thienha_pts

Thành viên mới
SVC$
0
chào bạn:
ở mình có nhiều chim ngũ sắc lắm,mình cũng nuôi vài chú cho vui,bọn này hót gần giống Chào Mào,từng tiếng một nhưng không có âm vọng như chào mào.còn về khoản ăn thì khỏi nói:kinh khủng...cám chim,sắn tươi băm ra là ăn ác liệt,đừng trộn lẫn.mấy con chim nhà mình cứ 4 ngày là tèo một túi cám chim,thi thoảng mình vứt cho một củ sắn tươi không thèm bóc vỏ,một lúc là nó đã mổ thủng lỗ chỗ để ăn rồi.bọn này thích sống theo đàn,nếu có chỗ rộng nhốt 4-5 chú cùng ở thì vui tai lắm,chú ý nếu để hết thức ăn là quay ra choảng nhau ngay.nuôi cực dễ luôn.bao giờ nó làm tổ đẻ mình pot hình lên cho mà xem,cho một máng nước vào chuồng cho nó tắm,bọn này hay tắm lắm,xem nó tắm cũng vui mắt:xếp hàng ngang dụi đầu vào máng nước(mình làm máng bằng ống tre chẻ đôi)tung cánh vẫy đầu tít mù.con đực thì chòm lông dưới họng màu đỏ đậm còn con mái thì chòm lông ấy màu vàng xanh,nếu đủ ăn thì kể cả 3 trống một mái cũng không bao giờ đánh nhau đâu,nó sống hòa thuận ra phết,chắc là cũng có bàn bạc với nhau để san sẻ tình iu đấy.hình mấy con nhà mình đây này:

hai em ở ảnh đầu tiên là mới tán được nhau,đang dẫn nhau đi tìm mua nhà đấy.thôi chào bạn nhé chúc bạn nuôi chim thành công.

Mechimrung

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
chào anh lâu rồi ko gặp, anh vẫn khỏe chứ? nhìn dàn chim nhà bác mê thật, ra giêng có điều kiện em sẽ lên thăm anh và gia đình.

Overstar

Thành viên cống hiến
SVC$
0
có time bạn post cái lồng tập thể cho anh em ngắm rõ hơn nha bạn.trông cũng hay đấy.:a21:.chào bạn tới svc.mong bạn có đóng góp nhiều.

nammon0401

Thành viên tích cực
SVC$
0
Em đã từng nuôi loại này và chỉ 1 nhận xét duy nhất là nó làm hỏng mấy chú khác tốt nhất không nên nuôi. Nhìn rất đẹp, lúc đầu hót nghe khá vào nhưng chỉ 1 thời gian sau đảm bảo bạn sẽ thả nó đi nếu bạn thấy những chú khác nhà bạn hót giống nó, không nhiều giọng, tiếng đơn không đặc biệt. Nếu tui có nói gì không phải mong bạn thông cảm nhé.

Chúc bạn có chú chim hay.

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom