Guest viewing is limited

bongbong

Chào mào??? Chuyện nhỏ!!!
SVC$
0
B.LÊN ĐƯỜNG VÀ THU HOẠCH
Hàng năm đến đầu tháng 3 dương lịch, người chơi bắt đi bẩy chim.
Giai đọan này chim trên rừng ít có chim tơ và chim già cũng đang bắt cặp để đẻ bẩy cũng khó dính.
Trước ngày đi bẩy 1 ngày phải chuẩn bị đi hái trái cây làm mồi bẩy, treo lên lục để dụ chim tơ. Trái cây thường là trái chùm hôi, trái trâm biền, trái da tây, trái chùm bao, trái mai chín, hay vài miếng ổi ruột đỏ. Mồi dụ là một trong số những yếu tố góp phần thành công hay thất bại của việc bẩy chim tơ.

Cà chua nhỏ

Trái tổ quạ

Nhãn lòng

Trái chùm hôi (loại trái cây chủ yếu mùa bẩy tơ) ưu điểm là thơm ngọt chim rất thích, dai không rụng có thể bầy vài ngày

Trái dâu đất trái này là mồi nhử số 1, nhưng rất tìm, cây cao bẻ rất kho khăn

Bố trí trái cây trên mặt lục

Gồm trái cây treo và trái cây trải mặt lục
Trái cây treo trên cung lục là loại trái cây bắt mắt, treo thành chùm để chim có thể thấy từ xa
Trái cây trải mặt lục: thường là những loạitrái cây chim ăn được, vd: trái ổi chín, trái cây tại ngay điểm bẩy, các loại trái cây này thơm và được bóp ra như có dấu chim ăn nhìn bắt mắt chim rừng

Lục treo chùm hôi và dâu đất

Dân Bình dương thường bẩy những khu rừng, rẩy các huyện miền núi thuộc tỉnh Bình phước (cách bình dương gần 120 km).
Mỗi mùa bẩy từ tháng 3-5 dương lịch có hơn trăm người từ khắp nơi đến bẩy tại đây. ( thủ đức hốc môn sài gòn, biên hòa, long an...)
Trung bình mổi người 1 mùa bẩy khỏang 20-50 con chim tơ.
Xin nhắc lại, chim tơ là chim đã bay rành, mỏ còn phé trắng, chưa biết hót giọng nào chỉ biết vitviu. Nhiều con đã có vài cọng phé đỏ (ở đây gọi là phé hổn). và đã sống độc lập với bố mẹ. Một số nơi gọi là chim lứa.

Chỉnh sửa lần cuối:

cadn

"Chào Mào Việt Nam"
SVC$
0
Ðề: hỏi cách nuôi ép giọng CM

Bài phổ biến kinh nghiệm chuẩn bị cho chuyến đi bẫy chim của anh BONGBONG rất hay, nếu được Ban QT tách riêng thành 1 chủ đề về bẫy chim và các bước chuẩn bị từ chim mồi...

subin20

Thành viên tích cực
SVC$
0
Ðề: hỏi cách nuôi ép giọng CM

bài viết hay quá.........nhưng hơi khó và lắm công phu...........

cutidangyeu

"Em Đang Dưỡng Tính"
SVC$
0
Ðề: Các bước chuẩn bị để lên đường bẫy CM.

Tiếp theo là lên đường đi bẫy, cacis này bác pozt tiếp đi cuti không dám múa rìu.....

lochue

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Nếu bạn đi bẫy chim để bán thì nên dùng những thứ trái cây như trên còn nếu đi bẫy chim với mục đích là thư giản và kiếm ` vài con nuôi thì không nên bạn ạ.
1/Dùng trái cây khi bẫy đôi lúc 1 cặp chim về thế ,con trống chuẩn bị đá thì đùng 1 cái con mái nhảy cái độp...bó tay.
2/Chim trống nếu bẫy được thì không biết là hay dở thế nào cả
3/Nếu bạn đi bẫy chim chưa tách má đỏ đầu mùa thì nên có trái cây để nhử còn khoảng chừng sau 1 tháng thì không nên.Vì có những con chưa tách má đỏ nhưng rất dữ,đấu cũng được và khi về thế thì nó đá chứ không phải nhìn thấy trái cây mà nhảy đâu.Ở ngoài mình những con này gọi là lứa đá và khi bẫy được những con này thì thường là giữ lại nuôi,bảo đảm nuôi lên rất tốt,mình không dám khẳng định là hay đâu nhưng xác suất là 80% lận đó.
Ở ngoài mình lồng bẫy chỉ có 1 sập,không dùng lá cây để che lồng khi bẫy nên chim ngoài trời về tha hồ mà đấu đá với con mồi của mình.Và theo mình chỉ có như thế mình mới cảm nhận được cái thú bẫy Chào Mào,cái hay cái dở của con mồi và của con chim ngoài trời bạn ạ.
Cũng chính vì thế mà giá 1 con mồi ở ngoài mình rất đắt mà nếu như mình đi mua thì hi hữu người ta mới bán cho và cũng hi hữu lắm mới vừa ý của mình.Mỗi người có một cách bẫy chim khác nhau mà..

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

VINACHIM

"yêu người ... yêu đời..."
SVC$
0

chuẩn bị kĩ như vậy chỉ dành cho những người đánh chim để bán, thừơng thì chim dở, chim hay, kể cả chim mái cũng dính vào. nếu đánh chim với mục đích ko phải để bán thì mình nghĩ ko cần phải chuẩn bị quá kĩ đâu. nhiều con chim lứa mặc dù còn tơ nhưng rất dữ, nó có thể đá chim mồi, đó là những con chim hay, vì vậy chúng ta vừa có chim tốt nuôi mà lai ko phải làm giảm số lượng chim ngoài trời. Cám ơn anh Lộc đã có cùng chí hướng với em

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0

hihi các bạn tham gia cũng nên hiểu rõ cách chơi của mỗi vùng để cùng hiểu chung.
Cái mà bạn BB nói là bởi ở Bình Dương bạn ấy chỉ bẫy toàn chim mới vừa biết bay, cho nên dùng thế mồi thế để bẫy. Bẫy chim con về để ép cho chim con nghe giọng chim già gốc mà họ thích. Mà chim con mới biết bay thì dĩ nhiên phải có mồi nhử.

Vâng mình vẫn thích như các bạn, hiện dân đi bẫy nhiều quá, miền Trung giờ đây treo lồng trống ra trừ khi đi xa vào biên giới chứ ngoài này chim trời mà thấy lồng thì chỉ đấu mà không nhảy hoặc thấy là lơ mà thôi.

Ở Đàn Nẵng thì các fans đi bẫy dùng sào để treo lồng, điều này ở ĐN khi ra ai bảo đó là con chim mồi mà cầm cây sào đưa tới mà nhảy tháo loạn sợ sào là chưa phải mồi. Cho nên dễ hiểu lầm với chim Huế bởi các bạn ở Huế không dùng sào mà chỉ treo nơi cây vừa độ cao của người.

Thân chào,

haimeo8202

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Mình ở Đức Trọng Lâm Đồng hay đi bẫy chim theo mình thì mình hay dùng mồi là trái mồng tơi hay trái sâm ta để treo lên lồng bẫy ,có thêm trái trứng gà còn gọi là trái Ô ma ,chuối và cà chua chùm nhỏ.đi bẫy vậy mùa má trắng chim dính nhiều lắm.

Thach Hac Long

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

mình cũng thích đi bẫy lắm, thích nhất là canh chim đang đấu đá cơ nhiều lúc vừa treo bẫy lên chú chim rừng xà xuống dính liền làm mất hứng, những chú như vậy mình thả hết

KIM NGƯ

Thành viên mới
SVC$
0

Đi bẫy chim thì quả là rất hay, khi ngồi rình, cảm giác hồi hộp và thật tuyệt khi bắt được.

chimchoc

Thành viên mới
SVC$
0

cho e hỏi! khi đấu với chim mồi,chim già và chim lứa sẽ đứng ở những vị trí nào khác nhau so voi lồng bẫy?thanks.

devil17

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
bẫy chào mào tơ ( má trắng ) cần gì ??

việc là thế này , mình thấy ở chổ mình có chim tơ rồi , muốn di bẩy nên hỏi anh em , để bẫy được chim tơ thì có cần chim mồi tốt không ? anh em trả lời giúp mình nha .

thanhthang

Chào mào bổi...
SVC$
0
Ðề: bẫy chào mào tơ ( má trắng ) cần gì ??

Có chim tơ má trắng nhanh vậy sao,trên Đà lạt có nhanh thật đấy.Theo mình thì bạn nên chọn chú CM mồi hiền 1 tí vì đánh chim tơ má trắng mà chim mồi dữ quá thì k được,Cm mồi dữ ché tới tấp là mấy em nó bay mất tiêu,chỉ cần chú CM mồi siêng hót và biết dụ chim tơ má trắng về,và phải treo nhiều đồ ăn có màu sắc và mùi.Chim để bẫy má trắng thường kiếm khó hơn là chim mồi đi đánh chim bổi đỏ tách.bạn có thể tham khảo cách chọn mồi trái cây và cách bẫy của anh bongbong ở Bình Dương http://svcvietnam.com/forum/showthread.php?t=3643.
Đôi lời của mình anh em coi và góp ý thêm.

Chỉnh sửa lần cuối:

bachlongcc2003

"người yêu chim cá cảnh"
SVC$
0

chim mồi dùng để bẫy chim tơ thì cũng phải tốt chứ bạn.chim mồi phải biết dụ chim rừng lại và không làm chim rừng sợ mà bay đi..lồng bẫy thì bạn nên treo nhiều loại trái cây có màu sặc sỡ để kích thích chim rừng nhảy vào bẫy.chúc bạn sẽ có được nhiều chú chim tơ hay:a04:

kim luân

Thành viên tích cực
SVC$
0

hihihi đúng đó bạn nếu không bạn có thể áp dụng cách này nha,đó là mang cùng lúc 2 cái lồng đó là 1 lồng bẫy 1 lồng nhốt chim mồi ở trong.lồng bẫy thêm trái cây có màu sặc sỡ và không có chim ở trong cho CM má trắn k sợ,ban treo lồng có mồi ở gần đó.hi vong mình góp ý kiến này các bạn đừng chê

ngocquoc

Thành viên mới
SVC$
0

Theo mình cần con chim mồi tốt khi chim môì hót chim tơ sẽ tới để tập hót theo nên sẽ dính bẫy

Chào Mào Bl

"Đam mê Chào mào"
SVC$
0
việc là thế này , mình thấy ở chổ mình có chim tơ rồi , muốn di bẩy nên hỏi anh em , để bẫy được chim tơ thì có cần chim mồi tốt không ? anh em trả lời giúp mình nha .

Chim mồi đi bẫy chim tơ rất dễ, Bạn chọn con nào chịu hót là được, chủ yếu là trái cây treo lồng để dụ chúng nó thôi.
Chim tơ nghe Chào Mào mồi hót là mò đến ngay, khi đó con mồi càng hiền càng tốt, chim tơ thấy chim mồi ăn thức ăn sẽ nhảy vào xơi theo, thế là xong.
Chúc Bạn bẫy được chim non non về nuôi nhé!
:a22:

Nếu bạn đi bẫy chim để bán thì nên dùng những thứ trái cây như trên còn nếu đi bẫy chim với mục đích là thư giản và kiếm ` vài con nuôi thì không nên bạn ạ.
1/Dùng trái cây khi bẫy đôi lúc 1 cặp chim về thế ,con trống chuẩn bị đá thì đùng 1 cái con mái nhảy cái độp...bó tay.
2/Chim trống nếu bẫy được thì không biết là hay dở thế nào cả
3/Nếu bạn đi bẫy chim chưa tách má đỏ đầu mùa thì nên có trái cây để nhử còn khoảng chừng sau 1 tháng thì không nên.Vì có những con chưa tách má đỏ nhưng rất dữ,đấu cũng được và khi về thế thì nó đá chứ không phải nhìn thấy trái cây mà nhảy đâu.Ở ngoài mình những con này gọi là lứa đá và khi bẫy được những con này thì thường là giữ lại nuôi,bảo đảm nuôi lên rất tốt,mình không dám khẳng định là hay đâu nhưng xác suất là 80% lận đó.
Ở ngoài mình lồng bẫy chỉ có 1 sập,không dùng lá cây để che lồng khi bẫy nên chim ngoài trời về tha hồ mà đấu đá với con mồi của mình.Và theo mình chỉ có như thế mình mới cảm nhận được cái thú bẫy chào mào,cái hay cái dở của con mồi và của con chim ngoài trời bạn ạ.
Cũng chính vì thế mà giá 1 con mồi ở ngoài mình rất đắt mà nếu như mình đi mua thì hi hữu người ta mới bán cho và cũng hi hữu lắm mới vừa ý của mình.Mỗi người có một cách bẫy chim khác nhau mà..

A cho em hỏi thế giá một con mồi ngoài đấy khoảng bao nhieu k vậy.

hanbao

Đang nghỉ mát
Đang nghỉ mát
SVC$
0
1 số trái cây bẫy CM nè ae

Chuỗi Ngọc nè
Cà chua nữa nè
Ớt nè
Đu đủ nè
Bình bát nè
Và cuối cùng là xoài nè
Mình còn thiếu kiến chạy có cánh nữa bữa nào mình post cho coi có thứ đó là bẫy má trắng là khỏi nói luôn đó

Đã có TOPIC trước đề cập đến vấn đề này ! Bạn nên viết chung vào đó ! Mình sẽ nhập đề tài này của bạn vào đó !

ko co

Thành viên tích cực
SVC$
0
bẫy cm rễ như bẫy vành khuyên cứ có một chú cm trong lồng bẫy ko cần biết cái hay đực chỉ cần kêu là được và phải có trái cây để nhử mùa này đang là mùa chim non.bẫy cm non thì rễ nhưng chơi thì ko được thích lắm vì ko có giọng muốn có một chú cm hay thì phải bắt vào mùa ghép đôi lúc đấy cm già hót giọng to và hót được nhiều giọng.còn luôi cm non thì rất hay bị liệt nếu muốn ko bị liệt thì từ bé phải cho ăn ớt

bachlongcc2003

"người yêu chim cá cảnh"
SVC$
0
bẫy cm rễ như bẫy vành khuyên cứ có một chú cm trong lồng bẫy ko cần biết cái hay đực chỉ cần kêu là được và phải có trái cây để nhử mùa này đang là mùa chim non.bẫy cm non thì rễ nhưng chơi thì ko được thích lắm vì ko có giọng muốn có một chú cm hay thì phải bắt vào mùa ghép đôi lúc đấy cm già hót giọng to và hót được nhiều giọng.còn luôi cm non thì rất hay bị liệt nếu muốn ko bị liệt thì từ bé phải cho ăn ớt

Bạn ko có à,theo mình được biết thì chim bị liệt do không được vận động nhiều(nuôi lồng nhỏ và thiếu không gian để chim có thể nhảy nhót),thiếu chất canxi nên chân chim không cúng cáp dẫn đến liệt mà.cho ăn ớt giúp cho tách và lông hậu môn được đỏ hơn và còn giúp cho chim tránh một số bệnh như sổ mũi á.
còn việc bẫy chim tơ thì chỉ cần mồi là thức ăn thật ngon và nổi bật ,cộng thêm một chú chim mồi chịu kêu là được (như bạn nói).theo bản năng thì những cú chim tơ chưa thể hót nhiều giọng vì quá trình phát triển để thành chim trưởng thành vẫn đang tiếp diễn mà,bạn chỉ cần kiếm một cú mồi có giọng hay về kèm cho những chú tơ là ok à.Và thêm điều này nữa để có một chú chim hót hay thì không cần đợi đến mùa chim sinh sản rồi mới đi bẫy đâu bạn ạ.mọi ngày trong năm đều có thể đi bẫy được một chú chim hay.v
thân

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom