Guest viewing is limited

binhls

Thành viên tích cực
SVC$
0
Ðề: Xin các anh/bạn nuôi sành Hoạ Mi giúp chi tiết hơn vè Hoạ Mi mùa thay lông.

Công Minh hướng dẫn đúng và rành mạch lắm,tôi xin bỗ xung chút đỉnh thôi,năm ngoái là năm nhuận nên năm nay chim thay lông hơi sớm,thời tiết bây giờ vẫn nóng bức như ngày hè vì vậy trong thành phần thức ăn không nên có các loại nóng,quá nhiều năng lượng như thịt chó,cắc kè,kỳ tửv.v.(các năm khác thì không sao) và nên tắm 3-4 ngày 1 lần,áo lồng cũng nên nới rộng khoảng 1/3 lồng là vừa.

ongmat

Tìm hoa nhả mật cho đời !
SVC$
0

CHim đang thay lông nên tăng tức ăn tươi như cào cào, dế, trứng kiến ... sẽ rất tốt để chim có đủ dinh dưỡng nuôi lông mới ra .

hai laokai

"mơ cũng thấy hoạ mi"
SVC$
0

theo em thì chim đang thay lông thì nên giảm thành phần đạm trong chế độ của nó xuống,bởi vì thời gian này chim yếu,ít vận động cho nhiều mồi tươi quá chim sẽ ko hấp thụ được hết ảnh hưởng đến tiêu hoá.ta chỉ nên cho chim ăn cám thành phần chất xơ nhiều dễ tiêu.khi thay xắp xong mới tăng dần lên ,bởi vì chim đang bắt đầu căng dần lên và hoạt động nhiều.ok

Công Minh

Thành viên cống hiến
SVC$
0

Cám ơn Công Minh, rất rõ ràng và chi tiết.
Cám gà con loại nào Minh ơi, có rất nhiều loại trên thị trường cho gà con, cho số hiệu chủng loại nhé bạn.
Hy vọng đợt này thay lông xong thì mấy con cọp của Công Minh sẽ mệt với chú mi của tôi đây.
Mai thứ bảy đi chơi ở đâu Minh nhắn tôi 1 tiếng với nhé.
Nếu là bạn bè thì không nên đá nhau đâu. Vì con mi của mình đá thì con đối thủ toàn bể gối không à, mình không muốn bạn buồn thôi hihihi.

phamanhminh

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
thắc mắc về mùa thay lông

nghe anh công minh nói thời gian này là mi sung nhất nhưng cho em hỏi,em có nuôi con mi mộc được 2 tuần rồi,nó đã hót căng,hót giọng sổng rồi,nhưng hồi nãy em cho nó tắm em thấy nó bị rụng 1 cái lông đuôi,thức ăn thì em vẫn ko hề thay đổi,ko biết đó có phải là hiện tượng thay lông bất thường ko,mà cho em hỏi cái nữa là mi mộc mới bắt về nếu gần tới mùa thay lông thì có thay lông trong lồng ko,em nghe nói chim mộc phải wa mùa thứ 2 mới bắt đầu thay lông trong lồng,khi nào thì mới chính thức là mùa thay lông

Công Minh

Thành viên cống hiến
SVC$
0
Ðề: thắc mắ về mùa thay lông

Mùa này là mùa thay lông đó em, mấy con mi nhà anh thay lông trụi lủi hết rồi. Anh nói mùa này chim mi sung nhất hồi nào cà, chắc em xem bài anh viết lâu rồi thì phải hihi.

phamanhminh

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ðề: thắc mắ về mùa thay lông

vậy cho em thắc mắc 1 câu nữa là chim bổi mới bắt về có thay lông không,em nuôi con bồi được 2 tuần thấy nó hót quá mà như anh nói bây giờ là mùa thay lông mà sao chưa thấy động tĩnh gì hết,em nghe nói chim bổi qua mùa thứ 2 mới thay lông trong lồng phải không anh,ah sẵn đây cho em hỏi ngoài lề 1 tí nuôi choè cho ăn sâu khô 100% được ko anh,em đọc sách thấy bác VIỆT CHƯƠNG nói vậy,bên diễn đàn aquabird đang tran cãi,người cho là được người cho là ko,em nuôi bấy lâu nay cho ăn sâu khô 100%,sâu tươi nữa vẫn thấy hót căng

Công Minh

Thành viên cống hiến
SVC$
0
Ðề: thắc mắc về mùa thay lông

Họa mi bổi thường thì nuôi 6 tháng lồng là thay lông , nhưng chỉ thay 1 phần thôi. Qua mùa tiếp theo thì thay sạch lông, lúc này thì chim tương đối ổn định rồi.
Chòe than ăn 100% sâu khô + lòng đỏ trứng rất sung, không cần bột đậu hay gì khác.

DUNG_NHI

Dĩ Hoà Vi Quý!
SVC$
0

Bác Công Minh cho mình hỏi luôn , lông đuôi hoạ mi của mình bị gãy lông đuôi có cái còn 1 phân. Em nó đang thay đến lông cánh, theo bạn mình có nên nhổ hay là cứ để cho lông tự rụng, em nó là mộc dở được 5 tháng tuổi lồng. thân gửi.

ttt_quang

"Chú chim bé nhỏ"
SVC$
0

Theo mình dungnhi cứ để cho chú chim tự rụng và thay lông mới, chứ nếu bắt chim ra nhổ lông thi đến chim thuộc cũng hoảng còn chim bổi lại càng nguy hiểm hơn, vả lại nếu bạn nhổ lông thì lông ra lại thưa mỏng và không dài như để chim rụng và mọc theo cách tự nhiên!
Chúc cho chú chim của bạn ngày càng đẹp trai!
Thân chào!

Công Minh

Thành viên cống hiến
SVC$
0

Bác Công Minh cho mình hỏi luôn , lông đuôi hoạ mi của mình bị gãy lông đuôi có cái còn 1 phân. Em nó đang thay đến lông cánh, theo bạn mình có nên nhổ hay là cứ để cho lông tự rụng, em nó là mộc dở được 5 tháng tuổi lồng. thân gửi.
Nếu lông gãy còn 1cm thì nên bắt ra nhổ vì những lông này khô cứng lông mới không đủ sức đẩy ró nụng và con mi sợ đau cũng không dám nhổ bỏ. Bạn bắt ra nhổ sạch những lông gãy khô cứng chứ để lâu nó ngứa và phá đuôi hoài.
Thân

bup

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Bạn thử cho nó tắm bằng nước ấm hàng ngày xem, cái lông đó sẽ mềm ra và dễ nhổ hơn nên nó chỉ cần nhổ nhẹ là ra. Mình cũng có con bị gãy như vậy và đang cho tắm nước ấm hàng ngày, nó đã nhổ được 3 cái rồi đó.
Cái này cũng tình cờ thôi vì mấy bữa nay mưa lạnh nên lấy nước ấm cho nó tắm, để ý thấy khi đứng rỉa lông nó nhổ ra đuọc ba cái lông đuôi bị cụt trong mấy ngày qua.
Chúc may mắn nhé - giống tôi.

DUNG_NHI

Dĩ Hoà Vi Quý!
SVC$
0

Nếu lông gãy còn 1cm thì nên bắt ra nhổ vì những lông này khô cứng lông mới không đủ sức đẩy ró nụng và con mi sợ đau cũng không dám nhổ bỏ. Bạn bắt ra nhổ sạch những lông gãy khô cứng chứ để lâu nó ngứa và phá đuôi hoài.
Thân
Cám ơn bác nhé ,nếu thế thì mình sẽ nhổ hết luôn. Vì dạo này em nó nhảy dữ quá lông đuôi gãy hết rồi,cái dài nhất còn 4cm. Có lẽ là do ngứa quá,ko chịu được.

DUNG_NHI

Dĩ Hoà Vi Quý!
SVC$
0

Bạn thử cho nó tắm bằng nước ấm hàng ngày xem, cái lông đó sẽ mềm ra và dễ nhổ hơn nên nó chỉ cần nhổ nhẹ là ra. Mình cũng có con bị gãy như vậy và đang cho tắm nước ấm hàng ngày, nó đã nhổ được 3 cái rồi đó.
Cái này cũng tình cờ thôi vì mấy bữa nay mưa lạnh nên lấy nước ấm cho nó tắm, để ý thấy khi đứng rỉa lông nó nhổ ra đuọc ba cái lông đuôi bị cụt trong mấy ngày qua.
Chúc may mắn nhé - giống tôi.
Mình sẽ thử phương pháp này ngay , 5 hôm nữa nếu có kết quả mình sẽ thông báo lại cho anh em còn biết .nếu thành công thì đây cũng là 1 phương pháp khá tốt để giúp chim thay lông . Cám ơn bạn đã quan tâm.

bup

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Nếu là bạn bè thì không nên đá nhau đâu. Vì con mi của mình đá thì con đối thủ toàn bể gối không à, mình không muốn bạn buồn thôi hihihi.

Định chuyển hộ khẩu cho chú này rồi nhưng ngoài kia bạn mình kiếm được ở vùng sâu vùng xa chim mồi của mấy chú người Mèo, nghe nói mấy tháng trước mấy chú Mèo chuyên bẫy chim, uống rượu say mang chim ra thi đấu thì con này dánh dạt hết mười mấy con trong mấy bản, sau đó con này ông ta không dám cho đánh nhau nữa vì gặp chim rừng chỉ sục xạo đòi đánh, không hót nên không bẫy được. Hiện chú này đang ở huyện Mường Chà, tỉnh Điện biên, cuối tuần này sẽ về Hà nội chắc tuần sau mới vào đến đây. Hôm nào vào phải mang đến nhờ Công Minh coi dùm nha, nghe nói con này gìa rừng, rất nhỏ con, chân đen bóp rất mạnh và lôi con kia về phía mình để kết thúc trận đấu.
Nếu đúng hay vậy chắc phải nhờ Công minh nuôi rồi đem đi kiếm tiền nhậu nha bồ!
Công Minh có kinh nghiệm chuyển chim từ Hà nội vào chỉ cho tôi nhé. (cần chuẩn bị những gì cho lồng chim? nên để lồng lớn hay lồng nhỏ? cám, nước? nên gửi xe oto hay xe lửa và nhất là có ai quen để gửi không? ...)
Tks.

Công Minh

Thành viên cống hiến
SVC$
0

Ngoài HN có lồng tắm cho khoen lọai bằng tre vận chuyển họa mi là tốt nhất, thả chim vào dùng catton đục lổ bọc kín, trong để 1 cống cám và 1 cống nước (có thêm 1 cục bông gòn).
Còn vận chuyển thì bạn gọi anh Châu 0903350179, khi nào có chuyến thì gởi anh Châu mang vào.
Họa mi mình rất ngán những chú chân đen, thông thường hay dỡ chứng lắm, lúc đá lúc không hihihi.

DUNG_NHI

Dĩ Hoà Vi Quý!
SVC$
0

Thế là đã qua 1 tuần tắm bằng nước ấm,nhưng HOẠ MI của em ko nhổ được 1 sợi lông đuôi nào. Vì mấy cái lông đuôi gãy co1cm nên em nó ko ngoái cổ tới để nhổ được. Mình đành phải cho em nó tắm ,sau đó lấy tay bắt ra nhổ sạch sẽ lông đuôi ko còn 1 cọng. Mình đếm tổng cộng được 14 chiếc cả ngắn lẫn dài và thế là buổi trưa nay em nó tịt ko hót như mọi khi nữa....... chắc dùng biện pháp mạnh em nó sợ vãi cả ra..

Công Minh

Thành viên cống hiến
SVC$
0

Yên tâm là vài hôm em nó sẽ ổn định thôi. Khi không còn những cọng lông cũ đó nữa nó sẽ không bị ngứa có thể sẽ càng sung hơn đấy.
Thân

phamanhminh

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

em mới mua con mi bổi đang thay lông.đuôi thì xơ xác hết rồi,ko biết nuôi trong lồng nó có chịu thay lông tiếp ko nữa,có cách nào cho nó thay lông bình thường ko, các bạn giúp với

vuongvu

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

hehehe , chỉ bạn 1 cách đơn giản nhưng hơi bị hiệu quả , bạn chỉ cần thay đổi thức ăn cho nó . ( mai cho ăn cái này mốt cho ăn thứ khác ) bảo đảm trong vòng 15ngày sẻ có kết quả . nhưng hơi bị ốm chim nha .

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom