thưa quý vị! Có cả cái nắng, có luôn cái gió và cái đó sẽ có từ từ sẽ giới thiệu tới.

Hình Bạch Đề buổi sáng ở suối do đi sai đường hơi xa, xuống nghĩ nghe có CM hót hoặc choè lửa hót không,

Núi rừng trùng điệp rất đẹp,

Đôi bạn địa xem thế núi nào có chim, quý vị thấy tay cụ Dũng cầm gì không?
hahaha chỉ có Đề về mới có cái chiêu life in the fast lane vậy thôi, bởi các cụ này đi đánh chim mà còn đòi ngồi ca cho phê,
mền bắt bỏ bao đi cho nên vừa cầm hút vùa kéo vừa đi hihi :D

Sau đó hỏi thăm được đường vào Bồ Bàn cho nên anh em tiến tới,
và phải qua đò:

Và đã qua được đò nên cười,

Đường tiến vào núi,

phải lội qua ba con suối như vậy và đường rất xấu toàn đá sỏi to, cây cối ven đường hẹp cho nên đôi khi phải lội bộ,

Khi vào núi vừa nghe có chim trời hót đã treo đánh liền,
mời ACE nghe chim mồi hót rút và đấu chim trời, lúc đó chim về quanh lồng.
<object width="425" height="344"><param name="movie" value="http://www.youtube.com/v/F17ugWDlEOY&hl=en&fs=1&"></param><param name="allowFullScreen" value="true"></param><param name="allowscriptaccess" value="always"></param><embed src="http://www.youtube.com/v/F17ugWDlEOY&hl=en&fs=1&" type="application/x-shockwave-flash" allowscriptaccess="always" allowfullscreen="true" width="425" height="344"></embed></object>
Đây là chú chim mồi chiến của Dũng bạn mình mà trước đây có em ở ĐN quay đoạn clip re cánh đấu liên hồi của nó.

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0
Chuyến đi đầy thú vị, tuy nhiên cũng để lại kỷ niệm buồn bực...khi qua đò ông lái đò đã bảo rằng "đánh chim phải coi chim nghe con" tức là để ý lồng kẻo bị trộm, hồi giờ mình rất cẩn thận, lồng treo là ngồi coi mãi, mà đúng vậy, nằm cả buổi sáng tới trưa xem chim chả có sao. Tới trưa thì... sẽ kể tiếp.

Khi vào tới nơi nghe chim trời hót mình cứ tưởng bở là cơ hội là đây rồi, ai ngời!
Chim về lồng mà không chung, mình nói "lạ chim về mà không đấu lại không ở gần lồng"
mãi chiều ra đò lại và gặp người bạn ở chân núi cũng như kế chân núi có người treo chim và lồng bẫy rồi, như thế thì làm sao đánh được bởi chim biết và sợ lồng rồi, chỉ một câu "khiếp thật"

Nhưng... mãi tới gần 12 giờ (giờ linh) :D bỗng nhưng cậu em (giờ là thành viên diễn đàn với nick là "Bồ Bàn Đỏ Đen" sẽ giải thích thêm về nick đặc biệt này) mang ra một chú chim tơ mình mừng quá! Bởi gần 20 năm về vùng đất hứa mà không dính chim sao? :D
Và hình ảnh ghi lại, do trưa nắng quá dĩ nhiên có cái nắng, Đề dùng cái vải bịt lồng chim Huế che đở đầu (trong đó phân chim đầy =))) và cái khăn che cổ vì đi nắng cháy cổ Đề khiếp lém =))

hihi clip vui để được có hai hình trên thì.....
<object width="425" height="344"><param name="movie" value="http://www.youtube.com/v/I1xCVv-7DJw&hl=en&fs=1&"></param><param name="allowFullScreen" value="true"></param><param name="allowscriptaccess" value="always"></param><embed src="http://www.youtube.com/v/I1xCVv-7DJw&hl=en&fs=1&" type="application/x-shockwave-flash" allowscriptaccess="always" allowfullscreen="true" width="425" height="344"></embed></object>
do để ở mode quay phim cho nên cậu ý bấm quay mà tưởng là chụp hình cho nên mới có clip như thế :biggrin:

Sau khi dính con chim này, anh em bảo "thôi vào chỗ đó coi bộ dễ đánh," treo lồng xong, phía mình vừa treo xong kiến đâu bu đầy lồng em mồi "giọt mưa" của mình quá trời, cả mình cũng bị, bu nơi cây bu qua, hoảng quá chụp con chim mồi ra khỏi lồng thổi phủi sạch cho vào thì em nó mệt rồi, tưởng... nhưng sau đó về em không sao. Tiếp về chuyện treo chim, lúc đó cái đồi bé tí mà chim hay về nhiều anh em treo hết mồi lên, chỉ riêng cái lồng đánh chim tơ vừa rồi hic cái lồng này đặt tặng cụ Hoàngvpb cụ ý ra ĐN chơi mà quên lấy, anh em mang đi bẫy luôn, và bị mất bởi lúc dính chim anh em treo lồng chỉ riêng lồng dính chim là thấp và cách một cái cây che khuất mà nó bợ hồi nào chả hay, bởi ngồi gần lắm. May mà các lồng mồi chiến khác treo bằng sào. Khi nghe tin mất chim buồn mãi, ba thằng ngồi xìu lơ dưới gốc cây. Và rồi trên đường xuống núi qua đò anh em đặt đủ cả các tên cho chú chim tơ đánh dính, nào là: Bồ Bàn Đất Đỏ= bởi vì bẫy dính nó mà trả cái giá đất đỏ, Phút 90= bởi chỉ định vào treo thử không được là về bởi có chiến lợi phẩm là được rồi, ai nhè bị chúng đá vào lưới phút 90:( và rồi tên cuối là Bồ Bàn Đỏ Đen= trước đỏ sau đen. Nhưng số em tơ này đúng là bạc mện, về phố thuần rồi xảy bay ra cũng không chịu đi và rồi hôm sau bị Chụt thịt :(

Sau khi xuống núi và làm quen cậu em này, và hỏi thăm nhờ tìm lại chú mồi và lồng bị mất.

một vài chú chim nhà của cậu em, và giao lưu chim cò tí.

và dù sao gốc chim Bồ Bàn tuy chết một nhưng còn em tơ đã đổ giọng chim già.

RomeoOG

Thành viên tích cực
SVC$
0
Thấy mấy tấm hình cũa anh BD đi bẫy mình cũng nhớ lúc mình đi bấy với mậy anh em ỏ bên Binh Dương. Mấy tấm hình mình chụp khong đẹp nên khong có dám post len.

Mấy lần đi bẫy dính thì khong có đem máy theo hoạc, dính chim mừng quá quên chụp trước khi lấy suốn.

bemupvnnak

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
hix Thạch Sanh thì ít Lý Thông thì nhiều ở trên núi mà cũng canh me ghê quá :a36:
chia buồn với anh BD đi xa khổ thế mà không có chim về đấu buồn nhỉ lâu lâu mới đi bem 1 lần

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

bachlongcc2003

"người yêu chim cá cảnh"
SVC$
0
một chuyến bẫy chim không được vui cho lắm hả anh.không biết anh có tìm lại được chú chim mất tích không vậy.(ông anh đó nhìn hơi bị giang hồ á hihi chắc là trùm vùng núi đó)
một em tơ cũng là thành công rồi ha anh.
chúc mọi người vui vẻ

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

nhoxkute

Thành viên tích cực
SVC$
0
:a36: cái cảnh này làm em nhớ đến cái khu hà giang ở bảo lộc hể ai mà đi bẫy chim mà không cẩn thận là bị mất luôn :a23:

duyhoian

Thành viên cống hiến
SVC$
0
Mấy anh đi chưa gặp kiểm lâm là hên đó, em bị tịch thu một lần rồi, xin xỏ nói nhiều là lập biên bản phạt tiền nặng nữa. Kiếm được 1 con Bồ Đàn là quá vip. Xin chúc mừng, có khi Bồ Đàn sẽ thay thế ngôi vị topten Trung Mang không xa.

Như thế là may mắn lắm rồi. Xin chúc mừng, so far so good

lamhoaithi

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Các bác hôm nay đi bẩy chim thế là không được may cho lắm rồi dính được chim rồi lại bị mất chim mồi thì quả là đáng buồn .Cháu xin chia buồn.
Nhưng hôm nay có lẽ cháu còn may hơn các bác đi bẩy khoen(khoen vàng)củng dính hơi khá (36 em)và 7em hút mật 7 màu .

duyhoian

Thành viên cống hiến
SVC$
0
Anh em nào cho mình xin đường đi chính xác đến Bồ Đàn, chân thành cảm ơn, mình chỉ có mục đích nguyên cứu, mình cũng có nghe ông ngoại và bố kể lại sơ sơ về nơi này.

Chân thành cảm ơn

tiendat916

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
chuyến đi này thật thú vị cảnh vật rất đẹp ước gì em cũng được đi 1 chuyến để hiểu biết thêm Chúc mừng anh đã bẫy được 1 em má trắng:D

Bồ Bàn

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Anh em nào cho mình xin đường đi chính xác đến Bồ Đàn, chân thành cảm ơn, mình chỉ có mục đích nguyên cứu, mình cũng có nghe ông ngoại và bố kể lại sơ sơ về nơi này.

Chân thành cảm ơn

Đây nếu bạn muốn một chuyến dã ngoại tại địa danh Bồ Bàn mình xin tình nguyện làm hướng dẫn viên cho bạn,nhưng bạn chắc chắn đảm bảo là phải có sức khỏe tốt đó nha :a04:

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0
Mình mới chèn thêm hai clip vui và clip chim hót mời các ACE xem cho vui.

Nói về chim Bồ Bàn thì các tay chơi thời 90 phần lớn đều biết. Sau này về có cơ hội
đi nhiều mình được biết đây còn được biết tới là vùng chim Hoà Bắc hoặc là khu 05-06 đi lên. Nghe nói có đường đi vào mà không cần qua đò.
Chim ở đây thì đã là tiền của hiện tượng Trung Mang rồi (vì ngày đó chưa có ai bảo là lên Trung Mang phía đi Hiên Giằng để bẫy). Vì chỉ còn vài cặp mà tới thấy lồng là lơ, chỉ hy vọng đánh chim tơ mà thôi, hoặc là cơ may. Tuy nhiên, đánh chim tơ về không có giọng gốc cũng như không.

Từ đổi 2005 mình về cho chim tắm xong treo trước nhà mà không có ai ghé chơi hết đủ cho thấy đợt đó phong trào không là bao. Sau này về ngồi thưởng thức chim trước nhà cũng tầm 4 tay chơi CM ghé vào. Trong đó đặc biệt có một tay có vợ bán hàng gần nhà, ghé chơi và mang cặp chim cũng đẹp lắm, tới chơi mình hỏi là chim này anh đánh vùng nào. Anh ấy bảo là "đâu chim này là chim rợp mía" trời mới đầu vì không hình dung ra rợp mía là sao. Té ra anh ý bảo là chờ đàn chim vào ngủ trong bụi mía và giựt lưới hốt..... :( èo Bạch Đề nghe xong phát điến người.
Đặc biệt là anh ấy bảo là dòng chim này là dòng chim Hoà Bắc. Chim rất đẹp giọng tốt, tuy là tơ lên nhưng tới thấy thế chơi cũng tốt lắm.

Mong rằng trong giới chơi chim của ta lưu ý vấn đề này, ta chỉ bẫy lấy con chim chơi và dã ngoại yêu núi rừng thiên nhiên cho chim mồi giao lưu với chim trời là chính.

Về phần kiểm lâm mình về dượt chim ở Sơn Trà và đi đánh quá trời mà có bị gì đâu.
Chỉ riêng vài vùng là khu du lịch sinh thái v.v... thì họ không cho bẫy chim thôi, như khu Mỹ Sơn chẳng hạn.

PS: mong rằng bài học này giúp các anh em đi đánh chim cẩn thận hết sức với lồng chim mồi.

nhat_nguyet79

"Đất lành chim đậu"
Thành viên BQT
SVC$
0
Bác BĐ về thăm quê hương, lại được đi bẫy chim dã ngoại không khác các công tử phong lưu ngày xưa là mấy. Phong cảnh nơi BB non xanh nước biếc như trong tranh, thật là 1 nơi lý tưởng để xả stress! Tuy có buồn vì gặp "đạo trích" nhưng đó lại là 1 bài học cho các ae khác có ý định bẫy chim ở BB sau này. Cũng tại các bác không cảnh giác vì trước đó đã được ông lái đò cảnh báo rồi mà.
Chúc bác chăm cho em CM tơ bẫy được thành em chim trận sung mãn!

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0
hahahahaha =)) đọc đoạn bạn viết "đi bẫy chim dã ngoại không khác các công tử phong lưu ngày xưa là mấy" tôi xem phim và theo tôi thấy các công tử phong lưu ngày xưa chỉ cầm con chim đi vòng vòng phố chớ không có tài liệu nào bảo rằng họ lội rừng núi để các con sên con vắt cắn. Mình bị cắn ba lần, lần đầu đi khu vườn mít treo chim xong đi ra cái chân máu không. Cứ tưởng là bị lá gai rừng cắt, ai ngờ trưa rửa chân xong chỉ thấy cái lổ, lúc trưa dính em chim đang bỏ vào lồng đựng thì thấy chân lại ngứa ngứa, nhìn xuống èo nguyên con gì đen đen cái bụng như bụng trâu to tướng bu và rút ra thì nó đã hít của mền mớ máu rồi, đặc biệt là nó có chất gì đó khiến máu của mình không đông mà chảy mãi.

Chuyến đi đó lội rừng khiếp lắm mà vài anh em SVC ở ĐN đã chứng kiến, và còn chuyến đi Quảng Trị trên xe đò bị ép như là cá mòi.

:D vợ cậu em bảo mai đi bẫy chim sướng ghê hả, trời ahaha từ từ mình sẽ còn nhiều hình và clip tiếc là không quay được hết đoạn đường vì phải cầm tới ba lồng chim mà lội lúc phê tưởng tượng ba lồng chim như ba quả tạ.

Tóm lại chỉ có cơn ghiền và đam mê mới xử ra cái nghiệp gác chim như thế này chứ "công tử và hihi phong lưu" thì khó mà đi nổi :D
công tử thì mình không có mà phong lưu ??? Èo đôi khi chọc các cô gái tí không biết có gọi là phong lưu không?

cadn

"Chào Mào Việt Nam"
SVC$
0
Như anh @Bạch Đề nói trên, về địa danh Bồ bàn. Ngày trước mình cũng có nghe nói đến vùng này từ các vị cao niên chơi Chào Mào ở Đà Nẵng. Nhưng thời điểm năm 90 thì điều kiện không thể lên đó. Nên ước có 1 em vùng đó thì cũng chỉ là mơ ước :D.

Hôm rồi cũng có dịp lên đó. Phải nói đường vào cực kỳ khó :a36:. Đến lúc quay ra, AE ai cũng mệt lã, cũng may có mấy chai nước lấy thêm từ suối chứ không cũng rắc rối (lúc đó gần như kiệt sức do trời quá nắng). Rút kinh nghiệm đi cánh này ngoài sức tốt, quan trọng nhất là trữ thật nhiều nước; với những lúc trời nắng gắt...hehee.

Kết quả cũng mỹ mảng...ké cụ Đề chút...hehee

nụ cười của người chiến thắng :a16:

Chỉnh sửa lần cuối:

Revolution

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Như anh @Bạch Đề nói trên, về địa danh Bồ bàn. Ngày trước mình cũng có nghe nói đến vùng này từ các vị cao niên chơi chào mào ở Đà Nẵng. Nhưng thời điểm năm 90 thì điều kiện không thể lên đó. Nên ước có 1 em vùng đó thì cũng chỉ là mơ ước :D.

Hôm rồi cũng có dịp lên đó. Phải nói đường vào cực kỳ khó :a36:. Đến lúc quay ra, AE ai cũng mệt lã, cũng may có mấy chai nước lấy thêm từ suối chứ không cũng rắc rối (lúc đó gần như kiệt sức do trời quá nắng). Rút kinh nghiệm đi cánh này ngoài sức tốt, quan trọng nhất là trữ thật nhiều nước; với những lúc trời nắng gắt...hehee.

Kết quả cũng mỹ mảng...ké cụ Đề chút...hehee

nụ cười của người chiến thắng :a16:
Mình nghe anh Bạch Đề nói chỉ còn xót lại một con nhưng sao nhìn trong lồng có 3 con, hic, nhìn thèm quá, 1 con bị chuột thịt thế 1 con nữa đâu ạh, đang muốn sở hữu một con thật, khi nào nó ra giọng nhớ quay pilm lại cho anh em chiêm ngưỡng nha
Cảm ơn.:a44:

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0
hahaha =)) cũng may là hôm đó có 2 em hội CM SVC ĐN và đặc biệt sau này cụ cadn đích thân chinh chiến mới thấy địa hình éo le này. Hôm đó anh em vừa bơi vừa hả mỏ mà tu nước nơi suối, bởi biết là lội về mồ hôi nó đổ ướt người cũng tầm phải 1 chai nước suối lớn đổ lên thân người chớ không ít. Lúc đẩy xe lên dốc núi bị khúc gỗ kẹt vào ngay cần số xe, ngừng lại gở và nắng tưởng chừng như đuối sức , còn mình cầm ba cái lồng lội lên núi mà tưởng như cầm ba quả tạ (=)) cũng may là có thể dục thể thao, chạy bộ bơi biển chớ sức mô chịu nổi ahahha :179: :179:)

Đây là phía khu vườn mít hoặc là khu 4 gian nhà. Chứ không phải khu Bồ Bàn mình nói trên. Khu vườn mít này đi qua Bồ Bàn xa một đoạn và bắt đầu leo núi đẩy xe le lưỡi =)) hôm đó tiếc là mình cầm lồng chim chớ không mình chụp nhiều hình thú vị hơn nữa hihi.

Mình đánh dính chú bổi tơ Bồ Bàn về cả dân địa phương cũng công nhận là hên may mắn là biết rồi. Thật không ngờ ở trên núi thượng nguồn mà còn khiếp hơn Sơn Trà.
Chú bổi tơ nói đã đổ là mua của người ta dưới chân núi.

Mình sẽ post tiếp hình nói về khu Vườn Mít này.

Đây có hình bản đồ là khu vực Quảng Nam để các bạn chưa biết có thể mường tượng ra lối đi đánh chim của anh em QN-ĐN.
Theo toạ độ vùng Bồ Bàn ở chung đồi núi với P. Rao và khu vực Nam Đông-Thừa Thiên Huế.

PS: rút kinh nghiệm sau này đi phải sớm, phải nhiều nước uống và đòi hỏi thể lực tốt!

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom