Guest viewing is limited

thich_dong_vat

Đang nghỉ mát
Đang nghỉ mát
SVC$
0
mình mua em này đc hai hôm, nhìn cũng đc mắt nhưng ko biết ra sao, vì mới tập chơi nên nhờ anh em coi tướng giúp, thanks.
gal.php

xanh_tim

"Mê chim Hút Mật"
SVC$
0
Con này nhìn cũng đẹp đó bạn , mình dài đuôi dài thế là thích rồi . Con của bạn dạn thật , bạn nuôi cách nào hay vậy chia sẽ chút kinh nghiệm đi nha ! :a04:

phoenix108

"năm châu kết bằng hữu"
SVC$
0
Nuôi như vậy thì thích thật ,nhưng thích với những người mới tập tảnh bước vào nghiệp chơi chim ,thấy chim dạn dĩ ,gần gũi [bất kể loại chim nào] cũng hay .
Nhưng với các bậc trưởng thượng cao thủ thì gọi là hỏng mất con chim đẹp rồi.Con than này nhìn tướng tá xem ngon lành lắm mỏ dài ,to thẳng .chưa nhìn kỷ được mắt thế nào,đầu cũng good , đuôi dài có thế,cặp cáng nhìn không rõ ,nhìn lông thì là chim tơ mới xong lông.chưa căng lửa,
Nói chung chim đẹp nhưng còn ốm quá chưa dũng mãnh.Chim này chơi cột mà lại cột cổ thì hơi uổng ,chim không phát huy hết cái hay của nó ,Than là phải linh hoạt ,dũng mảnh hót múa ,hay là sẵn sàng chiến đấu giành giựt lãnh địa ,[than đánh đến chết ,nếu đối thủ không bỏ chạy trốn]
Thích động vật ơi ,chim cột là chim săn mồi ,hay đứng yên ,mắt rất tinh để nhìn tìm mồi ,cất cánh nặng nề ,Nên khi cột thì rất dễ vì bản tính của chúng là vậy .Còn chim nhỏ này là loại rong chơi kiếm mồi ,hay hót líu lo khi no và căng lửa [bởi vậy chúng ta mới có được cái thích thú khi nghe chim líu lo những điệp khúc vui tươi ,réo rắc,mỗi buổi bính minh hay trưa hè gió mát ,từ những ngọn tre cành liễu ...và từ đó mói có ý tưởng đem con chim vào nhà nuôi để mà thưởng thức tại chổ,tưc2 là đem một chút thiên nhiên vào cuộc sống ]
Thích động vật nuôi cách này là bước đột phá mới cho chim dạn và gần gũi nhưng với chim lớn và săn mồi thì hay ,nhưng với chim cảnh nhỏ thì mình thấy nó hơi không đúng cách và không tốt lắm,
các loại finch, yến ,khoen ,... mà nuôi kiểu này thì còn gì là linh hoạt bay nhảy,líu lo nữa.
Choè than ,choè lửa ,hoạ mi ...mà nuôi lồng không đúng qui cách còn chơi không tốt huống hồ là cột cổ ,Có những con chim đã quen lồng khi mỡ cửa còn không bay ra nữa,còn chóp mào người ta nuôi thả sáng mở lồng cho ra chơi trưa vào lồng ăn uống ,rồi người ta mới đóng cửa lồng lại ,nói chung chim mình nuôi với tấm lòng và sự chăm sóc kỷ lưỡng thì sẽ thuần ngon lành thôi mà lại phát huy hết khả năng của chim ,
hy vọng với sự thử nghiệm của thích động vật ,anh em 4rum SVC chúng ta sẽ biết được những cái mới của tập tính con chim ,từ đó sẽ có nhiều kinh nghiệm hơn trong nghiệp dĩ nuôi chim cảnh của mình,và hoàn thiện nó tốt hơn , THÂN MẾN

zen

"Mọi thứ rồi sẽ qua đi, chỉ còn tình người ở lại"
Thành viên BQT
SVC$
0
em khâm phục anh rùi anh thích động vật ah.chưa bao giờ em gặp cách nuôi tương tự như thế.đúng như lời anh phoenix108 nói nuôi kiểu cột cổ này là bước đột phá mới trong cách nuôi chim kiểng hiện nay.nhưng xin cho em hỏi thêm là nuôi kiểu này thì lúc con chim mở miệng hót thì sẽ ra sao? và nếu cột cổ thì khi chim bay nhảy thì nó có bị rụng lông cổ không anh?em xin cảm ơn

TRÂN NGOẠN

Thành viên cống hiến
SVC$
0
Chào Cả Nhà !
Qua nhiều năm cũng như nhiều thế hệ người chơi chim mà người ta đã tích lũy và rút ra được nhiều kinh nghiệm cũng như các cách thức nuôi của từng loại chim cùng với đó là từng loại chim sẽ có một cách nuôi nhốt trong từng loại lồng khác nhau chẳng hạng như sơn ca thì nuôi loại lồng dài cao , hoạ mi thì nuôi lồng có cửa trám (kiếm) cu thì nuôi loại lồng nhỏ thấp còn các loài vẹt két thì nuôi xích chân ........vv.....còn nửa một số loại như bên TQ người ta nuôi cột cổ đó chính là cách chọn tốt nhất để nuôi từng loại chim mà những thế hệ người đi trước đã tìm ra nhằm nuôi chim tốt để chim phát huy hết cái hay cái đẹp của chúng và đó cũng là để bù lại công sức của người nuôi. Anh thich_dong_vat thấy người ta nuôi cột cổ cũng bắt trước theo nhưng theo mình thấy không phù hợp vì những loại chim như choè than cần phải có lồng bay nhảy chứ cột cổ thì không ổn chúc nào , Anh muốn nuôi cột cổ thì nên chọn một số loài chim cho phù hợp chứ cái kiểu này sẽ bị hạn chế chim làm sao mà chim phát huy hết cái hay của chúng được.
Mình xin đơn cử với anh thich_dong_vat một số loài có thể chơi cột cổ được chẳng hạn như bách thanh hình như anh thich_dong_vat cũng có nuôi hay là chim oanh và một số loài thuộc họ sẻ , thạch yến chắc cũng có thể chơi kiểu này được.....Hôm nào rảnh mình sẽ tìm thêm một số tư liệu về nuôi chim cột cổ cũng như các loài chim có thể chơi cột cổ giới thiệu thêm với anh.
Vài lời góp ý nếu có gì không phải mong anh em bỏ qua và chỉ dạy thêm . Cảm Ơn !
Thân chào!

Chỉnh sửa lần cuối:

thich_dong_vat

Đang nghỉ mát
Đang nghỉ mát
SVC$
0
to phoenix108:
hihi, đầu tiên là con cảm ơn chú Thuỵ đã có ý đóng góp cho cách chơi của con, nhưng con xin khẳng định là với độ dài của dây theo khoảng cách phù hợp, chú chim sẽ ko có chuyện gì và vẫn hót hát như bình thường. Con sẽ coi lại chú khoen hay chú dòng dộc nghệ của con khi bay nhảy và sẽ quyết định cách cột, còn than lửa hay mi thì cách cột này con check rồi, ổn và chim vẫn căng nếu chăm sóc đúng.
Nếu như chỉ cột đc chim săn mồi thì con đã ko chịu khó hao tốn để tìm những chú chim đẹp về cột, bởi vì mình chơi chim chứ chim có chơi mình đâu, nếu ko huấn luyện đc những loài chim nhỏ thì các loại lớn như chim săn mồi nói huấn luyện con nghĩ là hơi khó, vả lại con ko thể nào chỉ chơi một loại vì lý do là còn phục vụ nhu cầu khách hàng nửa mà, ko thì con của con đói ah. hihihi.
chú có tài liệu nào dạy chim làm xiếc chỉ con với, con đang cần nó để làm trò cho mấy con két của con và cả chú cao cát đc chuyển giao nửa.
to zen:
chim vẫn ko bị rụng lông cổ khi bay nhảy vì chỗ cột đó có dạng như một cái vòng chứ ko phải chọt vô cổ chim xâu lại (vì có ng đã từng hỏi anh như vậy rùi) đâu.
anh nuôi kiểu này vì sở thích tìm cái mới mà em, mới tập chơi nên chơi kiểu cũ chán lắm, ng mới tập cái mới.
to trân ngoạn:
mình cũng đã từng thấy những chú mi xích chân, những chú lửa, than cột cổ hót và rất căng rồi bác ah, đúng là theo mắt nhìn bình thường sẽ thấy chú chim có vẻ sẽ hạn chế vì sợi dây cột, nhưng nếu có quan sát chú chim bay nhảy khi nhốt lồng và cách của mình thì mình thấy cách của mình ít hạn chế hơn vì em nó có khoảng ko mà cũng hạn chế bể đầu rớt lông của những chú chim khi mới mua hoặc bẫy về, nói chung mình là ng mới nên cũng còn non kinh nghiệm.
to xanh-tím: với chuyện chia sẽ kinh nghiệm thì hôm nào mình sẽ có một bài nói về cách cột cổ cột chân, bạn cố chờ nha( vì cần hoàn thiện rùi mới dám đưa k/nghiệm chứ).

thich_dong_vat

Đang nghỉ mát
Đang nghỉ mát
SVC$
0
úp thêm chỗ ngủ của chú than nay72 nè, sẵn tiện bà con góp ý luôn nha.
gal.php

Mã:
http://img10.imageshack.us/slideshow/smilplayer.swf" width="426" height="320" name="smilplayer" id="smilplayer" bgcolor="FFFFFF" menu="false" type="application/x-shockwave-flash" pluginspage="http://www.macromedia.com/go/getflashplayer" flashvars="id=img10/img0176ax.jpg"/>

max_tomato

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
loại chơi này mới nè, để kiếm con chim bổi làm thử gòy lên cho mọi người ý kiến.

tungden

Thành viên tích cực
SVC$
0
chim nhìn rât mê có chiếc đuôi dài dặc biệt nhưng cách nuôi chim buộc của bạn trông tội nghiệp chú chim lắm,chim ko đựoc bay nhảy.bạn mua cho em nó chiếc lồng to thì đẹp hơn.chúc mừng bạn có chú chim đẹp

MTCHIP

"Black and white"
SVC$
0
Chào anh Thích thú!

Nhìn hình ảnh này theo một cách khách quan thì có cảm giác anh đang muốn chứng minh tài nghệ của mình hơn là chơi.
Vì sao Chip nói như thế?
Thứ I, nếu anh muốn chứng minh tài năng hiếm có của mình mà ít người làm được thì anh đã chứng minh được rồi đấy! Điều đó Chip và không ít người đã công nhận.
Thứ II, anh đang chơi??!!! Vậy có phải cách chơi của anh là tận hưởng cảm giác bằng ánh mắt và sự tò mò của người khác, chứ không phải anh đang cảm thụ cái hay cái đẹp của chú chim (anh cột thế thì cảm nhận được bao nhiêu?), vì anh chơi không giống ai cả. Cái này anh cũng đã làm được.
Chip rất đồng tình khi thấy anh cột chân những con chim săn mồi, vì rất hợp lý như ý trên đã có nói. Và cũng có lần dự định tìm 1 con như của anh, rất hay đấy!!
Nhưng khi anh tiếp tục phát triển sang những dòng chim ăn côn trùng, hút mật ...
Không biết nói sao, nhưng Chip thấy anh rất dị và độc.
Cũng xin nói thêm với anh, rất may là anh đang ở Việt Nam, nếu ở nước ngoài thì những hình ảnh này chỉ cần 1 người hàng xóm rãnh chuyện rỗi mồm là anh rắc rối to đấy.
Hy vọng sắp tới còn có dịp xem anh cột thêm nhiều con nữa.
Em góp ý nhé.
- Cột voi vào cột nhà anh.
- Cột cọp bằng đây nilon trong phòng ngủ của anh.
- ...
:)) Chúc anh thành công và hy vọng sớm có kết quả... :))

Vài dòng cùng anh.

Thân.

thich_dong_vat

Đang nghỉ mát
Đang nghỉ mát
SVC$
0
Chào anh Thích thú!

Thứ I, nếu anh muốn chứng minh tài năng hiếm có của mình mà ít người làm được thì anh đã chứng minh được rồi đấy! Điều đó Chip và không ít người đã công nhận.
Thứ II, anh đang chơi??!!! Vậy có phải cách chơi của anh là tận hưởng cảm giác bằng ánh mắt và sự tò mò của người khác, chứ không phải anh đang cảm thụ cái hay cái đẹp của chú chim (anh cột thế thì cảm nhận được bao nhiêu?), vì anh chơi không giống ai cả. Cái này anh cũng đã làm được.

Nhưng khi anh tiếp tục phát triển sang những dòng chim ăn côn trùng, hút mật ...
Không biết nói sao, nhưng Chip thấy anh rất dị và độc.
Cũng xin nói thêm với anh, rất may là anh đang ở Việt Nam, nếu ở nước ngoài thì những hình ảnh này chỉ cần 1 người hàng xóm rãnh chuyện rỗi mồm là anh rắc rối to đấy.

Em góp ý nhé.
- Cột voi vào cột nhà anh.
- Cột cọp bằng đây nilon trong phòng ngủ của anh.
- ...
:)) Chúc anh thành công và hy vọng sớm có kết quả... :))

Vài dòng cùng anh.

Thân.

Xin nói thế này nhá, nếu chứng minh tài năng thì có chăng là tài năng bắt chước, vì trước mình cũng đã có ng làm thế( các trang web TQ), tại VN cũng khối ng làm theo nhưng kết quả thì ko ai thông báo nên ko biết.

Nếu có dịp tận mắt thấy các em nó chuyền theo những cành cây thiết kế hay là bay tự do trong khoảng giới hạn thì có lẻ cảm nhận của bạn sẽ khác, còn cột chim săn hay là chim nuôi hót thì các nơi mà mình bắt chước ng ta cũng đã làm, và ng ta còn post hình ảnh đấy lên các site mà sao chẳng thấy ai gặp rắc rối nhỉ, ở các nc ấy mình thấy hình như họ đối xử với thú vật tốt hơn chúng ta ấy chứ?

Có lẻ mình tự nhận mình là cốc chủ ác nhân cốc khi trò chuyện cùng các thành viên SvC đã phần nào khẳng định mình là kẻ dị và độc ( theo tất cả các nghĩa mọi ng muốn hiểu)

Nếu như có đk kinh tế thì chuyện kiếm một chú hổ sẽ ko là khó đối với mình,và các trang trại như Đại Nam, bia Pacific, nhà một số vị đại gia mà mình có "giao thiệp chim cò" ng ta nuôi thả và chơi với cọp đc, thì mình nghĩ hà cớ gì mình lại ko thể nuôi một chú để giữ nhà nếu có đủ đk nhỉ?

Vài dòng cùng ông bạn nhé!

Và may mắn cho mình là những hình ành huấn luyện chim như thế này đã ko post lên, nếu ko lại gặp rắc rối to rồi ông bạn nhỉ, cũng khá nhiều ng muốn làm thế lắm đấy chứ!

Thân!

dulong

Thành viên tích cực
SVC$
0
em thấy anh TĐV sao không lập topic hướng dẫn cho mội người cách cột chim và thuần như thế nào đi.....:a01:

yeuchuatron

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
ai củng hiểu chỉ một người không hiểu , nên có một tập đoàn ngọng nghiệu đứng khuyên lơn :a43::a43::a43::a24::a24::a24::a22::a22::a22:

hangdoc

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
bác này chắc phải đổi tên là giết động vật thì đúng hơn là thích động vật :a36:

hunglucky

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Xin chân thành có lời nhắn nhủ với bác Thich-dong-vat, mình đã có lần nói là bác là người mê chim nhưng không thương chim, hôm nay đọc được topic này thấy nhiều người cũng giống ý mình quá, quả thực bác rất chịu khó sưu tầm chim và có rất nhiều loại chim lạ, độc đáo nhưng mỗi lần nhìn thấy chim của bác bị cột chân, cột cổ là mình xót hết cả ruột, nhìn lũ chim trông thật tội, ai tham gia vào diễn đàn đều là những người mê chim nên hãy tạo được điều kiện tốt nhất cho chim rồi hãy nuôi không thì đừng nuôi nữa bác ạ.

thich_dong_vat

Đang nghỉ mát
Đang nghỉ mát
SVC$
0
ai củng hiểu chỉ một người không hiểu , nên có một tập đoàn ngọng nghiệu đứng khuyên lơn :a43::a43::a43::a24::a24::a24::a22::a22::a22:

chịu nhất câu này của bác, nói chung là chỉ một ng ko hiẻu nên cứ làm những gì mà ng kác có cố cũng chưa chắc làm đc, sorry nếu nói mà làm ai đó khó chịu thì cũng đành chịu

zedo_ng

Thành viên tích cực
SVC$
0
To thich_dong_vat: bạn tuyển được 1 em đẹp quá! nhìn cái đuôi dài thấy mê. Tuy nhiên nhìn sợi dây cột thì thấy...ghê! :a01: Bạn chắc để nuôi trong nhà phải không? Nếu bạn không muốn nuôi lồng gò bó thì mình thấy hay nhất là bạn thuần chim để nuôi thả thì rất hay và phát huy được hết khả năng của 1 chú chim đẹp.

huynhlong963

Thành viên tích cực
SVC$
0
Bác cột chòe than vào cầu trông lạ quá như vậy chú nó bay vòng vòng rồi chổ đâu mà bám như vậy dể hư lông lắm.Nhìn tướng chim của bác ngầu quá chim đá hay hót vậy bác??

hieuhieuhieu

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
:a33: mấy anh cho em hỏi làm sao cột cổ, với lại cột cổ để làm gì thế ạ:a03::a03::a03:

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom