bachcathuongson

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
có chút kinh nghiệm chọn khuyên mộc líu ngay mún chie sẻ với anh em là cho khay nước vào lồng chim mộc trong trại tập chung để ý con nào tắm ko ướt lông là con chim căng lửa thì bắt ra là líu ngay
Chuẩn ko cần chỉnh bác ah đúng như bác nói vậy mình đã làm như này rất nhiều lần vì thứ nhất là chim còn độ căng lên lông chim rất khoẻ nước vào chỉ vùng chứ ngấm rất ít vào lông chim cám ơn bác nhiều

rock_opera

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Tôi có chút kinh nghiệm vì mới thử 2 ẻm trúng cả 2 nên mao muội chia sẻ với mọi ng:

+ Tướng tá không quan tọng lắm, nhưng mỏ phải thanh thoát (mỏng)
+ Ẻm nào kêu nhiều ( không cần líu) càng tốt - Kêu tiếng như gà con..chíp chíp liên tuc (tiếng thé thé, không biết diễn tả sao) chứ không phải tiếng bình thường!

Kết quả 2ẻm của tôi:

- ẻm thứ nhất đuôi ngắn, người ngắn, cổ ngắn, chân ngắn, mỏ mỏng và đầu xà --> tướng ngủ đỏan ( trông xấu vô cùng, khôg hợp nhãn vối chủ lắm)...về nhà đến chiều thì bắt đầu nói Gío ( chuyện) --> đến nay được 9 ngày, chỉ có việc ăn Chuối + Sâu xong thì nói gió(chuyện) liên tục + líu ngắn, cuối tuần rồi ở nhà hết nghe kêu rồi líu cả ngày nghe nhức đầu luôn!:a45:

- Nhức đầu chịu ko nổi vòng Thuận Kiều xem có gì hay ho không, nổi hứng tuyển thêm Ẻm thứ 2,ẻm này rất đặc biệt lúc mua cũng kêu chip chip liên tục (dáng cũng chẳng gì đặc biệt), về nhà cho tắm rửa sạch sẽ, ăn uống ...kê ẻm thứ nhất vào thì em nó vừa há mỏ to (như chu V luôn) vừa líu vừa đi qua đi lại trên Cầu (di chuyên như moonstep cuâ Micheal Jackson). Đến nay được 3 ngày rồi, mỗi khi kê lồng gần nhau là ẻm Líu điên cuồng. Con bình thường sao ko biết (vì chủ nó chiều mới đi cày về)

2 em chưa chịu ăn Bột...chỉ Sâu và Chuối! Kô biết phải may măn khôg vì cũng 15,16 năm rồi mới nuôi lại kHUYÊN!

ttung11

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
cách này hình như hơi đúng đấy các bạn trước mình lên Tăng cũng nhặt đc 1 ẻm tương tự như thế bắt chiều tối về bật cho 1 đoạn clip líu đc vài tiếng luôn, nhưng mỗi tội em nó giờ ngoái hay nhi líu:a23::a23:. các bạn có thể tham khảo thêm đc đấy chúc các bạn có 1 ẻm hay trong tay mà chăm sóc:a01::a01:

Lee Minh

Thành viên tích cực
SVC$
0
Mình có con chim mộc mới bẫy được 2 tuần. Nó chưa líu nhưng kêu rất to và nhiều như thế có phải là chim trống ko. Và nuôi chim mộc liệu nó có dạn người, nghĩa là khi thấy người nó ko nhảy loạn xã nữa mà đứng im trên cầu ko?

quyatula77

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Mình có con chim mộc mới bẫy được 2 tuần. Nó chưa líu nhưng kêu rất to và nhiều như thế có phải là chim trống ko. Và nuôi chim mộc liệu nó có dạn người, nghĩa là khi thấy người nó ko nhảy loạn xã nữa mà đứng im trên cầu ko?
bác nghe nó kêu đanh,chói tai,giữa các lần kêu ngắt quãng nhanh thì 80% là trống rồi bác ah!:a26:
để chắc chắn và còn có quyết tâm nuôi thì buổi trưa bác cho em nó vào phòng tối,để hắt ánh sáng vào,bác ngồi xa 1 chút để ý xem có hót chuyện ko(nghe lúc thì róch rách như như suối chảy,lúc thì ríu rít như chuột đuổi nhau và cổ e nó phập phồng lên xuống) thì giữ lại còn ko thì nên thả hoặc làm mồi bẫy thêm các em khác,càng bẫy, càng nuôi nhiều bác càng nhanh phân biệt được thôi bác ah!
Em cũng là newbie,trên đây cũng là chút ít kinh nghiệm ít ỏi của em!
Còn chuyện chọn chim mộc líu ngay theo em cũng ko cần thiết lắm vì em K đó cũng hiếm khi giữ lửa được lâu ah!nếu muốn líu nhanh thì nên chọn những em có dáng nhỏ dài,đầu nhỏ,nhọn,nhìn chếch từ trên xuống thấy thân người và đầu thẳng như mũi tên,theo các tiền bối thì con chim như thế sẽ rất mau ah!
em cũng là newbie nên những ngày đầu em cũng có những băn khoăn làm sao chọn được một em chim trống,là sao nuôi 1 thời gian thì em đó líu,làm sao em nó khỏi đâm lồng...nói chung a e newbie chúng mình nên chịu khó quan sát,học hỏi và kiên trì thì sẽ có ngày a e mình cũng có những chú chim hay :a04:!
đây là chút ít chia sẻ của em dành cho các bạn mới chơi như em! :a25:

Lee Minh

Thành viên tích cực
SVC$
0
bác nghe nó kêu đanh,chói tai,giữa các lần kêu ngắt quãng nhanh thì 80% là trống rồi bác ah!:a26:
để chắc chắn và còn có quyết tâm nuôi thì buổi trưa bác cho em nó vào phòng tối,để hắt ánh sáng vào,bác ngồi xa 1 chút để ý xem có hót chuyện ko(nghe lúc thì róch rách như như suối chảy,lúc thì ríu rít như chuột đuổi nhau và cổ e nó phập phồng lên xuống) thì giữ lại còn ko thì nên thả hoặc làm mồi bẫy thêm các em khác,càng bẫy, càng nuôi nhiều bác càng nhanh phân biệt được thôi bác ah!
Em cũng là newbie,trên đây cũng là chút ít kinh nghiệm ít ỏi của em!
Còn chuyện chọn chim mộc líu ngay theo em cũng ko cần thiết lắm vì em K đó cũng hiếm khi giữ lửa được lâu ah!nếu muốn líu nhanh thì nên chọn những em có dáng nhỏ dài,đầu nhỏ,nhọn,nhìn chếch từ trên xuống thấy thân người và đầu thẳng như mũi tên,theo các tiền bối thì con chim như thế sẽ rất mau ah!
em cũng là newbie nên những ngày đầu em cũng có những băn khoăn làm sao chọn được một em chim trống,là sao nuôi 1 thời gian thì em đó líu,làm sao em nó khỏi đâm lồng...nói chung a e newbie chúng mình nên chịu khó quan sát,học hỏi và kiên trì thì sẽ có ngày a e mình cũng có những chú chim hay :a04:!
đây là chút ít chia sẻ của em dành cho các bạn mới chơi như em! :a25:
Thanks em nhiều nha. Để mình thử làm theo cách của em xem nó có hót chuyện không..hj

BIRD82

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
mình thì chưa thử cách này không biết có hiệu gnhiệm không mình thuòng chọn mộc ở hàng rồi về chọn lại lần nữa con nào đẹp nhốt riêng và theo dõi

jundat

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Kô biết phải may măn khôg vì cũng 15,16 năm rồi mới nuôi lại kHUYÊN!
Bác ơi! Năm nay bác 28. Như vậy là bác đã biết nuôi khuyên từ năm 12,13 tuổi cơ à?:a42::a42::a42:Lúc đấy có nuôi thì cũng là nuôi nghịch theo kiểu trẻ con thôi bác, biết gì đâu chứ?:a39::a39::a39:
cảm ơn bác đã chia sẻ kinh nghiệm! Em cũng đang tập chơi nên cần chỉ bảo nhiều. Cảm ơn các bác đã chia sẻ!

Líu_ngọng

Thành viên mới
SVC$
0
Khi tắm lông không bị ướt nhoét là con chim đang trong thời kì căng,kể cả khi dùng bình xịt phun vào nó,chim căng sẽ xù lông lên và ít bị ướt.Bác chủ topic nói đúng,nhưng theo mình tiêu chí để 1 con mộc líu là được nuôi chế độ tốt ổn định,thể lực tốt,và thời kì căng.Còn một số cách mình được biết khi nhìn con chim trong thời kì căng đó là bộ lông ánh hay còn gọi là lông lên tuyết,mắt chim bống lên,họa mắt xếch,mắt chim lồi ra.Nuôi chim để nghe líu không khó,cái khó là chim líu đấu và đấu như nào mới là khó phải không các Bác :a08:

dinhcoc

Mê chim nên chăm học về chim...
SVC$
0
Khi tắm lông không bị ướt nhoét là con chim đang trong thời kì căng,kể cả khi dùng bình xịt phun vào nó,chim căng sẽ xù lông lên và ít bị ướt.Bác chủ topic nói đúng,nhưng theo mình tiêu chí để 1 con mộc líu là được nuôi chế độ tốt ổn định,thể lực tốt,và thời kì căng.Còn một số cách mình được biết khi nhìn con chim trong thời kì căng đó là bộ lông ánh hay còn gọi là lông lên tuyết,mắt chim bống lên,họa mắt xếch,mắt chim lồi ra.Nuôi chim để nghe líu không khó,cái khó là chim líu đấu và đấu như nào mới là khó phải không các Bác :a08:
e giai nói chuẩn ko phải chỉnh ,chịu khó sang bên svc đóng góp ý kiến cho ae nhé,:a19:đúng là VAK:a19:

Be_khoe

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
hay quá thế mà em ko nghĩ ra từ trước đến giờ em toàn ngồi nhìn mỏi cả mắt để bắt chim hixx:a43:

uyennon

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
e thấy cũng chẳng quan trọng lắm đâu, quan trọng là mình chăm sóc nó tốt là được. e cũng mới chơi chim đc gần 1 năm nay thôi, vừa rồi đi bắt 3 e, bắt buôi chiều thì tối về có 2 e hót chuyện liên tục, thấy là Xuân Xít lắm rồi,chẳng dám mơ nó líu ngay. nó có líu ngay ở đấy mà về nhà mình nuôi như con mọn mãi chẳng thấy gì thì buồn lắm.

khuyen gia

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
cũng tùy thôi bạn ơi..k phải con nào tắm k ướt là bắt trong lồng tập trung ra la bắn luôn đâu..tùy thuộc vào con chim mau mỏ hay k mà thôi..tôi đi bắt mộc, có những con để mà nói thì bẩn xấu như ma nhưng tách ra về vào cám khoang 1 hôm sáng hôm sau treo len bắn điên luôn...con chim đó tôi vẫn nuôi đang gần xong lông, lông đang dở mà vẫn bắn hàng ngày..1 số ý kiến riêng có gì k phải bạn bỏ qua nhé.

sir_thanhle

"Mỗi ngày tôi chọn một niềm vui"
Thành viên BQT
SVC$
0
Đúng là chú khuyên nào đang căng thì khi tắm lông nhìn có vẻ như không bị ướt, và đặc biệt là căng lửa trời thi đem về treo lên cao là sẽ líu. Nhưng mình nghĩ chọn như thế chỉ là chọn một tiêu chí thôi và thực ra nó cũng không quan trọng lắm trong việc chọn khuyên. Vì cất công đi chọn một chú khuyên thì để chơi lâu, muốn vậy thì phải chọn được em dáng đẹp, giọng chuẩn, chơi bền, chứ chon kiểu đó mình thấy chọn để chơi chụp giựt quá, vì nó về líu được ít hôm thì cũng hết lửa, lúc đó để có lửa lại mất một thời gian, nếu gặp chú chim không hay thì sau này chơi thất vọng lắm. Mình không nói cách chin này sai mà là nó chỉ nên là một tiêu chí trong việc chin lựa chim khuyên thôi. Đôi lời góp ý nếu có gì mạo muội mong được đại xá. Thân

linhmai24

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
nhưng biết đến lúc nào nó mới tắm cứ ngồi mình ngồi chờ mãi chẳng thấy con nào vào tắm toàn uống nước muốn chọn đc 1 con chim hay cũng khó

vuadinh

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Nghe thì cũng khả thi,có điều thực tế lại không đơn giản như vậy.Nếu là mùa hè trời nóng nhiệt độ 37,,,,38 độ c thì có thể thử bằng cách này,nhưng về mùa rét nhất là những hôm nền nhiệt độ xuống 12 hay 13 độ , thì kể cả nước ấm cũng không thể chứ đừng nói đến nước lạnh.Còn vấn đề mua bán nữa,liệu người bán họ có cho mình làm như vậy hay không.chim mộc nó có tắm được bằng ca,hay khay,chưa...theo như mình thấy nhiều con nuôi đến cả năm rồi mà nó còn chưa chịu tắm đấy,chuyện này thường xảy ra ngay anh em trên diễn đàn cũng hay post bài để hỏi,tham khảo về vấn đề tại sao Khuyên không chịu tắm.Như vậy là phương pháp của bạn có thể chỉ áp dụng với những trường hợp ae nào có điều kiện bẫy Khuyên về thật nhiều rồi tuển chọn ra vài con để chơi,còn đâu thì tống cho phóng sinh.Còn ra chợ chọc Khuyên thì phơng pháp này hoàn toàn không khả thi chút nào.dù sao cũng cảm ơn bạn đã chia sẻ với anh em một mẹo khá hay,dù rằng không dễ để thực hiện.Mong rằng bạn sẽ sưu tầm hay phát minh ra nhiều phương pháp nữa để chia sẻ thêm cho mọi người cùng tham kảo nhé....Xin được tạm biệt và chúc bạn luôn Vui Vẻ!

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom