Guest viewing is limited

củcàrốt_hócmôn

Thành viên tích cực
SVC$
0
mình có 1 cách chọn này nhưng mà đc 50% thui, chỉ nhìn cổ, có cườm nhiều là trống, con mái không có hoặc ít cườm thui, tướng con trống to hơn con mái, con mái nó thon nhỏ

aikin

"Aikin - yêu chim cảnh"
SVC$
0
Giúp em phân biệt cu trống - mái với ! help !

Em chỉ mới bắt đầu nuôi cu gáy cách đây được gần 5 tháng. Và hiện nay có nuôi 2 con.
Cả 2 chim cu của em đều rất siêng gáy, và được mấy bác lớn tuổi nhận xét là chim to và mã đẹp.
Vậy mà sáng hôm nay, tự dưng 1 con ..đẻ ra 1 quả trứng .:a17:Huhuu..Vậy thì đích thị nó là con mái rồi. Em phải làm sao đây?
Nó có màu lông rất sáng, cổ có cườm lớn và rất dày cườm, trán cũng lớn. Hơn nữa sáng nào cũng gáy rất dõng dạc, thậm chí từ mấy hôm nắng trời, nó còn gáy nhiều hơn, gáy cả ngày ý. Vậy sao nó lại là mái được..huhuhu:a19:
Còn con còn lại em cũng đâm ra nghi ngờ, không biết tính sao đây?! Em nhìn thì thấy chúng quá giống nhau:a42:, chẳng có điểm nào khác cả..:a40:
Mọi người có thể giúp em được không ạ?!

Thaibq2003

Thành viên tích cực
SVC$
0
Ðề: Giúp em phân biệt cu trống - mái với ! help !

Em chỉ mới bắt đầu nuôi cu gáy cách đây được gần 5 tháng. Và hiện nay có nuôi 2 con.
Cả 2 chim cu của em đều rất siêng gáy, và được mấy bác lớn tuổi nhận xét là chim to và mã đẹp.
Vậy mà sáng hôm nay, tự dưng 1 con ..đẻ ra 1 quả trứng .:a17:Huhuu..Vậy thì đích thị nó là con mái rồi. Em phải làm sao đây?
Nó có màu lông rất sáng, cổ có cườm lớn và rất dày cườm, trán cũng lớn. Hơn nữa sáng nào cũng gáy rất dõng dạc, thậm chí từ mấy hôm nắng trời, nó còn gáy nhiều hơn, gáy cả ngày ý. Vậy sao nó lại là mái được..huhuhu:a19:
Còn con còn lại em cũng đâm ra nghi ngờ, không biết tính sao đây?! Em nhìn thì thấy chúng quá giống nhau:a42:, chẳng có điểm nào khác cả..:a40:
Mọi người có thể giúp em được không ạ?!

Con nào cũng gáy - quá hay phải không bạn, chim gáy mà dù trống hay mái đều gáy cả tuy nhiên có sự khác nhau khi chúng gáy, đó là con trống thì gù còn con mái thì không (chim nhà mình như vậy) do đó bạn xem con còn lại có gù không - tức là cúi đầu vẫy vẫy cánh và gù liên tục. Đó sẽ là con trống, còn con đã đẻ thì tất nhiên là mái rồi.
Nếu chúng không cùng một tổ chung bố mẹ (chung huyết thống) thì bạn có thể nuôi đẻ được đấy còn không bạn cứ treo lồng hai con cạnh nhau chúng cũng gáy. Mà mục tiêu là nghe gáy thì được rồi còn gì. Thân

TuTX

Làm người thì khó!...
SVC$
0
Để phân biệt chim cu gáy trống/mái. Hiện đã có nhiều bài đề cập (trong trang ABV chẳng hạn).
Đơn giản nhất có thể bạn chọn con có:
-Đầu tròn, nhỏ, mầu sám xanh
-Gồ mũi lồi cao
-Đứng trên cầu có dáng lưng gù, đuôi cụp
- Chân to
- Sờ tay giữa 2 lườn chim, thấy "ghim" hẹp
- Khi gáy có ra tiếng đảo, không đơn điệu
Đó là biểu hiện của chim cu gáy trống.

namsapa

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
ôi trời ôi ! , con cu gáy nó gáy cù cù .cục cu cù chứ gì , non thì đầu nhỏ cổ to , sau 3 tháng là phân biệt rễ nhất , nó có khoanh cườm quanh cổ mầu như hạt cườm

CMdongnai

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
nếu vậy thì dễ thôi mà bạn cứ tách ra mỗi con một lồng con nào đẻ thì con đó đích thị là mái rồi

namthieulam

Thành viên mới
SVC$
0
Theo tôi cách nhanh nhất và đơn giản nhất để phân biệt Cu Gáy trống mái là...xem mũi của chúng. Nếu là Cu Gáy trống thì múi thịt ở mũi to tròn và gồ lên; còn Cu Gáy mái thì múi thịt hẹp, dài xuôi chiều với mỏ. Cách này xác định trống mái đến 80% đấy...Hi !...Hi!...:a30::a39::a15: Chúc bạn thành công !!! :a18::a04::a14:

vanthaohotel

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
THEO MÌNH THÌ CÓ CÁCH NÀY DỄ NHẤT LÀ CHỤP HÌNH LÊN, đưa lên diễn đàn để nhờ anh em phân biệt giúp! bạn chụp luôn con mái đi. Nếu ở gần nhà có những cao thủ chơi cu gáy khác (vi đã có người khen) thì nhờ họ đánh giá giúp. Chúc bạn có lựa chon tốt nhất.

thanh_my2009

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
em post lại hình và vài lời đánh giá chú cu này rất chi là đẹp lông cánh ở gần cổ xếp đều và dày nữa cườm thì cũng ok chứ chưa tốt lắm em này chắc chắn là trống 100%

bữa khác nhớ chụp hình rõ hơn và sát vào nha anh chụp vậy khó coi lắm chỉ thấy có 1 bên à

hoami1976

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
cám ơn bác nha e chụp bằng dtd lên mờ quá lần sau pó lại nha.

dunglinh83

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Các bác ơi
Cho em hỏi 1 chút. Con cu gáy nhà em gáy Cúc cù cu...cu - Cúc cù cu...cu - Cúc cù cu...cu rồi lúc sau gáy Cúc cù cu - Cúc cù cu -Cúc cù cu. Vậy có nghĩa là gì vậy. Gáy như vậy là có phân biệt được cu trống cu mái ko ạ?
Và lúc em lại gần lồng thì em nó cứ ngậm miệng kêu Cục cu. nhưng kêu rất bé như vậy co nghĩa là gi vậy các bác?

ptd

Thành viên tích cực
SVC$
0
Các bác ơi
Cho em hỏi 1 chút. Con cu gáy nhà em gáy Cúc cù cu...cu - Cúc cù cu...cu - Cúc cù cu...cu rồi lúc sau gáy Cúc cù cu - Cúc cù cu -Cúc cù cu. Vậy có nghĩa là gì vậy. Gáy như vậy là có phân biệt được cu trống cu mái ko ạ?
Và lúc em lại gần lồng thì em nó cứ ngậm miệng kêu Cục cu. nhưng kêu rất bé như vậy co nghĩa là gi vậy các bác?

theo như những gì bạn mô tả thì bạn đang sở hữu một con chim cu gáy đã ghiền người (cu khách), lúc nó gáy Cúc cù cu...cu - Cúc cù cu...cu - Cúc cù cu...cu là nó đang gáy gọi ( gáy chiêu), còn lúc em nó gáy Cúc cù cu - Cúc cù cu -Cúc cù cu là nó đang gáy trận (thúc), còn khi bạn lại gần lồng thì em nó cứ gục đầu kêu Cục cu, cục cu, .... tức là nó đang gù đấy
đối với cu gáy thì chim trống hay chim mái đều biết gáy, gù, nhìn bề ngoài cũng rất giống nhau nên rất khó phân biệt, vì vậy với thông tin bạn cung cấp không ai có thể đoán được em nó là trai hay gái đâu bạn ạ. Chỉ có những người chơi lâu năm và có kinh nghiệm thì nhìn bề ngoài mới có thể đoán được là trống hay mái, nhưng cũng chỉ tương đối thôi, vì có những con chim mà một số lão tiền bối dày dạn kinh nghiệm còn bị lầm (trên diễn đàn cũng đã có một số bài viết đề cập đến, bạn nên tìm đọc lại)
Nếu có điều kiện bạn chụp vài bức ảnh của em nó gửi lên để một số anh em có kinh nghiệm đoán thử xem sao
chúc vui

Chỉnh sửa lần cuối:

thanh_my2009

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
cis vài cái anh em coi nếu dc thì áp dụng
2- Cách phân biệt chim trống mái:
- Chim trống:
+ Đầu nhỏ, tròn, lông đầu xanh.
+ Mỏ to, gồ.
+ Dáng đứng: khi đứng trên cầu đuôi hay cụp xuống (lưng gù, đuôi cụp).
+ Xương bụng phía dưới gần hậu môn chụm.
+ Khi gáy: Chim trống có khả năng đảo giọng.

dunglinh83

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Xin cám ơn bác tdp.

Hôm qua, con cu gáy nhà em nó vừa gáy tiếng lạ lắm. Cục cúc cu cu ... cu. Tiếng cu ở cuối nghe đanh va to lắm. Em có ra hàng chim hỏi thì người ta bảo là nó ra Lèo. Xin hỏi các bác có phải gáy như vậy là ra Lèo không. Nếu mà ra Lèo là Cu Trống 100% rồi đúng không ạ?

PS: Con cu em mới lấy về chưa gù các bác ah`. Em đến gần lồng nó chỉ thì thầm tiếng Cục cù "rất nhỏ" thôi. Nó không gật gù đầu gì hết. Không hiểu như thế la sắp Nổi không? Mong các bác giúp đỡ.

ptd

Thành viên tích cực
SVC$
0
Xin cám ơn bác tdp.

Hôm qua, con cu gáy nhà em nó vừa gáy tiếng lạ lắm. Cục cúc cu cu ... cu. Tiếng cu ở cuối nghe đanh va to lắm. Em có ra hàng chim hỏi thì người ta bảo là nó ra Lèo. Xin hỏi các bác có phải gáy như vậy là ra Lèo không. Nếu mà ra Lèo là Cu Trống 100% rồi đúng không ạ?

PS: Con cu em mới lấy về chưa gù các bác ah`. Em đến gần lồng nó chỉ thì thầm tiếng Cục cù "rất nhỏ" thôi. Nó không gật gù đầu gì hết. Không hiểu như thế la sắp Nổi không? Mong các bác giúp đỡ.

theo mình thì con cu gáy của bạn gáy Cục cúc cu cu ... cu thì là nó đang gáy gọi(gáy chiêu) đấy, đây là con chim gáy bổ đôi (có nơi gọi là gáy 2 cốt, hậu đôi,...) chứ kgông phải là ra lèo gì đâu, và như vậy cũng vẫn chưa đủ cơ sở để kết luận là trống hay mái gì cả.
còn khi đến gần lồng em nó kều grù grù nhỏ chứ không gục gục đầu gù thì có lẽ đấy là biểu hiện em nó đang sợ đấy chứ không phải là sắp nổi đâu. biểu hiện của một con chim sắp nổi theo mình nó là gáy gọi nhiều, đôi khi nghe nó gáy trận và gù một mình, khi nghe tiếng con chim lạ khác gáy thì nó sẽ gáy đáp trả còn cho giáp mặt với con chim khác thì nó sẽ gù
nói chung chơi cu gáy là một môn nhìn có vẻ chân quê, mộc mạc, tuy nhiên để trở thành một "cu thủ" thì cũng khá là phức tạp, đòi hỏi nhiều công sức và cũng phải có niềm đám mê và một chút năng khiếu, vì vậy bạn hãy có gắng nuôi em nó thật tốt, đọc nhiều bài viết trên diễn đàn này để chiêm nghiệm, và đặc biệt nếu có thể thì tìm một bạn chơi có kinh nghiệm để cùng đi gác và cùng bàn luận, mình nghĩ rằng bạn sẽ tìm được rất nhiều niềm vui từ thú chơi này
chúc vui

dunglinh83

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Cám ơn bác ptd rất nhiều.

Em thương con Cu gáy nhà em lắm, em mới bắt nó được 1 tháng nay thôi. Con cu nhà em chắc đang sợ bác àh, tại vì nó bị ông chủ cũ của nó ngược đãi. Vì tội ông í vẫy tay bảo gù nhưng nó không gù nên ông ta liền thò tay bắt nó ra vặt hết lông đuôi và định làm thịt nó. May sao lúc đó em uống nước chè ở quán nhà ông í thấy nó thương quá nên liền hỏi mua, chứ để ông ta thịt nó thì tội nó lắm. Lúc đó em cũng mù tịt về Cu gáy chẳng biết nó hay hay là dở, Trống hay Mái nhưng em vẫn mua. Em mua có 200k thôi nhưng nó rất thuần em thò tay vào gãi người cho nó cũng được. Em cho nó tận 5 cóng thức ăn: 1 nước - 2 thóc - 3 kê,đậu xanh,mè - 4 cám cò - 5 cát vàng. Một ngày cho nó hạ thổ và tắm nắng 1 lần. Dạo này nó cũng khá lên rồi, tuần đầu về không chịu gáy, giờ sáng và chiều đều gáy nhưng còn ít.

Em rất vui. Em mong các bác thấy em có gì thiếu sót về chăm sóc nó nhờ các bác giúp cho, để em chănm sóc nó được tốt hơn. Em không quan trọng em nó là Trống hay la Mái, chỉ mong sao nó sống mạnh khoẻ là được. Mong các bác giúp đỡ.

phan sy tam

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
theo mình con chim mái thì đầu và nhỏ hơn con chim trống cổ con chim mái thì dài hơn con chim trống khi no' vươn cổ lên cao

sequat

Thành viên cống hiến
SVC$
0
đơn giản nhất là bạn hãy nhìn phân con chim mình đang nuôi.phân to thì là cái.phân nhỏ chắc chắn là đực rồi.:a24:

1an_rung

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Cám ơn bác ptd rất nhiều.

Em thương con Cu gáy nhà em lắm, em mới bắt nó được 1 tháng nay thôi. Con cu nhà em chắc đang sợ bác àh, tại vì nó bị ông chủ cũ của nó ngược đãi. Vì tội ông í vẫy tay bảo gù nhưng nó không gù nên ông ta liền thò tay bắt nó ra vặt hết lông đuôi và định làm thịt nó. May sao lúc đó em uống nước chè ở quán nhà ông í thấy nó thương quá nên liền hỏi mua, chứ để ông ta thịt nó thì tội nó lắm. Lúc đó em cũng mù tịt về Cu gáy chẳng biết nó hay hay là dở, Trống hay Mái nhưng em vẫn mua. Em mua có 200k thôi nhưng nó rất thuần em thò tay vào gãi người cho nó cũng được. Em cho nó tận 5 cóng thức ăn: 1 nước - 2 thóc - 3 kê,đậu xanh,mè - 4 cám cò - 5 cát vàng. Một ngày cho nó hạ thổ và tắm nắng 1 lần. Dạo này nó cũng khá lên rồi, tuần đầu về không chịu gáy, giờ sáng và chiều đều gáy nhưng còn ít.

Em rất vui. Em mong các bác thấy em có gì thiếu sót về chăm sóc nó nhờ các bác giúp cho, để em chănm sóc nó được tốt hơn. Em không quan trọng em nó là Trống hay la Mái, chỉ mong sao nó sống mạnh khoẻ là được. Mong các bác giúp đỡ.
Không hiểu "kiếp trước" con chim nó "tu" những gì mà kiếp này nó gặp được người có tấm lòng nhân hậu như bạn vậy?! Mình rất cảm động khi đọc những dòng trên của bạn. Bạn cứ nuôi nó với chế độ như trên là tốt rồi.Chúc bạn vui khoẻ cùng chú chim cưng của mình.Thân!

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom