Guest viewing is limited

boycali

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Chào mào bổi mới mua được 1 tuần

Em mới tập tành chơi Chào Mào nên bắt tạm 1 em về để học hỏi. Em này cũng siêng hót nhưng ngoại hình nhỏ con. Hot cũng ko biết thế nào. Nhờ các bác đánh giá giùm.

[YOUTUBE]http://www.youtube.com/watch?v=jQW6YXpMGCI&feature=youtu.be[/YOUTUBE]

vypham

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ðề: Chào mào bổi mới mua được 1 tuần

Chim này chim mái rùi bạn ơi 100%) mới chơi nên chưa có kinhnghiem lựa rùi hi.phong sinh đi bạn.Mà mua người quen thôi ngoài tiệm toàn chim mái có trống thì cũng dở.Theo quan điểm của mình có gì chủ thớt bỏ qua nhe. hi

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0

Em mới tập tành chơi chào mào nên bắt tạm 1 em về để học hỏi. Em này cũng siêng hót nhưng ngoại hình nhỏ con. Hot cũng ko biết thế nào. Nhờ các bác đánh giá giùm.

[YOUTUBE]http://www.youtube.com/watch?v=jQW6YXpMGCI&feature=youtu.be[/YOUTUBE]

hihi nếu mà là chim bổi thường về đã ra giọng là chim tốt rồi.

Con này là chim trống đấy bạn, chim vùng Bắc Bộ!

thân mến,

boycali

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

hihi nếu mà là chim bổi thường về đã ra giọng là chim tốt rồi.

Con này là chim trống đấy bạn, chim vùng Bắc Bộ!

thân mến,

Em cũng nghĩ là chim trống vì có lúc giọng cũng nhiều âm lắm. Nhảy nhót khắp lồng. Em đang nuôi 2 em trong 1 lồng vuông. Nếu cả 2 là chim trống thì có sao ko các bác?

huy90lc

Thành viên mới
SVC$
0

Em cũng nghĩ là chim trống vì có lúc giọng cũng nhiều âm lắm. Nhảy nhót khắp lồng. Em đang nuôi 2 em trong 1 lồng vuông. Nếu cả 2 là chim trống thì có sao ko các bác?
bạn nên tách ra, nuôi chung nó ko chịu hót đâu ^^ .

vypham

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Từ phút 4:05 trở đi em nó wit tơ wiu giống giọng chim mái thế nhỉ? Nếu trống thì chim miền bắc giọng không được hay lắm nhỉ( kém xa chim bổi tệ ở miền Trung mình rùi ^_^).
Chào Mào thì không nên nuôi chung 2 em cả trống lẫn mái vì chúng sẽ cắn nhau tơi tả( có khi đến chết ) trừ trường hợp bạn nuôi cho ghép đẻ.

thanh97

Thành viên tích cực
SVC$
0

con của bác hót rất giống chim mái.e cũng ở HN mà con bổi của e giong đanh lắm

boycali

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Từ phút 4:05 trở đi em nó wit tơ wiu giống giọng chim mái thế nhỉ? Nếu trống thì chim miền bắc giọng không được hay lắm nhỉ( kém xa chim bổi tệ ở miền Trung mình rùi ^_^).
Chào mào thì không nên nuôi chung 2 em cả trống lẫn mái vì chúng sẽ cắn nhau tơi tả( có khi đến chết ) trừ trường hợp bạn nuôi cho ghép đẻ.

Con thứ 2 thì chắc là trống vì to con hơn, giọng khỏe và có chấm đen ở lưỡi. Em nuôi giờ cả 2 con chẳng chịu hót. Chắc phải thanh lý 1 em rùi :(

boycali

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

con của bác hót rất giống chim mái.e cũng ở HN mà con bổi của e giong đanh lắm

Mình ở gần học viện ngân hàng. Mình chưa biết phân biệt trống mái. chỉ biết 2 em này lông đuôi rất đỏ :D

boycali

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Nhờ các bác tư vấn giùm em nên lựa chọn con số 1 hay số 2 nhé. Hiện nay em đang nuôi chung 1 lồng. Chắc phải chia tay 1 trong 2 em rồi.Đây là hình em mới chụp chiều nay 15/11/2012. Hình trong clip phía trên là em số 2 hót ạ.

ngosyhoanganh

Thành viên cống hiến
SVC$
0

con trong clÝp cua bạn là chim mái rồi. chim bắc cũng không hót thế đâu. bạn tìm con khác đi. nuôi mất công.

boycali

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

con trong clÝp cua bạn là chim mái rồi. chim bắc cũng không hót thế đâu. bạn tìm con khác đi. nuôi mất công.

Hix. CHim mái rồi à. Chán quá. Chắc nhượng lại cho bác nào có nhu cầu mua chim mái vậy. Nhà e chật cũng hok nuôi riêng 2 con được.

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0

Hix. CHim mái rồi à. Chán quá. Chắc nhượng lại cho bác nào có nhu cầu mua chim mái vậy. Nhà e chật cũng hok nuôi riêng 2 con được.

Bạn thử chụp hình mọi gốc cạnh của chú chim trong clip post lên thử nhé!

Vì giọng nó hót đó là giọng gió chớ không phải giọng wịtt tu hiùu của chim mái.
Vả lại, tổng quát chất giọng của nó không phải là giọng chim mái.

thân mến,

boycali

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

thân mến,
Em đã mang biếu bác hàng xóm rồi. Hai bác cháu nuôi cho nó vui vẻ. Chim mái hay trống thì cũng được các bác ạ. Con số 1 em giữ lại nuôi. Nhưng nó ít hót hơn con kia :(. Toàn kêu Khuyu khuyu nhiều thôi

manhhung102

"Quảng ái chi vị nhân"
SVC$
0

Mình nghĩ con CM trong CL của bạn hót cũng đanh giọng, hơn nữa là chim bổi nên chưa sổ thôi. Mình có chung ý kiến với BĐ đó là con CM đực. Hay bạn thử bắt rồi xem lưỡi có mấy chấm? Nếu từ 3 chấm đen trở lên thì để lại nuôi. Đó là thiển ý của mình nếu sai thì bỏ qua! Thân.

manhhung102

"Quảng ái chi vị nhân"
SVC$
0

Còn nếu không bạn nhờ a BĐ mua hộ một con thì yên tâm là đực! Giả sử con này là cái thì cũng để kích con đực mà anh BĐ mua cho! heheh. Thân.

vypham

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

thân mến,
Chim mái ra giọng như thế là cung tạm thôi bác BĐ ạ! Em từng nuôi 1 chú sổ được 5 âm gần như trống luôn đó bác, có điều giọng nhỏ và chỉ đươc mỗi 1 giọng đó thôi.
Ngay phút 1:56 và 2:50 chỉ có mái mới ra giọng đó.Nhiếu con nó con Wet. to hơn con này nhiều.
Theo minh thấy ảnh thì chưa rõ lắm, bạn chụp các em nó nhiều kiểu hơn nữa thì nhận xét mới có thể chĩnh xác tí, nhưng mình nhìn sơ thì cả 2 chú điều mái hết.^_^ thân!

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0

Nhờ các bác tư vấn giùm em nên lựa chọn con số 1 hay số 2 nhé. Hiện nay em đang nuôi chung 1 lồng. Chắc phải chia tay 1 trong 2 em rồi.Đây là hình em mới chụp chiều nay 15/11/2012. Hình trong clip phía trên là em số 2 hót ạ.

vâng để phân biệt chim trống mái cho tới giờ cũng có vài con mà khiến dân nuôi lâu ngày cũng nhầm lẫn. Tuy nhiên,
để ý kỹ ta thấy rằng: CM mái giọng ngắn và chỉ 1 giọng... đó là: "wít tù hìuuuu" ... nhưng cũng có con giọng không đi theo âm vậy mà đi được 5 âm và tướng đẹp không thua chim trống. Khả năng này rất ít. Chỉ tầm 10% so với 100%.
2 hình trên theo mình thì cOn bên trái là trống bên phải là mái. Tướng: đòn dáng... tách đỏ tách-trắng..cổ... phía phần bụng và đít trống mái khác nhau. Kể cả màu sắc và cặp yếm nữa.

Quả thật chim mái ở mỗi vùng giọng hơi khác tí. Nhưng không khác quá! Đây là clip bẫy chim miền Bắc và giọng mái: wít tờ hiùuu
âm cuối nó kéo dài như chim mái VK vậy và về âm huyền....
<iframe src="http://www.youtube.com/embed/FRKXNsV2nn0" allowfullscreen="" width="420" frameborder="0" height="315"></iframe>

Clip bẫy chim ở miền Trung giọng đầu bỏ giọng nhì của clip này là giọng chim mái, so với giọng con trong clip của bạn trên.
theo giỏi trong clip này giọng mái cứ wít tù hiùuu hoài.
<iframe src="http://www.youtube.com/embed/iIHcmpznjbQ" allowfullscreen="" width="560" frameborder="0" height="315"></iframe>

Giọng chim mái phía Mã Lai
<iframe width="420" height="315" src="http://www.youtube.com/embed/oT5YzuuD5iM" frameborder="0" allowfullscreen></iframe>

Giọng con của bạn trên là giọng gió chớ không phải giọng mái vả lại giọng cũng khá phong phú. so với chim mái.

thân mến,

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0

tôi tìm trên google vài hình ảnh về cặp chim CM trống mái để dễ so sánh

Cặp CM ở Ấn Độ

Như cặp này con trống trên con mái dưới... đầu con mái nhỏ hơn, vai không nở đít nhọt, chim trống vai nở thế bụng lưng bầu, đầu thì dĩ nhiên to hơn.

sẽ tìm post thêm hình cặp chim để dễ so sánh.
Tuy nhiên, mục này cũng khá chi tiết thời gian sau mình sẽ chuyển về mục "phân biệt CM trống mái."

thân mến,

vypham

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

.
2 hình trên theo mình thì cOn bên trái là trống bên phải là mái. Tướng: đòn dáng... tách đỏ tách-trắng..cổ... phía phần bụng và đít trống mái khác nhau. Kể cả màu sắc và cặp yếm nữa.
....Giọng con của bạn trên là giọng gió chớ không phải giọng mái vả lại giọng cũng khá phong phú. so với chim mái...

Anh BĐ nhầm rồi! con trong clip là con số 2( bên phải) và anh chỉ so sánh 2 em với nhau thì không đúng lắm( đôi khi đầu to mình dài hơn con kia nhưng lại ngắn so với con khác thì sao? ).Bạn chủ thớt đã thấy mái và đã tặng bác hàng xóm rồi thì phải.hi
Vâng như anh BĐ đã nêu giọng wit tìu hiuuuu là giọng đặc trưng nhất của chim mái, đa số chim mái rừng nào cũng có giọng như thế.
Như 2 clip ở trên của anh BĐ thì nghe rất rõ giọng wit tiu hiuuu của mái.Còn clip của malai thì hình như chú mái này là chim con hay má trắng nuôi lên nên không có giọng wit tiu hiuuu hay có nhưng không ra giọng( không có em mái nào để mà học theo. Nhiều người nuôi chim con, má trắng lên mà để gần chim mái lâu ngày thì nó vẫn học giọng y như chim mái.Về chim ngoài rừng thì vẫn chim con lên thôi nhưng sống ngoài rừng thì hầu như rất hiếm con học giọng chim mái, không hiểu sao vẫn nghe thường xuyên,có lẽ là để khẳng định vị thế ta có "trái khế" (đàn ông) mà học mấy giọng như vậy thì nói ai nghe và làm ăn gì được mấy em mái hehe.
À bạn chủ thớt hãy chụp ảnh nhiều góc cạnh em số 1 để anh em xem thử nhé, bình luận học hỏi và rút kinh nghiệm nhé. Cái vụ trống mái này thì nhiều người kinh nghiệm lắm vẫn bị nhầm đây!!(mình thì bị hoài hihi). THÂN!!!

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom