Guest viewing is limited

ngayhomnao

Thành viên mới
SVC$
0
cho hỏi các bác việc dặt bẫy khi bẫy chim cm để có một vị trí tốt cho chim ngoài nhảy vào vào cần sập có thật sự quan trọng không ? em cũng đã từng đi bẫy và cũng bắt dc chim nhưng chưa bao giờ để ý đến chuyện đó.

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0
Ðề: cách đặt lồng bẫy khi bẫy chim !

Việc này cũng quan trọng không kém bạn à!

ta tìm một cành tốt để đặt lồng bẫy để thế lồng tiện cho chim ngoài nhảy vào. Mà hạn chế chim ngoài nhảy quanh lung tung, không nên treo lồng ở thế cành quá nhiều quanh lồng. Vì vậy, con chim trời cứ nhảy quanh mà đấu hót, việc này bất tiện cho chim mồi. Cho nên treo sao mà ở móc lồng đổi lên có cành mà từ phía móc lồng xuống chung quanh là không có một cành nào (vì thế mà fans đi bẫy có thêm cái câu liêm là vậy) để gọt bớt cành thế gây hại cho chim mồi. Thế này tạo cho nó đứng trên và chỉ việc nhảy xuống "rụp ét ét ét........" và rồi ta chỉ việc la lớn lên dính rồi và chạy tới gỡ ra :D

Chào Mào Bl

"Đam mê Chào mào"
SVC$
0

cho hỏi các bác việc dặt bẫy khi bẫy chim cm để có một vị trí tốt cho chim ngoài nhảy vào vào cần sập có thật sự quan trọng không ? em cũng đã từng đi bẫy và cũng bắt dc chim nhưng chưa bao giờ để ý đến chuyện đó.

Việc chọn thế treo chim rất quan trọng đặc biệt là chim trận, những chú chim này khôn ngoan lắm, nếu không có thế tốt thì không bao giờ bẫy được chúng, mình đi bẫy cũng gặp nhiều chú chim rất khôn, phải gài thế và rình nó đến khi nó chịu không nổi nhảy vào đá mới có thể tóm được chúng.
Nếu Bạn không để ý đến thế treo chim mà vẫn bẫy được thì chim vùng đó còn nhiều ít bị bẫy hoặc chim má trắng.

lâmqt

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

hôm qua em đi bẩy gặp một con chim đầu đàn nó rất khôn ,e đổi rất nhiều thế mà củng k chịu nhảychỉ đứng bên cạnh lồng hót thôi ,em chờ từ 6h sáng đến 4h chiều mà nó vẩn k chịu nhảy .anh em nào có cách jì thì giúp e với:a34:

minhdinh

Thành viên tích cực
SVC$
0

hôm qua em đi bẩy gặp một con chim đầu đàn nó rất khôn ,e đổi rất nhiều thế mà củng k chịu nhảychỉ đứng bên cạnh lồng hót thôi ,em chờ từ 6h sáng đến 4h chiều mà nó vẩn k chịu nhảy .anh em nào có cách jì thì giúp e với:a34:
mình cũng đã từng gặp con chim trận như bạn.
theo kinh nghiệm của mình là như sau: đầu tiên mình quan sát xem con chim trận đó đã say mồi chưa ( có nghĩa là đứng sát lồng bẫy và đấu với chim mồi) sau đó bạn dời lồng bẫy sang vị trí bẫy khác xem chim đó có theo ko?( chú ý là dời gân chỗ bẫy ban đầu thôi)nếu nó vân theo thi bạn kiếm 1 cây thật trống trải ở gần đó bạn đặt (hoặc là 1 cành gần lồng bẫy thôi) nếu chim trận vẫn chưa chịu đá chim mồi thì bạn đặt lồng bẫy xuống đất . chim trận sẽ kiếm 1 vị trí để đa6u1 với chim mồi khi không có vị trí nào nó sẽ đậu lên cành sập thôi. cách bẫy này chỉ phù hợp với chim trận đã đấu say mồi thôi còn chim chưa say chắc chắn sẽ không dc.
còn nếu như vậy mà vẫn ko dính thì rất có thể là chim đó đang nuôi con. nó chỉ đấu hót để doạ mồ chứ ko vào.
1 vài đóng góp nhỏ chúc bạn bẫy dc chú chim hay.

yeuchuatron

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

các bác cho hỏi , khoảng cách treo lòng từ dưới đất lên bao cao là hợp lí

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0

Đặt lồng bẫy chim thì tùy vào hoàng cảnh bạn à.
Như ở trên núi thì CM cũng bay cao và cũng sà xuống bụi cây.
Vì thế thường các fan chơi CM ở QN-ĐN vẫn treo cao lồng trên cây tầm 3 mét đổi lên, vì an toàn và dễ nhìn ngó lồng chim mồi.

Ngày xưa khi chưa ai nuôi CM nhiều, vườn và thôn quê cây cối lại còn nhiều CM hay bay từng đàn về, dĩ nhiên khi về chúng không xuống thấp lắm. Lúc đó thì các fan bẫy CM lại sào càng cao càng tốt :)

Thân,

hieumap

Thành viên tích cực
SVC$
0

Nói chung là mỗi người mỗi cách !
Theo mình thì thấy thuận chổ nào có thể nhìn thấy và xa tầm với của trẻ :a16: còn như chim bạn nói ở trên thì cách tốt nhất là : dùng lá cây che hết bẩy chỉ chừa ở phần cầu , cào cào thì dùng dây kẻm nhỏ xim ngang bụng khoảng 5 , 7 con mỗi bên . Nếu có dây bồng bông thì bạn che luôn cả lưới thì càng đẹp ( vẫn tô điểm ớt , chuối , cà chua ) vì theo mình dù có gấu tới đâu thì củng phải đói thôi + cào cào nhẩy nhẩy nửa thì ....... ?
chúc thành công Thân !!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

thanhbonsai9x

"mãnh hổ vờn mây"
SVC$
0

em có cách treo lồng bẫy như thế này, treo lồng ở nơi thoáng(hok nên treo trong nhánh um tùm vì chim ngaòi khó tiếp xúc và khó quan sát chim mồi), đón đúng hướng chim ngoài bay vào , xung quanh bẫy thì ko có nhánh cây trừ nhánh trứoc bẫy để chim có tư thế nhảy( gọi là cầu thế) nhánh này cao hơn bẫy khoảng một gang tay, cách bẫy cũng cở một gang(có thể linh hoạt chứ hok nhất thiết), và chỉ có một cành cho một bẫy để chim ngoài dễ dàng nhảy vào bẩy. hok nên treo nơi nhìu cành như anh BD đã nói chim hok chịu nhảy vào bẫy và khi bẫy xập thì vướng cành(cái này mới điên nè), hok nên treo hok có cành nào vì như vậy chim hok có tư thế nhảy vào bẫy đc. Chào Mào hay các loại chim khác thì dễ trong việc chọn cầu thế chứ chim cu gáy mà chọn cầu thế hok tốt thì đừng mong bẫy đc chim ngoài
thân

lovechaomao

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Chuyện này theo mình thì cũng đơn giản thôi mà. Mỗi khi đi bẫy chim chúng ta chiệu khó quan sát một tí, tư duy một tí, ... dần dần sẽ có kinh nghiệm cho riêng mình. Mà như các bạn ở trên đã nói thì tối kỵ nhất trong khi treo lồng bẫy là có nhiều nhánh cây xung quanh lồng. Cách tốt nhất là mình nên treo lồng bẫy ở cành nào thật thoáng, cành càng vươn ra xa gốc cây càng tốt, xung quanh lòng không có nhánh cây nào và chỉ có một hoặc hai nhánh cây nằm ở trên cầu một tí. Làm sao làm miễn sao khi chim rừng muốn áp sat lồng bẫy thì nó phải đậu trên hai cành đó. :a03::a03::a03::a03:

bean

Thành viên tích cực
SVC$
0
ACE cùng góp ý về việc đi bẫy nhé

Chúng ta đều đã đi bẫy, và những người đi bẫy cũng phải có ít kinh nghiệm về nơi nào có chim, nơi nào có ít chim, chim chỗ nào nhát hơn, nhưng có một vấn đề qua trọng cũng không kém là treo lồng bẫy như thế nào để chim có thể nhảy vào.
Có nhiều người bảo rằng treo lồng sao cho cầu bẫy quay về hướng của một cành cây cách cầy 10cm là tốt nhất, có người nói là cứ móc đại lên một cành thật cao là chim sẽ nhày vào, có người lại bảo là xem cây nào có ít cành treo lồng vào một cành mà không có cành nào nằm ngang với lồng thì khi chim đấu nó sẽ nhảy vào. Các ACE trong diễn đàn nhận xét giúp cách nào theo kinh nghiệm của ACE cho là đúng.

chaomao_gialai

Hội Chào Mào Bình Thạnh
SVC$
0
Ðề: ACE cùng góp ý về việc đi bẫy nhé

Vấn đề của em đã được thạo luận rất nhiều rồi, nhưng theo anh thì thế để cheo lồng bẩy Chào Mào rất quan trọng nhằm muốn bẩy nhanh hay chậm, muốn nhanh dính thì treo cánh lồng bẩy gần một cấy thế cách 10cm như em sẻ là đà để chim trời vào đá nhanh dính, còn việc móc lồng bẩy chổ nào cũng được chỉ là muốn nhìn cảnh chim mồi và chim trời đấu đá nhau chứ như vậy rất dể bị bể chim mồi.

nguyen de

Thành viên tích cực
SVC$
0
Ðề: ACE cùng góp ý về việc đi bẫy nhé

Đúng như bạn chaomaogialai nói đó vấn đề này đc nói và đề cập rất nhiều lần rui f.mình cũng có chút kinh nghiệm chia sẻ cùng bạn.khi đi đánh chao f mào ko phải con nào cũng nhảy vào ngay đâu,chúng còn đấu chán lo có khi cung x ko them f nhảy cầu.Tùy từng địa thế và cách chơi của chim trời mà ta treo lồng nếu cảm thấy thế treo lồng kiểu này ko hợp lý thì ta phải đổi thế ngay.Ý của mình là bạn hãy xem tình thế khi chim đaua như thế nào để ta treo lồng. chúc bạn thành công.

quenchoi

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

bạn à! bác bach đề nói thế là quá đủ rồi, giờ chỉ còn óc quan sát của mình nữa thôi

Chanhdaklak

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Mấy bác nếu như muốn có kinh nghiệm thực tế thì thường xuyên đi bẫy thì sẽ có kinh nghiệm thôi,chứ nói ở đây thì chỉ đúng 1 phần nào đó thôi.Em đã từng gặp phải con chim trận tới đá chim mồi đủ thế mà nó vẫn không chịu nhẩy vào cò tử,còn cách cuối cùng là moi 1 cái hố chỉ chừa 2 cánh lụp thì mới thu phục được

gacon

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Theo mình thì việc chọn thế phụ thuộc nhiều vào chim ngoài và tài nghệ của chim mồi. Nếu bạn có một chú mồi tốt, chim ngoài đang căng thì thế nào cũng được. nhưng với vùng chim dạt lồng thì treo lồng nơi thoáng khả năng bắt chim ko cao, ko nhanh bằng treo nơi cây có tán rậm che phủ. (giống như bẫy chích Chòe Lửa hoặc cu gáy); tất nhiên chỗ cành thế thì phải thoáng 1 chút.
Còn với chim ngoài dữ, hay đá mép lồng thì treo thoáng và tạo cành thế đối diện với cầu tử,
Chim mồi treo càng thấp thì càng mất ưu thế -> đồng nghĩa chim ngoài sẽ đá nhanh hơn khi treo cao.
Trước đây mình có gặp 1 em rất trận, chỉ đá dưới đáy lồng đá lên, rất dữ chim. dù có bịt kín cả lồng thì em này vẫn bâu bên dưới. (đá cho tới khi bể mồi) sau này mình treo mồi lên ngọn 1 cây sầu riêng cao, bên dưới ko có 1 cành nào .... để em nghỉ chân khi đó ẻm mới chịu nhập hộ khẩu.

nguyenducnam2005

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Nếu nói tó­i chuyên đề này thì nhiều thế lám, chỉ khi bạn đi thụ­c tế thì sẽ tốt ho­n, tùy vị trí thế mà mình treo lônhf bẫy cho phù họ­p, bá­t chim nhanh, chim lồng đá có lọ­i thế ho­n chim trò­i.than

ngosyhoanganh

Thành viên cống hiến
SVC$
0

hôm rồi đi bẫy chim mồi của tui bị một trận khiếp vía. khi treo mồi xong tôi và anh bạn ra xa xa uống nước nói chuyện chim mồi vẫn hót bình thường một lúc sau thấy nó ché inh ỏi tưởng có con chim ngoài hăng lắm chạy ra hóa ra là một chú diều hâu to lù như con gà mái tơ lượn quanh lồng bẫy, vội vạng chạy ra đuổi nó đi. hú vía.
các bạn trọn nơi và thế treo chim mồi cũng phải cẩn thận nhé!

duongchulam

Thành viên tích cực
SVC$
0

thấy mấy bác kể chuyện hay quá, em cũng xin đưa ra 1 trường hợp của em đã gặp.đó là tháng 4 năm ngoái khi em mới vừa con mồi (hiện đã về nơi xa rồi), đang tính thử xem mồi thế nào thì ông anh vợ gọi phone là có 1 em Chào Mào về đấu với con má trắng em cho ổng thế là xách xe vào liền lập tức,phải nói hôm đó thời tiết rất đẹp trời dịu mát, trên đường đi vào thì mồi đã hót um sùm như lâu lắm rồi mới được chinh chiến, khi tới nơi lúc em vừa mở áo trùm lụp ra thì lập tức khẹt liền trên tay luôn, tưởng em bổi sợ nên ngại treo xa xa cái lụp con má trắng của ông anh. giới thiệu với các bạn con này là chim của người khác xổng nên rất khôn và dữ ông anh đã theo 2 ngày rồi nhưng chưa làm gì được nó. nó cứ đứng sát lồng hù dọa con má trắng cho tới khi con má trắng im thì thơi nó mới bỏ đi...quay lại phần mình thì mình xuống bờ hồ và treo mồi lên ngọn cây xồi thì con bổi tiến tới lập tức và cả 2 chiến đấu say xưa như điên tiếc con bổi này liền ché dọa con mồi em nhưng con mồi em thì già rồi (12 mùa lúc mua) liền múa cầu dụ em nó, phải nói em nó khôn quá cầu sập mà em nó không dính thế là nó bu đáy và hông để tấn công con mồi, tình hình này cứ lập lại trong 30 phút thế là em nản tính rút chim về. khi treo chim xuống cây gì đó hình như là cây chôm chôm mới lớn thì phải cao khoảng 2 mét hay sao ấy em treo đơn giản thôi (treo đại) 2 cành cây song song với nhau 1 trên 1 dưới, khoảng cách vừa đủ để đáy lụp chạm cành cây dưới trong khi đó em quay lại chỗ núp thu dọn đồ thì nghe chim ché (không biết con nào nữa tại đói qua trưa rồi mà) quay lại thấy dưới đất có con chào mào đang bị xỉu và 1 mặt lồng đã sập xuống (chắc va phả mặt lụp - khôn quá hại bản thân). rất may là em nó không sao cả và thế là chiến lợi phẩm đầu tiên của mình chính là em đó, lúc về thấy ông anh vợ cứ xem con bổi đó hoài, biết là ổng mê con này lắm rồi. nên em quyết định tặng ổng luôn cho thêm tình anh em. ổng mừng lắm ổng nói cho em con má trắng lại,nhưng ai lại làm vậy đúng không các bác. tuy chim mồi của em không còn nữa nhưng đó là 1 kỷ niệm đầu tiên về chim chào mào của em. thân chào các bác:a45:

duc_dn1210

"Đam mê và đam mê"
SVC$
0

Nếu nói về bẩy thì có rất nh cách mà bạn muốn bẩy nhé,khi bẩy chim tơ má trắng thì bạn k cần nhất thiết chú trọng đến cách bẩy ntn,còn về cách bẩy chim lứa thì càng khác hơn nữa nhé,chim lứa thì đc đâo tạo từ chim già lên nên cách đánh và cũng như cách đá của chim mồi thì càng khấc hơn,cách chú ta ra đòn thì nhanh và mạnh cũng k kém chim già và k đủ độ tinh khôn như chim già,do đó khi chú ta ham say đá sẽ dính cầu thế bất cứ lúc nào.Còn về chim già thì cách chú ta thể hiện bạn sẽ thấy rõ hơn bằng nh cách khác nhau,sự tỉnh rah và khả năng :ôm"lồng là rất cao,do đó đòi hỏi ta phải quan sát cách chú ta đá và cách chú ta bu lồng đá ntn để ta phán đoán thay thế cách đá để khi chim đá phải chạy "cầu" lám sao cho khi chú ta "bu" lông là dính,còn nói nôm na chung chung thì có rất nh cách mà ta có thể treo lồng.Phải tùy trường hợp từng chú chim mà ta phải "dọn" và "chặt" hay "bẻ" bớt cành chỉ để các nhành thế làm sao mà khi chim nhảy chỉ có vào mà k co ra là đc.Khi bạn đánh chim rừng mà k bao jo dính bẫy là chuyện khác,còn khi chim rừng mà thấy lồng như chim nhà thì 80% nếu theo cách bt thì k bao giờ thu phục đc nó thưa bác,bởi thế ng ta thường hay nói câu cửa miệng thế này"K loài vật nào lại khôn hơn con người đc".Chỉ có thế thôi là bác đã thu phục đc e chim rồi
Cảm xúc và kinh nghiệm từ bản thân k phải các bác bỏ qua,:a15:,kinh nghiệm còn non kém

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom