nicebird

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Các bác ơi ! 1 ngày đẹp giời mẹ em đang lang thang đi bát phố ! qua Tăng Bạt Hổ thấy chim ngũ sắc đẹp quá ( biết em cũng thích chim và biết em cũng đang nuôi chim nên mua về tặng em ạh) hiz ! nhưng từ trước đến nay em toàn nuôi khuyên với Chào Mào với cu gáy chưa bao giờ em nuôi loài finch này cả ! các bác giúp em với !
Cho em biết thức ăn của loài này nhé.Chim ngũ sắc này có hót ko các bác ! mà làm sao phân biệt được trống mái ! bọn này có đẻ ko các bác ! và cách chăm sóc chúng tốt nhất như thế nào ạh ( liệu có phải tắm ko , nuôi trong lồng như thế nào là hợp lý nhất ạh) hiện nay em đang nhốt chú ta trong lồng Mi lùn ạh ! Các bác giúp em nhanh nhé ! em ý về nhà em đã được 2 ngày rồi mới chỉ được ăn cám trứng của yến thôi ! có cần bổ sung hoa quả cho em ý ko ạh ???

nicebird

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
đâu rồi ko có ai giúp em àh ??? hiz hiz !!! ko thì em chim của em die mất !

vanthe

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
chim ngủ sắc là chim gj` vậy bạn post ảnh lên cho những người không bít coi với bạn.thank

Hoa Su

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Mình thấy chim Ngũ sắc nuôi cũng dễ ko quá cầu kì đâu.Cho ăn cám hay hoa quả đều được.Giọng của nó mình chưa nghe bao giờ ko biết có giống giọng quế lam ko.Quế Lâm hót như Hoạ Mi nhưng giọng ngắn hơn Mi.Thấy Quế lâm va Ngũ Sắc hao hao giống nhau ko biết giọng có giông nhau hem :a40:

Thaibq2003

Thành viên tích cực
SVC$
0
Các bác ơi ! 1 ngày đẹp giời mẹ em đang lang thang đi bát phố ! qua Tăng Bạt Hổ thấy chim ngũ sắc đẹp quá ( biết em cũng thích chim và biết em cũng đang nuôi chim nên mua về tặng em ạh) hiz ! nhưng từ trước đến nay em toàn nuôi khuyên với chào mào với cu gáy chưa bao giờ em nuôi loài finch này cả ! các bác giúp em với !
Cho em biết thức ăn của loài này nhé.Chim ngũ sắc này có hót ko các bác ! mà làm sao phân biệt được trống mái ! bọn này có đẻ ko các bác ! và cách chăm sóc chúng tốt nhất như thế nào ạh ( liệu có phải tắm ko , nuôi trong lồng như thế nào là hợp lý nhất ạh) hiện nay em đang nhốt chú ta trong lồng Mi lùn ạh ! Các bác giúp em nhanh nhé ! em ý về nhà em đã được 2 ngày rồi mới chỉ được ăn cám trứng của yến thôi ! có cần bổ sung hoa quả cho em ý ko ạh ???

Chim ngũ sắc có giọng hót không được hay cho lắm (gần giống Chào Mào, vì có một nguyên tắc là con nào đã có bộ lông đẹp thì giọng hót không thật hay - qui luật bù trừ mà) con trống khác con mái ở màu lông đậm hơn đặc biệt là vùng ngực (Nếu có hai con cạnh nhau thì con mái có lông vùng ngực vàng hơn rất rõ còn con trống thì hơi đỏ đậm). Thức ăn của chúng rất giống chào mào là cám, hoa quả tươi có thể thêm cả sâu tươi cũng được (mình thì đang cho chúng ăn thịt lợn nạc sống), nếu bạn mua chúng ở Tăng Bạt Hổ thì ở đó họ thường cho ăn cám cò cho nên khi về nhà cũng chỉ cám cò là sống. Đây là loại chim rừng hoang dã cho nên nuôi đẻ là khó không giống như các loài chim yến nuôi trong nhà. Lồng nhốt thì cỡ như nhốt chào mào là vừa. Tắm táp vệ sinh bình thường như các loại chim hoang dã khác ngày hoặc hai ngày/1 lần. Chúc bạn có con chim đẹp.

BatmanV

Riding
Thành viên BQT
SVC$
0
Các bác ơi ! 1 ngày đẹp giời mẹ em đang lang thang đi bát phố ! qua Tăng Bạt Hổ thấy chim ngũ sắc đẹp quá ( biết em cũng thích chim và biết em cũng đang nuôi chim nên mua về tặng em ạh) hiz ! nhưng từ trước đến nay em toàn nuôi khuyên với chào mào với cu gáy chưa bao giờ em nuôi loài finch này cả ! các bác giúp em với !

Nếu đúng chim ngũ sắc thì 2 bên má có 2 mảng lông màu xám, kích thước to bằng chim Chào Mào, Chim ngũ sắc ăn thức ăn như chim chào mào, phân biệt trống mái rất dễ , chim trống có chòm lông đít màu đỏ (Như chào mào), còn chim mái thì chòm lông này màu vàng.Chim trống hót cũng khá hay, giọng to, lảnh lót, còn chim mái chỉ kêu "ki...ii..ki...ki".

Tuy nhiên nếu theo bạn miêu tả thì có khi đó là chim bảy màu(loài chim nuôi đẻ) chứ ko phải ngũ sắc.

hoàng yếnPT

Thành viên tích cực
SVC$
0
Nếu chính xác là chim ngũ sắc thì bạn thấy nó gàn giống với Quế lâm ,mỏ nó màu vàng ,nuôi thì dễ vì chỉ cần cám,hoa quả thỉnh thoảng cho sâu tươi ,nếu gặp em trống thì cũng hót vang lắm chỉ có tội là ít giọng thôi.Còn chim bảy màu thì kết cấu mỏ hoàn toàn khác ngũ sắc vì bảy màu thức ăn chính là hột kê.Chúc bạn có em ngũ sắc trống và sẽ siêng hót cho bạn và mẹ bạn vui vẽ:a32:

hungdt

"Tha thẩn kiếm mồi"
Thành viên BQT
SVC$
0
Hic hic, có vài lời không liên quan đến Ngũ sắc gì cả, mong anh em và BQT tha thứ nhé.

Chỉ dám bình luận 1 tý tẹo về ảnh em Ngũ sắc mà a. BatmanV đưa lên: Chim rất đẹp, không biết chim nhà ai nuôi có những 2 vòng đeo chân?
Hi hi, nhưng cái vòng đỏ thì để dánh dấu riêng hay sao mà bó cả ngón sau của em nó lại không cho em đứng bám cầu bình thường.
Lạ thật!

anh_hung908

Thành viên tích cực
SVC$
0
Ngũ sắc giọng hót khá hay, màu sắc lại đẹp tuy nhiên có lẽ do loại này đấu đá kém nên ít ai nuôi. Ngũ sắc theo mình thì nó nhỏ chỉ bằng nửa con Chào Mào thôi. Nếu như bâtman nói thì có lẽ chào mào nam hơi bé

doantuyet03

Thành viên tích cực
SVC$
0
Em cũng nuôi được một chú ngũ sắc 2 tuần thì nó cũng ra mất, giọng chim này khá hay, to, nhưng không được dài hơi cho lắm.

BatmanV

Riding
Thành viên BQT
SVC$
0
Ngũ sắc giọng hót khá hay, màu sắc lại đẹp tuy nhiên có lẽ do loại này đấu đá kém nên ít ai nuôi. Ngũ sắc theo mình thì nó nhỏ chỉ bằng nửa con chào mào thôi. Nếu như bâtman nói thì có lẽ chào mào nam hơi bé
Có khi bạn nhầm với con ngũ sắc trung quốc ( Còn gọi là quế lâm), con này thì nhỏ hơn Chào Mào thật, còn con ngũ sắc như hình trên thì to bằng con chào mào đấy.Hay chào mào trong nam bé hơn nhỉ :a23:

timestien

Thành viên tích cực
SVC$
0
có bác nào biết ở tphcm chỗ nào bán chim quế lâm không chỉ em với
thanks !

BSkhanhtrang

Thành viên mới
SVC$
0
chim ngũ sắc có nhiều ở đà lạt chim bổi khoảng 100k,nuối dễ nhưng nuối lâu chim bị bạc màu.

Mr.Fky

Thành viên tích cực
SVC$
0
Ngũ sắc giọng hót khá hay, màu sắc lại đẹp tuy nhiên có lẽ do loại này đấu đá kém nên ít ai nuôi. Ngũ sắc theo mình thì nó nhỏ chỉ bằng nửa con chào mào thôi. Nếu như bâtman nói thì có lẽ chào mào nam hơi bé
Em ko đồng ý với ý kiến của bác rồi
Nếu chim vừa đẹp vừa hót hay thì người ta tranh nhau mà mua đấy chứ
Chim đẹp thế này nhưng hót ko ra gì thì người ta mới bán với giá vài chục chứ

chich

Thành viên mới
SVC$
0
Ô, ngũ sắc là niềm đam mê của mình đấy,được cái là rất dễ nuôi nhé, bạn chỉ cần cho nó ăn cám Ba Vì là đủ, có thể cho thêm sâu tươi. Con này rất là siêng hót, giọng hót khá to nhưng hơi ít giọng. Nói chung là cũng vui cửa vui nhà, màu sắc đẹp.
Ngũ sắc có 2 loại: Loại ngũ sắc Đà Lạt màu nhạt hơn và ngũ sắc Trung Quốc( Sắc màu ở yếm đỏ đậm hơn)
Ngũ Sắc khác với quế lâm ở chổ: ngũ sắc lớn con hơn quế lâm, mỏ của ngũ sắc có màu vàng còn quế lâm có màu đỏ
<style><!-- /* Style Definitions */ p.MsoNormal, li.MsoNormal, div.MsoNormal {mso-style-parent:""; margin:0in; margin-bottom:.0001pt; mso-pagination:widow-orphan; font-size:12.0pt; font-family:"Times New Roman"; mso-fareast-font-family:"Times New Roman";} p {mso-margin-top-alt:auto; margin-right:0in; mso-margin-bottom-alt:auto; margin-left:0in; mso-pagination:widow-orphan; font-size:12.0pt; font-family:"Times New Roman"; mso-fareast-font-family:"Times New Roman";} @page Section1 {size:8.5in 11.0in; margin:1.0in 1.25in 1.0in 1.25in; mso-header-margin:.5in; mso-footer-margin:.5in; mso-paper-source:0;} div.Section1 {page:Section1;} --> </style><!--[if gte mso 10]> <style> /* Style Definitions */ table.MsoNormalTable {mso-style-name:"Table Normal"; mso-tstyle-rowband-size:0; mso-tstyle-colband-size:0; mso-style-noshow:yes; mso-style-parent:""; mso-padding-alt:0in 5.4pt 0in 5.4pt; mso-para-margin:0in; mso-para-margin-bottom:.0001pt; mso-pagination:widow-orphan; font-size:10.0pt; font-family:"Times New Roman"; mso-ansi-language:#0400; mso-fareast-language:#0400; mso-bidi-language:#0400;} </style> <![endif]--> Hồi trước mình cũng nuôi 1 đôi trống mái, nó hót suốt ngày luôn. Sau vì dịch cúm H5N1 nên mình thả đi mất. Giờ tìm lại nuôi cũng khó quá.
Với giá là 100k/ 1 em thì cũng hoàn toàn mãn nguyện với thú vui tinh thần rồi đúng không.
Ai có ngũ sắc muốn bán lại thì nhắn mình nha. Thân

BatmanV

Riding
Thành viên BQT
SVC$
0
Nếu bạn ở SG bạn có thể đến tiệm chim ở đối diện chùa Nghệ Sỹ ( Gò Vấp), cách đây mấy hôm có ghé thấy nguyên 1 lồng ngũ sắc

lethanhnghi1234

"...bay về phương Nam..."
SVC$
0
Chim Ngũ Sắc (NS) hay Quế Lâm (Tương tư mỏ đỏ) nuôi khá giống nhau. Nhưng dễ mà không dễ lắm đâu bạn ạ.
1. Để nuôi sống thì dễ lắm! Chim đã vào cám rồi thì cứ Ba Vì mà táng, vẫn sống và hót nữa ấy chứ.
2. Giống như Chào Mào hay choè than, NS cũng cần mồi tươi (cào cào, dế và cả sâu tươi) cùng với hoa quả nữa.
3. Thường thì giống này khá là khó thuần, cho nên khi mua, bạn nên chọn chim bánh tẻ thôi (màu đỏ ở ngực, đuôi không sậm lên - như ở hình bạn nào đã posst ấy - chứ chim già nuôi khổ lắm). Hơn nữa, NS hót nhìn chung không có gì đặc sắc, nên cũng không cần chọn già rừng làm gì (hầu mong có giọng RỪNG hay). Thậm chí, có nhiều người còn cho là giọng NS.. dở ẹc, vì đa phần chỉ đơn điệu "huýt.. huýt.. huýt.. huýt ...!!!"
4. NS thích tắm lắm, cho tắm nắng, nước càng nhiều càng tốt để giữ được màu cho con chim.
5. Một điểm nữa là mình rất ít khi thấy ai nuôi NS được lâu (3 năm chẳng hạn). Phải chăng tuổi thọ chim này kém, hay nuôi trong lồng thiếu chất mà chim dễ ra đi. Nhưng lại rất hay thấy những em NS sau 1 vụ thay lông là mất hết cái màu sắc đẹp mê của chúng, chắc cũng tại thiếu chất đây !!!
6. Về lồng nuôi thì mình đã có nói về Quế Lâm, bạn nên chọn loại lồng nhỡ như(cao 38-40cm, đường kính 30cm) để nuôi là phù hợp nhất.
7. NS trong Đà Lạt thì mình không rõ, nhưng ngoài Bắc cũng có 2 loại NS, đều sống ở vùng núi cao. Loại NS (hay được gọi là NS Trung Quốc) màu sắc đậm hơn, con chim có vẻ to hơn và mau mỏ hơn.
Chúc may mắn !!!

ngosyhoanganh

Thành viên cống hiến
SVC$
0
để phân biệt ngũ sắc và quế lâm thì nhìn màu mỏ là dễ nhất. như bạn chich đã nói đó!!

Overstar

Thành viên cống hiến
SVC$
0

Ngũ sắc khác với quế lâm ở chỗ rất dễ nhận biết.ngũ sắc mỏ màu vàng(nhạt hơn mi).quế lâm mỏ màu đỏ như quả ớt cay mọi.
Ngũ sắc phân biệt trống mái dựa vào màu lông đỏ ở đít.con nào có màu đỏ đậm hơn là trống.ngược lại là mái.nhìn bộ lông trên mình cũng dễ nhận biết.cũng giống như quế lâm.dựa vào màu vàng đỏ cam ở ngực.đậm là trống,nhạt là mái.
thức ăn của quế lâm và ngũ sắc hoàn toàn khác nhau.cám 3 vì 7k/gói.đồng thời thêm tý mồi tươi.nhưng do ăn uống ko đầy đủ như ngoài tự nhiên nên cả 2 loại này chỉ trong 6-12 tháng là màu lông đã nhạt phai mờ.nuôi chúng rất dễ.cũng như các loài chim khác thì muốn có con hay hay dở cũng tùy vào duyên số.nuôi chúng cũng ko cần cầu kỳ.tuy nhiên chúng rất thích tắm.nhưng bạn thỉnh thoảng cho tắm vì tắm nhiều sẽ khiến màu lông mau phai hơn.
mình cũng đã từng có 1 con quế lâm mồi chiến ác liệt.hót hét cả ngày.nhưng vào 1 ngày đẹp trời,nó đã bay đi vì nhà mình trước chợ nên thấy chim sổ là cả đám lâu la xúm lại bắt chim khiến nó sợ và bay đi.chứ những lần trước thì tự bay vào lông lại khi đi chơi chán.chỉ quanh quẩn gần đó thôi.:a09:bạn mở topic này khiến mình nhớ lại nó.càng buồn thêm.:a09:

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom