Guest viewing is limited

DTH

Tại sao...!
Thành viên BQT
SVC$
0
Ðề: Cách chọn một chú cu gáy hay

CÁCH PB TIẾNG CU ...( tiếp theo)
Khi chim ngoài về nhập cây , có nhưng con mà dân chơi gọi là chim " lào" thì có khi cả ngày không bắt dc. Đôi lúc huy động cả 5,7 con mồi thay nhau chiến đấu với nó. Gẳp chú mồi nào có những chiêu lạ hay còn goi là thông minh thì mới tóm dc. Nhưng lúc này là lúc tiếg gù hậu của chim phát huy tác dụng.... hihi
Đôi khi chim lồng bỗng im phăng phắc một hồi kg gáy hay gù tiếng nào , tự nhiên gù một tràng dài , chú chim ngoài nổi khùng cắm đầu vô như chơi, thế là tháng cuộc.
Khi đi rừng bẫy có nhiều tình huống mà ta kg ngờ chú chim lồng biến chiêu ứng xử một cách kỳ là mà ta là chủ nhân phải ngạc nhiên để rồi sung sướng đến tột cùng ..... vì sự thông minh của nó để dụ và bắt được bổi.

4/TIẾNG CHIM GÁY VÀ GÙ CÀ LĂM:
Trước tiên xin chúc mừng chủ nhân có dc chú chim có giọng này, đây là một dạng chim khá đặc biệt . Phải nói là khi nó gáy hay gù nghe rất có duyên .Bản thân những con chim có gáy cà lăm thường nhìn hình thể cũng đẹp lắm. Những con có giong cà lăm thường là thổ , thổ rền, thổ sấm ,thổ bầu mà nhất là thổ đồng. Ít thấy những giọng khác lắm, hay tại vì mình chưa thấy nên kg biết hihihi.
Những chú cà lăm thường thì giong chậm nhưng nghe đã lắm ,khi nghe chúng gáy hay gù thì trong người ta có cảm giác như điện chạy vậy, da gà nổi sạch lên hết à , hay tại vì mình cảm giác yêu quí chúng mà nói wa , có ai có cảm giác đó gióng mình không vậy?
Ở đời con người ta ghét hau tiếng "gáy" mà phải kg quí vị? Mà chú chim này khi gáy cà dựt cà dựt ( cà lăm mà) nên làm cho chú bổi nổi khùng cắm đầu vào nhanh lắm hihihi.Thực tế ngoài rất ít gặp những con cà lăm này. Bản thân mình cũng từng sở hửu vài con nhưng chỉ giữ lại 02 con ,còn những con khác không hay nên phải sa thải bớt.
Thưa quí vị , khi chơi chim cu gáy nhiều người cho rằng nó cũng như con người vậy, mỗi người mỗi vẽ, mỗi dáng khác nhau. Có người thì tứng mạo rất đẹp nhưng lại vô duyên ...cũng kg xài được. Có người hình dạng xấu xí nhưng lại rất có tài có thể họ ẩn tướng chăng? Có người kg đẹp nhưng khi nói chuyện rất có duyên làm mê hoặc người khác......
Ở đất Sài Thành nầy ,DTH cũng có dịp tiếp xúc rất nhiều cao thủ chơi chim cu gáy ( Vì họ đều tôn thân sinh của mình là sư phụ) . Ông có biệt tài về loại chim này đấy. Khi nhìn một chú chim Ô có thể nói tất tần tật về tính tình , giong gì ,nước chơi như thế nào và khi ra rừng thì gặp chim ngoài đấu ra làm sao giống như Ô đã nuôi nó lâu lám rồi vậy.
Những gì mình nêu trên chỉ một phần bé tí về những gì mình học lõm từ Ô cụ thôi, hy vọng nhận được sự góp ý của quí vị gần xa để học hỏi nhiều hơn.
Chào tạm biệt.( Kỳ sau: những tình huống và kỷ niệm khi bẫy cu gáy)

DTH

Tại sao...!
Thành viên BQT
SVC$
0

Cảm ơn BINHNV , NAMNHI đã động viên cổ vũ cho bài viết ......
Thưa quí vị , chơi cu gáy thì mỗi người mỗi ý khác nhau nên họ chọn cho mình chú cu theo ý của mình (cũng có thể kg có đk để chọn lựa) nhưng theo mình biết khi gặp những con cu có cườm nát thì ít người chơi lắm. Vì nhiều lí do khác nhau :
Nhìn chim không đẹp, thường chim không hay. Rất ít có con có cườm này mà hay nên mình kg đề cặp đến nhiều.
Xin cảm ơn

Trí Nguyên

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Anh DTH thân mến! Trước khi là thành viên của SVC mình là 1kẻ ngoại đạo- Đêm đêm vẫn thường xuyên xâm nhập "bất hợp pháp" vào Diễn đàn (có hôm mãi đọc tới 12h mà kg biết), thú thật là mình rất yêu tiếng gáy của chim cu! Những thanh âm mộc mạt cúc. cù. cu...đã ám ảnh mình suốt thời gian gần đây, những âm thanh đó dường như đã tái hiện lai một khung cảnh đồng quê giữa lòng SG- nơi có những cánh đồng triểu hạt, có những cột khói lam chiều... và nơi đó còn có những tiếng cúc.cu.cu...nhân cách hóa lên 1tí thì đó chính là tiếng ru à ơi...của Mẹ! thật là diễm phúc cho những ai đã sinh ra nơi những miền quê thanh bình đó...mai này dù có đi đâu và lớn bao nhiêu chăng nữa, dấu ấn thời gian vẫn kg làm phai mờ được tiếng gáy Chim cu. Những buổi sớm chiều xuôi ngược giữa lòng TP tấp nập người xe, một cánh chim trời bất chợt mình cứ ngở cánh chim cu!!!! Xin lỗi các ae mình đang hoài niệm 1chút, đọc các bài viết của DTH, Namnhi,...và rất nhiều anh em khác nữa mình thấy sao mà hay quá!!! Các anh em nghiên cứu tập tính của Chúng nó tự bao giờ mà có được những am hiểu sâu sắc quá!!! Tại hạ xin bái phục-bái phục!!!!

Trí Nguyên

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Nhân đây cho Trí Nguyên hỏi 1điều này mong các cao thủ chỉ giáo cho: theo tập tính của cu gáy thì chúng thường sống thành bầy, trong 1bầy như vậy thì có 1con đầu đàn. Mình đang sống ở Q.3, khoảng 2năm nay sưu tầm được 2chú về nuôi trong nhà nên mấy chú ngoài thiên nhiên về rất nhiều- thời gian gần đây mình đang tiến hành bẩy lụp (cũng xin báo cáo với ae là có 3chiến lợi phẩm rồi!!)- mỗi sáng có 1chú xuất hiện sớm nhất (gáy giọng đôi cúc.cú.cu...cu.cu) và thường là như vậy. Xin hỏi đó có phải là con đầu đàn khg??? chú này mình đã bắt được 1lần rùi, nuôi được 2ngày do sơ ý nên..vèo...của thiên trả lại cho thiên!!! con này tuyệt đẹp, cườm vàng chiếm gần 1/3 lận đó chứ khg phải ít đâu, tiếc đứt ruột! chuyện này có Hotanthanhvn biết vì con mồi là của Thành mà. Chú ta vẫn ở xung quanh nhà mình nhưng bắt lại khó quá, làm sao đây anh em!!!???

Trí Nguyên

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Còn điều này nửa xin được sự chỉ giáo của các cao thủ:khi 1bổi bay về và gáy đấu với con mồi của mình( có thể bắt được và cũng có thể là khg thành công) thì chú bổi đó có phải chắc là trống kg hay là con mái vẫn gù đấu bình thường!!!??? Hỏi như vậy để cho mình yên tâm lở khi bẩy được còn biết là trống hay mái nữa chứ!!! Cảm ơn rất nhiều nhiều....

thachthung

"Minh Nguyệt Tâm"
SVC$
0

Nhân đây cho Trí Nguyên hỏi 1điều này mong các cao thủ chỉ giáo cho: theo tập tính của cu gáy thì chúng thường sống thành bầy, trong 1bầy như vậy thì có 1con đầu đàn. Mình đang sống ở Q.3, khoảng 2năm nay sưu tầm được 2chú về nuôi trong nhà nên mấy chú ngoài thiên nhiên về rất nhiều- thời gian gần đây mình đang tiến hành bẩy lụp (cũng xin báo cáo với ae là có 3chiến lợi phẩm rồi!!)- mỗi sáng có 1chú xuất hiện sớm nhất (gáy giọng đôi cúc.cú.cu...cu.cu) và thường là như vậy. Xin hỏi đó có phải là con đầu đàn khg??? chú này mình đã bắt được 1lần rùi, nuôi được 2ngày do sơ ý nên..vèo...của thiên trả lại cho thiên!!! con này tuyệt đẹp, cườm vàng chiếm gần 1/3 lận đó chứ khg phải ít đâu, tiếc đứt ruột! chuyện này có Hotanthanhvn biết vì con mồi là của Thành mà. Chú ta vẫn ở xung quanh nhà mình nhưng bắt lại khó quá, làm sao đây anh em!!!???

Halu a Trí nguyên.Chào mừng a chính thức tham gia diễn đàn svc.
Về trường hợp của a em xin đc mạn phép nói vài lời mặc dù e cũng không bít nhìu về Cu gáy.Theo e,không riêng gì Cu mà các loại chim khác cũng vậy.1 khi con chim đã dính bẫy 1 lần thì việc ta tóm lại đc nó có thể nói là "hi vọng mong manh"nếu bác vẫn dùng cách thức cũ để bắt nó.Bác có thể thay đổi kiểu bẫy khác như chuyển sang bẫy bằng mồi đất,bẫy lưới,bẫy dò vv và vv..thì khả năng sẽ cao hơn đấy:D còn việc chim rừng vào đấu với chim mồi thì cũng có thể là mái lắm chứ.Cu mái cũng gáy gù đủ kiểu như con trống thậm trí mái có khi còn dữ tợn hơn trống cơ mà
Híc..ko bít nhưng vẫn đánh liều đưa ý kiến,mong các bác đừng cười:)

DTH

Tại sao...!
Thành viên BQT
SVC$
0

Anh DTH thân mến! Trước khi là thành viên của SVC mình là 1kẻ ngoại đạo- Đêm đêm vẫn thường xuyên xâm nhập "bất hợp pháp" vào Diễn đàn (có hôm mãi đọc tới 12h mà kg biết), thú thật là mình rất yêu tiếng gáy của chim cu! Những thanh âm mộc mạt cúc. cù. cu...đã ám ảnh mình suốt thời gian gần đây, những âm thanh đó dường như đã tái hiện lai một khung cảnh đồng quê giữa lòng SG- nơi có những cánh đồng triểu hạt, có những cột khói lam chiều... và nơi đó còn có những tiếng cúc.cu.cu...nhân cách hóa lên 1tí thì đó chính là tiếng ru à ơi...của Mẹ! thật là diễm phúc cho những ai đã sinh ra nơi những miền quê thanh bình đó...mai này dù có đi đâu và lớn bao nhiêu chăng nữa, dấu ấn thời gian vẫn kg làm phai mờ được tiếng gáy Chim cu. Những buổi sớm chiều xuôi ngược giữa lòng TP tấp nập người xe, một cánh chim trời bất chợt mình cứ ngở cánh chim cu!!!! Xin lỗi các ae mình đang hoài niệm 1chút, đọc các bài viết của DTH, Namnhi,...và rất nhiều anh em khác nữa mình thấy sao mà hay quá!!! Các anh em nghiên cứu tập tính của Chúng nó tự bao giờ mà có được những am hiểu sâu sắc quá!!! Tại hạ xin bái phục-bái phục!!!!

Chào TN , cảm nhận của bạn thật sâu sắc, nó đã nói lên lòng thánh thiện của bạn đó. Vì một người bình thường khó có những cảm xúc sâu sắc đến vậy.
Cảm ơn đã quá khen, chứ DTH hoàn toàn không nghiên cứu gì cả( Rất thật lòng đấy bạn à!) mình chỉ từ thực tế mà đúc kết kn thôi. Có một điều may mắn là thân phụ của DTH là một người có lòng đam mê cu gáy, và gà chọi đến tận cùng xương tủy nên mình bị nhiễm xạ chút xíu thôi..... chứ không nghiên cứu như bác Namnhi đâu.
Thân phụ của mình cũng được nhiễm xạ cái lòng đam mê cu gáy từ Ô Nôi.... và Ô Nội cũng vậy... cứ thế trôi đi và bồi đắp theo năm tháng bạn à! Có rất nhiều câu chuyện vui buồn lẫn lộn từ thú chơi cu gáy .... DTH rất vui được hầu chuyện cùng bạn và hứa sẽ đưa lên cho Ae cùng chia sẻ.....Có một điều mà dân chơi chim nói chung và cu gáy nói riêng đều có một cảm nhận riêng .... tỉ dụ DTH khi mà cv gặp rắc rối không lối thoát và...thì lúc đó tiếng cu gáy sẽ làm tan đi những ưu phiền, và... tuyệt lắm bạn à...
DTH

bonchan

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

chào các bạn .
các bạn cho mình hỏi tý chút ,thường thì khi con cu gáy nó gù thì có hai tiếng cục cù ,cục cù nhưng hôm nay mình xem con này nó lại gù ,cục cù cu ...cục cù cu ...cục cù cu các bạn cho hỏi có phải là tiếng gù hậu ko và con gáy nó gù thế là con gáy hay là con gáy ko hay ,và con gáy này có một đốm trắng như que đũa ở đầu cánh nó có phải là con gáy quí ko .
xin cám ơn các bạn trước .

thân chào

DTH

Tại sao...!
Thành viên BQT
SVC$
0

chào các bạn .
các bạn cho mình hỏi tý chút ,thường thì khi con cu gáy nó gù thì có hai tiếng cục cù ,cục cù nhưng hôm nay mình xem con này nó lại gù ,cục cù cu ...cục cù cu ...cục cù cu các bạn cho hỏi có phải là tiếng gù hậu ko và con gáy nó gù thế là con gáy hay là con gáy ko hay ,và con gáy này có một đốm trắng như que đũa ở đầu cánh nó có phải là con gáy quí ko .
xin cám ơn các bạn trước .

thân chào

HI!
Bạn có thể xem bài viết về cách phân biệt tiếng cu gáy trong box này thì rất rỏ bạn à. Riêng về khoảng giáng cánh thì nó còn phụ thuộc nhiều yếu tố lắm mới trở thành cu hay. Tuy nhiên nó cũng là 1 hiện tượng lạ nên để ý.
Chúc bạn vui

DTH

Tại sao...!
Thành viên BQT
SVC$
0

Chào TN , thật tiếc cho bạn DTH sống ở SG nhưng chưa bao giờ bẫy chú nào!!!!! vì cu gáy giữa SG là cu thường bị sẫy không à, nó rất trận nên khó bẫy được lắm. Và mình chưa thử bao giờ . Hơn nữa con chim mà bạn bẫy phải là sung lắm nó mới bị ... và khu bạn ở phải yên tĩnh và cây côi nhiều.. nếu bạn phát hiện ra cội nó ở thì bấy rất chi là dể( Vì đó là nơi nhà nó ở mà khi treo chim lồng là xâm phạm bất hợp pháp nên nó chơi cu bạn liền à, khi đó cu mồi không cần hay mà chỉ gáy thôi là cũng thành công) Mà chú cu mà bạn nói nó vẫn quay lại và gáy nên chắc là côi gấn đâu đó thôi.( Chính vì nhiều lí do khác nhau nên mình mới có bài viết về cắt lông cánh ... đấy bạn à)
Cu gáy sồng thành đàn thì mình chưa thấy( Vì mình thấy chúng đi ăn từng đàn thôi) chứ chúng sống cặp đôi và cũng chung thủy lắm. Nhưng thường một vườn thì chỉ 1 cặp sống thôi... hihi
Cu mái có con vẫn đấu với chim lồng đôi khi làm cho chim mồi mệt luôn đó chứ. Thường thì chim trồng nhiều hơn bạn à.
Đọc bài của bạn tôi lại nhớ một kn của mình về cu gáy giữa SG,chính tiếng gáy gù của cu nó làm cho DTH "nốc ao " thực sự như hồi còn chơi Boxing đấy. Hôm đó có một người bạn rủ vào sân chơi Tennis, buổi chiều( Vì mình chơi tối khg à) CN , sân gần nhà thi đấu QK7, khu quân đội chim cu gáy rất nhiều ,mình đếm 6 cặp luôn đó. Chiều nó về và gáy gù đấu với nhau nghe sướng tê người luôn....đang chơi nhưng tai thì lắng nghe cu gáy thế là lãnh đủ một trái "xì mách" vào người vào ôm mặt luôn ..... đáng đời ... làm trận đó thua mấy chai ken luôn.

bonchan

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

mình đã đọc hết nhưng ko thấy chỗ nào nói về giọng gù kiểu đó ,bạn có thể giải thích giúp mình ko .

cám ơn bạn nhiều .

thân chào.

DTH

Tại sao...!
Thành viên BQT
SVC$
0

mình đã đọc hết nhưng ko thấy chỗ nào nói về giọng gù kiểu đó ,bạn có thể giải thích giúp mình ko .

cám ơn bạn nhiều .

thân chào.

Hi!
Rất vui được cùng bạn chia sẻ về thú chơicu gáy. Cu gáy nó rất đa dạng bạn à, mỗi con mỗi vẻ khác nhau, có khi hình là thế này nhưng tiếng thì là thế khác chứ không theo khuôn mẫu nào cố định .( Đấy mới là lí thú , làm cho ta từ ngạc nhiên này đến ngạc nhiên khác...và những trường hợp cá biệt nữa). Mỗi vùng Miền có cách gọi khác nhau về tiếng chim gáy( Tiếng chứ không phải giọng), DTH xin nêu cách phân biệt tiếng gáy mà các vị ở quê mình hay gọi và nay ở SG cũng vậy:
Tiếng gióng:( có nơi gọi là "gáy gọi " "gáy rao"...chứ kg pải gái gọi nha!)
Cúc cu cu .cu(Tiếng này khi chim gáy bạn nghe có tiếng "cu "sau cùng cách xa hơn 3 âm trước. Gọi là lại 1, hay bổ đơn. Có con bạn nghe 2 hay 3 tiếng "cu" phía sau gọi là lại 2 hay lại 3 hoặc gọi là bổ đôi , bổ tam.)
Những con thường gáy bổ tam trở lên rất chậm. Chậm ở đây ý nói là chim thưa giọng đó bạn à. Và tùy từng vùng họ rất kỵ những con lại ba ( bổ tam) vì cho rằng nó không mang lại may mắn cho chủ nhân của nó. Thực tế thì DTH đã thấy và người đổ lỗi tại có con này nên mới ......Còn có vùng thì săn lùng mấy chú đó ghê lắm....
Cũng là tiếng gáy giống như vậy: Cúc cu cu . không có tiếng nào phía sau và khi chim gáy bình thường ( nghĩa là khi một mình không có chim ngoài) thì người ta gọi con này " gáy trơn" tức là không vướn tiếng nào phía sau.... hihi thì những chú như vậy rất "nhanh" chim.
Cũng cùng tiếng gáy như vậy nhưng trong hoàn cảnh có chim ngoài thì người ta cho đó là tiếng "thúc" nhưng mật độ cao và liên tục ..... nhằm mục đích thúc zuc chim ngoài về , và có luôn tiếng gù nữa. Như vậy lúc đó nó vừa thúc vừa gù ( Gọi là "kèm" có nơi gọi là "lèo"). Nếu chú nào khi mở miệng ra làm la phanh như thế( tiếng thúc tiếng gù) thì dân chơi đặt cho cái danh khác nữa là : "Mắc me"
Theo DTH nghĩ chú " Cu" của bạn nó ở trong 2 trường hợp để bạn phân biệt nó là " tiếng gáy trơn" hay là "tiếng thúc " thôi. Mình nêu ra những giả thuyết như vậy bạn phán quyết nhé ... hihihi...

Còn tiếng gù thì âm nó khác hơn bạn à. Có dịp mình sẽ nói thêm tiếng gù nha.
Chúc bạn vui !

HLong_ce

Để gió cuốn đi, cuốn đi...
Thành viên BQT
SVC$
0

Nghe lời tâm sự của anh hay quá! Em là kẻ ngoại đạo về chim cu gáy, được đọc các bài viết của anh Namnhi, anh Locabc, anh DTH... và bài trên của anh, cảm thấy thú vị với cu gáy rồi, chắc em cũng kiếm em cu gáy, em cũng đã nuôi qua cu gáy, thích nhất cái kiểu " gục đầu gù" như chào thân chủ, cái kiểu đi trong lồng nhìn giống gà hơn chim. hihi, thực tình em không có kiến thức về cu gáy, nhưng đọc các bài viết của các anh thì cu gáy hấp dẫn ấy chứ!:a35:

Chắc sớm muộn cũng rước một em về chơi và lại nhờ các anh tư vấn :a32:hihi

Trí Nguyên

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Lang thang tren Internet đọc báo,chat mail... hoài rồi cũng chán! Xin được ghi nhận sự chia xẻ tận tình của Quý ae- từ nay mình đã có 1sân chơi mới- thật hạnh phúc vô cùng! Đọc các bài viết trên DĐ Nguyen thật sự thán phục các anh (...DTH, Namnhi, Bạchđề, HLong_ce, Thachthung, cadn, bonchan,....rất nhiều vàcòn rất nhiều các ae khác nữa!!!). Thưa các ae, Cổ Nhân có câu rằng: " Nhơn tham tài- tắc tử, điểu tham thực- tắc vong!" thông thường sẽ là như vậy, nhưng ở vào 1vài trường hợp nào đó thì nhận định trên- theo thiển ý của Nguyen thì cũng có thể nói là chưa được chính xác cho lắm!!! Vì sao!!!??? Vì nếu hễ cứ thấy thức ăn mà nhào vô để rồi bị bắt- đó là những con chim phàm phu tục tử- khg đáng bậc anh hào! Bị bắt làm tù binh là đáng kiếp... Nếu sự việc cứ diễn ra đúng như vậy thì ae chúng ta tội tình gì mà phải khổ công lụp này, dò nọ, mồi kia... cho mệt, chỉ cần vài nắm lúa là xong!!! Nhưng sự thật khg dừng lại ở đó mới khổ thân tui chứ lỵ!!! Phát hiện 1chú bổi hay mà chưa tóm được chú ta thì...than ôi!! "đêm đêm vỗ gối, ruột đau như cắt, nước mắt đầm đìa...", sáng sớm 5h khi mọi người còn đang yên giấc, 1mình mò dậy chuẩn bị các thứ (khâu này còn phải đủ lễ mới được àh nghen!!!) để đón Khách về nhà- đến khi nhập hộ khẩu cho chú ta được rồi thì lại nũng nịu cơm khg chịu ăn, nước khg chịu uống mới đau lòng chớ!!! Thử hỏi Các ae xem chú ta có phải vì "tham thực" mà đến ở nhà chúng ta khg!!!??? Không!!! Điều này tui xin cam đoan là như vậy! Thế thì vấn đề nằm ở đâu???- Ở chổ, bởi vì nó đã thể hiện được đức tinh cao wí "Bần tiện bất năng di- uy vũ bất năng khuất", cuối cùng thì anh em ta phải.... xuống nước năn nĩ Chú ta thôi_ Đó chính là Chim Cu!!!

Trí Nguyên

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Àh!!! hôm trước Nguyên có hỏi Các ae về chuyện con đầu đàn đó, có phải khi trong bầy có 1chú dậy sớm nhất bay ra ngoài trời cất tiếng gáy đầu tiên, và ngày nào cũng vậy. Có phải đó là con đầu đàn khg!!!??? Xin cảm ơn!!!

Trí Nguyên

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Cách đây 1năm mình có đưa về 1chú, thời gian gần đây chắc có lẽ là đã "lên chân" nên chú ta gáy và gù nhiều hơn. Thông thường theo như cái biết của mình thì khi gù thì như thế này:...Cù.cụ... cù.cụ...cù.cụ!!! Nhưng đàng này lại là:...Cục.cục.cục.cù cụ....cục.cục.cục..cù.cụ!! ( Có thêm 3tiếng Cục.cục.cục rồi mới cù.cụ) như vậy là sao, có gì đăt biệt khg!!!??? Xin DTH hay ae nào biết báo cho mình vui với!!!

Trí Nguyên

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

"Cảm ơn đời mỗi sớm mai thức dậy, ta có thêm ngày mới để yêu thương" Xin cảm ơn HLong_ce đã đọc và cảm thông với mình về thú đam mê này!!! Sự thật là đam mê đó HLong àh! 1buổi sáng ý nghĩa đối với mình dạo gần đây là 1ly cafe và ngồi nghe "chúng nó" cãi lộn với nhau, 2, 3đứa cùng cất tiếng trong 1khg gian nhỏ hẹp kể ra thì cũng ồn thật đấy! Nhưng kệ, vui là được... Hồi xưa, tật mình hay ngủ nương lắm nhưng từ ngày có tụi nó trong nhà cứ hễ tới lkhoảng 5rưởi 6h là chúng nó la ỏm tỏi lên, nên giờ có muốn nướng thêm 1tí cung khg còn kịp nữa rồi HLong ơi!!!

DTH

Tại sao...!
Thành viên BQT
SVC$
0

Lang thang tren Internet đọc báo,chat mail... hoài rồi cũng chán! Xin được ghi nhận sự chia xẻ tận tình của Quý ae- từ nay mình đã có 1sân chơi mới- thật hạnh phúc vô cùng! Đọc các bài viết trên DĐ Nguyen thật sự thán phục các anh (...DTH, Namnhi, Bạchđề, HLong_ce, Thachthung, cadn, bonchan,....rất nhiều vàcòn rất nhiều các ae khác nữa!!!). Thưa các ae, Cổ Nhân có câu rằng: " Nhơn tham tài- tắc tử, điểu tham thực- tắc vong!" thông thường sẽ là như vậy, nhưng ở vào 1vài trường hợp nào đó thì nhận định trên- theo thiển ý của Nguyen thì cũng có thể nói là chưa được chính xác cho lắm!!! Vì sao!!!??? Vì nếu hễ cứ thấy thức ăn mà nhào vô để rồi bị bắt- đó là những con chim phàm phu tục tử- khg đáng bậc anh hào! Bị bắt làm tù binh là đáng kiếp... Nếu sự việc cứ diễn ra đúng như vậy thì ae chúng ta tội tình gì mà phải khổ công lụp này, dò nọ, mồi kia... cho mệt, chỉ cần vài nắm lúa là xong!!! Nhưng sự thật khg dừng lại ở đó mới khổ thân tui chứ lỵ!!! Phát hiện 1chú bổi hay mà chưa tóm được chú ta thì...than ôi!! "đêm đêm vỗ gối, ruột đau như cắt, nước mắt đầm đìa...", sáng sớm 5h khi mọi người còn đang yên giấc, 1mình mò dậy chuẩn bị các thứ (khâu này còn phải đủ lễ mới được àh nghen!!!) để đón Khách về nhà- đến khi nhập hộ khẩu cho chú ta được rồi thì lại nũng nịu cơm khg chịu ăn, nước khg chịu uống mới đau lòng chớ!!! Thử hỏi Các ae xem chú ta có phải vì "tham thực" mà đến ở nhà chúng ta khg!!!??? Không!!! Điều này tui xin cam đoan là như vậy! Thế thì vấn đề nằm ở đâu???- Ở chổ, bởi vì nó đã thể hiện được đức tinh cao wí "Bần tiện bất năng di- uy vũ bất năng khuất", cuối cùng thì anh em ta phải.... xuống nước năn nĩ Chú ta thôi_ Đó chính là Chim Cu!!!
Chào TN!
Rất vui và chúc mừng bạn tham gia SVCVietNam !!! Ngày đầu mình còn tệ hơn bạn rất nhiều ... Sự việc là như thế này:
Mình cũng chơi đủ thứ chim trên đời, giống như người khác vậy...thấy người ta nuôi cá mình cũng theo ...hihi goi là ''đua đòi một chút mà''
Sáng chở con đi học nhâm li ly cà phê đen , lưới vài trang báo thời sự, tin tức ... và đàm đạo với mấy bác ngồi gần.... thế rồi chuyện gì đến sẽ đến...Một lần tình cơ mình mở Clip's trong máy điện thoại có thu tiếng chim sâu ,và than đất hót tự nhiên "Thằng cha " ngồi uống cphe đối diện đứng phắt dậy ra giữa đường ( hẻm) ngước nhìn lên trời và nhì hoài lên mấy cây trứng cá... gi gì đó. và phán ở đâu mà nó hót hay thế????? thế là là mình cười một trận đã luôn. Vì hành động của hắn nhìn nó "gian " lắm. Vừa nhanh nhẹn, nhưng rón rén nhẹ nhàng.... và mình nói nó ở trong túi của tui nè cha nội...... hahaha thế là cùng cười.... và một đề tài mới bắt đầu....và SVC xuất hiện từ sự cố đó.
Nhưng vậy thì có gì mà nói đâu, vấn đề ở chổ là mình cũng thập thò, thập thụt ,nhảy vào nhảy ra .....liên tục. Đến khi quyết định :"Đập cửa xông vào liều mình như chẳng có..." thì hổng được (!?) không biết tsao. Cứ đăng ki thì báo này báo nọ.....là chưa hợp lệ, và.... đến khi được rồi thì mình cố viết bài nhiều cho'' bỏ ghét'' ha haha , nhưng lại vướn vào cái tội bận quá ....
Mình nghỉ đấy là một hình thức giải trí cực bổ ích đấy bạn à. Ngoài cái việc thỏa mãn cái thú đam mê cu gáy nói riêng , chim hót nói chung thì còn rất nhiều nhiều thứ để ae giao lưu học hỏi và né tránh... hihi. Bạn đồng ý với mình chứ???
Hy vọng nhận được nhiều bài viết hấp dẫn từ bạn để AE chia phần( ý quên chia sẻ) !
Chúc một ngày tốt lành!

DTH

Tại sao...!
Thành viên BQT
SVC$
0

Cách đây 1năm mình có đưa về 1chú, thời gian gần đây chắc có lẽ là đã "lên chân" nên chú ta gáy và gù nhiều hơn. Thông thường theo như cái biết của mình thì khi gù thì như thế này:...Cù.cụ... cù.cụ...cù.cụ!!! Nhưng đàng này lại là:...Cục.cục.cục.cù cụ....cục.cục.cục..cù.cụ!! ( Có thêm 3tiếng Cục.cục.cục rồi mới cù.cụ) như vậy là sao, có gì đăt biệt khg!!!??? Xin DTH hay ae nào biết báo cho mình vui với!!!
Xin chúc mừng bạn.Đó là tiếng thúc tiếng gù, chim phải hay thì mới có nước đó bạn à. Dân chơi cu rất mê cu chơi giọng này ....khi di bẫy những chú này chơi đã lém .....còn ở nhà nó cứ làmcho ta lộn nhào theo tiếng gù của nó,ruột gan rối tung lên....mất.

bonchan

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

cám ơn anh em đã giải thích giúp .

mình đang nuôi một chú cu được 16 năm ,thường thì mình vẫy tay bảo nó thì nó chỉ gù .cục cù....cù cục mà thôi .

nhưng chú này vẫy tay bảo nó thì nó gù .cục cù cù .cục cù cù mình mới thấy lạ .vì lần đầu tiên mình gặp môt con gáy bảo nó gù như vậy .

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom