Guest viewing is limited

hieuhieuhieu

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Em mới mua em Cm má trắng, ở chỗ bán chim nó hót cũng được và cũng hơi dạn. Nhưng vừa về, mới bỏ vào lồng thì bầy chó con ( chó Nhật xinh lắm:a22::a22::a22:) chạy ào ra mừng thì nó nhảy hoài à. Mong anh em giúp làm sao giúp chú bình tĩnh lại và mau dạn người. Xin Cảm Ơn!!!:a12::a12::a12:
THÂN.

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

chaomaobt

"Chào Mào Huế..."
SVC$
0
Ðề: Chào mào má trắng. Cần hỏi gấp......

Em mới mua em Cm má trắng, ở chỗ bán chim nó hót cũng được và cũng hơi dạn. Nhưng vừa về, mới bỏ vào lồng thì bầy chó con ( chó Nhật xinh lắm:a22::a22::a22:) chạy ào ra mừng thì nó nhảy hoài à. Mong anh em giúp làm sao giúp chú bình tĩnh lại và mau dạn người. Xin Cảm Ơn!!!:a12::a12::a12:
THÂN.

Chào Mào má trắng thường là chim chưa biết hót, chỉ có ít con còn má trắng nhưng có giọng rừng. Chim má trắng mà bạn nói chắc là chỉ kêu theo bản năng hoặc sổ được 1-2 giọng chưa tròn tiếng.

Thông thường chim Chào Mào và các loài chim hót khác đều sợ động vật như chó, mèo, chuột, .... nên bạn phải cẩn thận kẻo để chú chim tiếp xúc với động vật thì chú sẽ sinh ra hoảng loạn và có thể bị bể chim. Thông thường nhà có nuôi chim thì ta cữ nuôi mèo, diệt hết mấy con chuột đáng ghét, và canh giữ bọn chó cho cẩn thận.

Chú chim của bạn bây giờ nên trúm áo lồng cho chú lấy lại tinh thần, treo chổ cao mà bọn chó không phát hiện rình mò, sau đó từ từ mở áo lồng cho chú quen với cảnh vật xung quanh và quen với người chủ mới của nó.

Thêm 1 điều nữa là bạn nên thường xuyên lên diễn đàn học hỏi thêm kinh nghiệm thuần chim cũng như cập nhật thông tin

p/s: chim của bạn là chim má trắng nếu không có chim thầy để dạy giọng cho em nó thì em nó có nguy cơ bị "mù chữ" hoặc chỉ nói được "bập bẹ" thôi :a21::a21::a21:

cuong_daik

"lưng gù nhưng tấm lòng ngay thẳng"
SVC$
0

con chim mà đã hoảng thì khó trở lại được nguyên vẹn trạng thái ban đầu lắm, lần sau bạn nên chú ý hơn chứ lại mất công thuần chim thì cũng mệt. Nhớ là chó, mèo, lợn, gà, chuột chiếc...đều sẽ làm chim hoảng sợ dù con cim đó có thuần nthế nào đi nữa, vậy nên bạn fải cách ly hoàn toàn nhé. Bạn chịu khó chăm chút em nó cẩn thận, ít ra thì nó sẽ không sợ mình bạn ạ. Bạn cứ đối xử nhẹ nhàng với cim, cho tắm, cho ăn là chú ta sẽ hiểu ra bạn là người tốt thôi mà :a14:

crazytimes

"Cùng Đam Mê - Cùng Chia Sẻ"
SVC$
0

theo mình thì ở đây cũng không có vấn đề gì là quan trọng cả. Chim má trắng rất dể nuôi mà cũng rất nhanh dạn người. Bạn mới bỏ vào lồng và bầy chó con mới chỉ ra giỡn tí thôi mà không đáng ngại lắm đâu (mình đảm bảo là chim sẽ không vấn đề gì nếu như bạn không cho chó chụp thường xuyên :a01:) giờ bạn cứ đem nó treo chổ gần người (không cần trùm, tủ áo lồng gì hết) cho nó ăn nhiều mồi tươi, cám đủ chất dinh dưỡng, tắm nước, tắm nắng, tập cho nó sang lồng, treo gần chim già cho nó học giọng, ....) khi em nó thay lông xong, ra tách đỏ hết hai bên thì em nó sẽ dạn người thôi.

chuột nhắt

Thành viên tích cực
SVC$
0
cho mình hỏi chút luôn nhé. hôm vừa rồi có đi ra cửa hàng mua được 2 em má trắng lúc bắt 2 em này mình bắt mãi mới được 1 em còn bay bể cả đầu, về nhốt vào lông em này bay kinh quá cứ thấy người la bay lồng lộn cả lên, em đã lấy vải quây nửa lồng rồi nhưng 2 em này vẫn hoảng lắm, bay như chim gia mới bắt về à. các bạn cho hỏi không biết 2 em này có bị bể không, để em con nuôi không em phong sinh luôn.:a43:

Chào Mào Bl

"Đam mê Chào mào"
SVC$
0
cho mình hỏi chút luôn nhé. hôm vừa rồi có đi ra cửa hàng mua được 2 em má trắng lúc bắt 2 em này mình bắt mãi mới được 1 em còn bay bể cả đầu, về nhốt vào lông em này bay kinh quá cứ thấy người la bay lồng lộn cả lên, em đã lấy vải quây nửa lồng rồi nhưng 2 em này vẫn hoảng lắm, bay như chim gia mới bắt về à. các bạn cho hỏi không biết 2 em này có bị bể không, để em con nuôi không em phong sinh luôn.:a43:

Chim má trắng mới về thì cũng nhát như bổi già, nhưng sẽ rất nhanh dạn, và khi thay xong lông thì Bạn sẽ thấy nó như lột xác...

Bạn cố gắng chăm cho nó đừng bị hoảng là được, chú ý việc học giọng thì sẽ ổn thôi...

Chúc Bạn thành công với 2 em nó nhé!

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom