dunguyen

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Xin chân thành cảm ơn những ý kiến của Bachmivuong. Bạn nói rất đúng, điều đó tôi cũng biết nhưng cả hội tôi có đúng 1 cái cửa công , anh em thay nhau mượn nên nhiều khi k có ở nhà, đúng lúc đó có người mang chim đến thì đành phải thử vài phát để sát hạch sơ bộ ấy mà. Rất vui vì ý kiến chân thành của bạn.
thân
Mình thấy 2 lồng đều có cửa kiếm, sao Tân không cho nó đánh qua cửa kiếm ấy, đánh kiểu kia hư hết chim Tân à, mà con chim cũng đánh hoang nữa đấy.

bachmivuong

Đang nghỉ mát
Đang nghỉ mát
SVC$
0
@diepdaithanh: ý mình nói là đa phần người chơi chim chọi,bạn cứ thử ra sới chọi ở HN xem, chim người ta để đó che áo lồng bạn thử mò ra vén áo lồng ra xem có bị chửi ngay không, như anh Tân lại là ngoại lệ vì anh Tân thích chia sẻ với mọi người nên post lên cho anh em cùng chiêm ngưỡng và mình cũng đã cảm ơn bác Tân vì sự nhiệt tình đó mà. có j ko phải mong bạn bỏ qua cho mình nhé

tansuphi

"đã từng gặp họa mi trắng"
SVC$
0
cảm ơn bác dunguyen. chắc bác cũng chơi mi nhỉ. bọn tôi trên này chỉ đánh giải, thường tổ chức vào các ngày lễ lớn trong năm. ví dụ 30/4, 19/5, 02/9, 22/12. tới đây sẽ đánh giải khai xuân vào ngày 20 tết. Ở clip trên co mỏ xẻ ở bên phải, đây cho đánh vanh nên chim cũng khó thể hiện võ nghệ, chủ yếu là kiểm tra độ xung của chim thôi bác à, chúc bác sức khỏe và hạnh phúc.

---------- Post added at 10:40 AM ---------- Previous post was at 09:21 AM ----------

Gửi Diep Dai Thanh.
Anh rất hoan nghênh chú đến với thú chơi mi này, nhưng để có con mi hót hay thì cũng cần quan tâm đến nhiều yếu tố. theo kinh nghiệm của những người chơi lâu năm cho thấy rằng:
- Thứ nhất: Cần chọn được con chim hay, có tố chất tốt, già rừng, bản lĩnh và hay hót.
- Thứ hai: Cần có cách nuôi đúng. ( cái này cần có sự tư vấn cụ thể, có gì anh sẽ nói chuyện trực tiếp với chú, vì tài nguyên diễn đàn có hạn nên k tiện nói ở đây, )
- Thứ ba là có chế độ ăn uống đủ chất, vì nếu k chim sẽ bị suy, giống như một ca sỹ bị ốm thì không thể hát được.
Và cuối cùng là mình phải thực sự yêu nó và luôn quan tâm đến nó, theo dõi nó từng động thái để kịp thời điều chỉnh. vì mỗi con mỗi tính khác nhau. Cơ bản là thế. Trước hết chú cứ kiếm được 1 con chim hay đã, rồi anh sẽ tư vấn và trợ giúp chú thêm. chúc chú sớm kiếm được con chim ưng ý.
Thân

Diệp Đại Thành

Hót - Múa - Xòe
Thành viên BQT
SVC$
0
to bachmivuong.
.
không riêng gì ở Hà nội ở đâu cũng thế cả bạn ạ. chim người ta đang để đó lại vén áo lồng mà kg xin phép bị rầy là đúng rồi, lại gần còn kg thích huống chi là,. . .
To anh Tân,
.
khi nào anh Tân rảnh cho em xin công thức với nhé.
.
Chúc bạn Bạch Mi và anh Tân luôn vui vẻ. Thân chào

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0
cảm ơn bác dunguyen. chắc bác cũng chơi mi nhỉ. bọn tôi trên này chỉ đánh giải, thường tổ chức vào các ngày lễ lớn trong năm. ví dụ 30/4, 19/5, 02/9, 22/12. tới đây sẽ đánh giải khai xuân vào ngày 20 tết. Ở clip trên co mỏ xẻ ở bên phải, đây cho đánh vanh nên chim cũng khó thể hiện võ nghệ, chủ yếu là kiểm tra độ xung của chim thôi bác à, chúc bác sức khỏe và hạnh phúc.

---------- Post added at 10:40 AM ---------- Previous post was at 09:21 AM ----------

Gửi Diep Dai Thanh.
Anh rất hoan nghênh chú đến với thú chơi mi này, nhưng để có con mi hót hay thì cũng cần quan tâm đến nhiều yếu tố. theo kinh nghiệm của những người chơi lâu năm cho thấy rằng:
- Thứ nhất: Cần chọn được con chim hay, có tố chất tốt, già rừng, bản lĩnh và hay hót.
- Thứ hai: Cần có cách nuôi đúng. ( cái này cần có sự tư vấn cụ thể, có gì anh sẽ nói chuyện trực tiếp với chú, vì tài nguyên diễn đàn có hạn nên k tiện nói ở đây, )
- Thứ ba là có chế độ ăn uống đủ chất, vì nếu k chim sẽ bị suy, giống như một ca sỹ bị ốm thì không thể hát được.
Và cuối cùng là mình phải thực sự yêu nó và luôn quan tâm đến nó, theo dõi nó từng động thái để kịp thời điều chỉnh. vì mỗi con mỗi tính khác nhau. Cơ bản là thế. Trước hết chú cứ kiếm được 1 con chim hay đã, rồi anh sẽ tư vấn và trợ giúp chú thêm. chúc chú sớm kiếm được con chim ưng ý.
Thân

Chào anh!
Nếu được anh có thể chia sẻ thêm về kiến thức kinh nghiệm về chăm sóc Họa Mi không ạ?
Vâng, tài nguyên của diễn đàn thì nếu dùng để phổ biến nhiều bài có kinh nghiệm thì không hề lãng phí anh ạ.

Cảm ơn anh!

PS: vẫn biết trong thú chơi mỗi người có một ý, nhưng được anh giới thiệu một bài về kỹ thuật chăm HM thì tốt biết mấy.

dunguyen

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Uhm, mình cũng chơi Mi, nhưng cũng chơi như anh em trên miền cao của Tân thôi. Chỉ đánh hội cho vui chứ không có máu me, tết này cũng có ý định đánh hội vui xuân, nhưng anh em ở chỗ tôi chả tổ chức vì ít chim quá. Cũng hơi buồn. Tân hiện nuôi mấy con hết vậy? Nhìn dàn chim ở nhà Tân đẹp thật, chắc cũng cố công tuyển chọn lắm đây. Chúc Tân sức khỏe và thành công.

tansuphi

SVC$
0
Chào anh!
Nếu được anh có thể chia sẻ thêm về kiến thức kinh nghiệm về chăm sóc Họa Mi không ạ?
Vâng, tài nguyên của diễn đàn thì nếu dùng để phổ biến nhiều bài có kinh nghiệm thì không hề lãng phí anh ạ.

Cảm ơn anh!

PS: vẫn biết trong thú chơi mỗi người có một ý, nhưng được anh giới thiệu một bài về kỹ thuật chăm HM thì tốt biết mấy.

Vậy tốt rồi, tôi cũng có chút ít kiến thức về Họa Mi và tôi thì không hề ngại chia xẻ những với mọi người. Nhất định tôi sẽ gửi bài lên cho anh em mới chơi cùng tham khảo.
Chúc Sân chơi SVC ngày càng phát triển

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

Diệp Đại Thành

Hót - Múa - Xòe
Thành viên BQT
SVC$
0
Chào anh Tân,
.
Theo em thấy trên box Họa Mi vẫn chưa có bài viết thuyết phục về cách chăm sóc cũng như thức ăn riêng dành cho chim đá - hót. Họa mi nếu chăm sóc kg có k.thuật ra gặp chim dữ rất dễ dựng mào. Nhân cơ hội này em đề nghị anh Tân lập ra 2 topic riêng về cách chăm sóc và thức ăn nhé. Xin cảm ơn anh Tân.
.
Thân chào

hoamirung

Tiều phu đốn củi...
SVC$
0
Chào bác Tân,

Lâu lâu ko ghé thăm thớt của bác nên giờ thấy phát triển quá. Anh em trên diễn đàn đang mong có được những kinh nghiệm quí báu từ những người thực, việc thực như bác. Mong bác bớt chút thời gian chia sẻ với anh em chút kinh nghiệm về thú chơi tao nhà này.

Xin chân thành cảm ơn bác.

tansuphi

SVC$
0
cảm ơn anh em đã tin tưởng tôi và chắc chắn tôi sẽ có bài rút ra từ kinh nghiệm nuôi mi của mình. tuy nhiên cũng giống như đại đa số các bạn, thời gian rất ngặt ngèo nên k thể làm ngay được, và khi có thời gian tôi sẽ pots bài ngay để chia xẻ và giao lưu cùng mọi người.

Diabay

Không phải là Biết Tuốt!...
SVC$
0
Vậy tốt rồi, tôi cũng có chút ít kiến thức về Họa Mi và tôi thì không hề ngại chia xẻ những với mọi người. Nhất định tôi sẽ gửi bài lên cho anh em mới chơi cùng tham khảo.
Chúc Sân chơi SVC ngày càng phát triển

Chào bạn tansuphi

BQT và các thành viên rất hoan nghênh và chào đón những bài viết chia xẻ kiến thức kinh nghiệm của bạn.

Để tiện lợi cho việc theo dõi của các thành viên, và đặt những bài viết này vào đúng giá trị của nó là một chuyên đề kiến thức kinh nghiệm.

Nếu bạn đồng ý, BQT sẽ mở chuyên đề kinh nghiệm kỹ thuật để bạn gửi các bài tiếp theo và chuyển các bài đã có ở trên sang đó luôn.

Cảm ơn bạn và mong chờ ý kiến của bạn.

Thân.

tansuphi

SVC$
0
Chào Diabay, tôi hoàn toàn nhất trí với ý kiến của bạn, Vậy nhờ bạn hãy chuyển những bài viết của tôi vào đúng chỗ của nó để tôi và các anh em cùng trao đổi thảo luận về chim Họa Mi. Xin chân thành cảm ơn bạn.

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

hoamirung

Tiều phu đốn củi...
SVC$
0
Đúng vậy, theo em thì bác Tân nên lập 1 thớt riêng để anh em có thể dễ tìm. Nếu bác để chung với thớt Bộ sưu tập có lẽ ko phù hợp lắm.

<input id="gwProxy" type="hidden"><!--Session data--><input onclick="jsCall();" id="jsProxy" type="hidden">

Diabay

Không phải là Biết Tuốt!...
SVC$
0
Chỉnh sửa lần cuối:

anhdeptrai

Thành viên tích cực
SVC$
0
bác tanuphi ơi, nơi em người ta chỉ bán chim họa mi nhập ở lạng sơn về thui à,nó có màu lông rất đậm, loại này chỉ chơi văn chứ không chơi võ được, em mới tập chơi nên khi đi mua em chả bít chon con chim nào cho hay cả, bác giúp em với, em có mua 1 con nhưng đem về nó chả hót hiếc gì cả,nên trả lại chủ quán (chim còn rât đẹp), bác tư vấn gium em vơi bác nha
thanhk:a15:

dunguyen

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
bác tanuphi ơi, nơi em người ta chỉ bán chim họa mi nhập ở lạng sơn về thui à,nó có màu lông rất đậm, loại này chỉ chơi văn chứ không chơi võ được, em mới tập chơi nên khi đi mua em chả bít chon con chim nào cho hay cả, bác giúp em với, em có mua 1 con nhưng đem về nó chả hót hiếc gì cả,nên trả lại chủ quán (chim còn rât đẹp), bác tư vấn gium em vơi bác nha
thanhk:a15:
Nếu bạn ở Quãng Trị thì chim Mi người ta bán chợ không phải là chim Mi Lạng Sơn đâu. Mình có nghe vài anh em nói có bây giờ Mi Lạng Sơn còn khan lắm, để anh em ngoài Hà Nội và miền núi chơi còn khó kiếm, huống gì vào này chỗ anh em mình. Mình có nghe anh em nói về chim Mi Trung Quốc, mình nghĩ chắc nó là Mi Trung Quốc thôi. Nếu bạn để ý thấy rõ ngay, con Mi ở chợ bây giờ nhìn đẹp lông, nhưng chân chim đen mốc và đồng thời bộ lông cũng đen đen sao đó như thiếu nắng vậy, nhìn không có đẹp và to bằng Mi ngày xưa mấy buôn hay bán. Bây giờ mình nghĩ chắc chỉ còn Hà Giang là Mi còn nhiều thôi, chứ Sơn La, Bắc Cạn, Cao Bằng giờ Mi cũng khan lắm rồi.

tansuphi

SVC$
0
Mấy chú em cùng hội vừa tuyển được vài chiến binh mới, cứ đòi lên nhờ con mỏ sẻ của tôi sát hạch để các chú ấy quy hoạch nuôi đánh giải. Sau đây là clip mà mấy anh em vừa thử hôm qua, thứ 7/17/1/2010. mời anh em SVC cùng xem chơi.

<object width="425" height="344"><param name="movie" value="http://www.youtube.com/v/iWjtTtOMKUg&hl=en_US&fs=1&"></param><param name="allowFullScreen" value="true"></param><param name="allowscriptaccess" value="always"></param><embed src="http://www.youtube.com/v/iWjtTtOMKUg&hl=en_US&fs=1&" type="application/x-shockwave-flash" allowscriptaccess="always" allowfullscreen="true" width="425" height="344"></embed></object>

dunguyen

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Mấy chú chim tuyển của bạn Tân mẫu mã cũng khá, nhưng nước nuôi còn chưa đủ nên chim yếu quá. Dù sao cũng cảm ơn Tân nhiều vì đã cho anh em diễn đàn có cái nhìn khái quát hơn về con chim Mi Hà Giang.

tansuphi

SVC$
0
Hôm nay đẹp trời thấy mấy chú mi hót ác quá, tiện máy làm 1 clip của con mắt méo, mời anh em cùng thưởng thức. Trước hết là dung nhan của em nó.

Còn đây là 2 clip nó hót lúc sáng nay, mời anh em cùng nghe nhé:

<object width="425" height="344"><param name="movie" value="http://www.youtube.com/v/A5-d1PIAmvk&hl=en_US&fs=1&"></param><param name="allowFullScreen" value="true"></param><param name="allowscriptaccess" value="always"></param><embed src="http://www.youtube.com/v/A5-d1PIAmvk&hl=en_US&fs=1&" type="application/x-shockwave-flash" allowscriptaccess="always" allowfullscreen="true" width="425" height="344"></embed></object>

<object width="425" height="344"><param name="movie" value="http://www.youtube.com/v/KIBI8iENRdo&hl=en_US&fs=1&"></param><param name="allowFullScreen" value="true"></param><param name="allowscriptaccess" value="always"></param><embed src="http://www.youtube.com/v/KIBI8iENRdo&hl=en_US&fs=1&" type="application/x-shockwave-flash" allowscriptaccess="always" allowfullscreen="true" width="425" height="344"></embed></object>

tansuphi

SVC$
0
con mắt méo biểu diễn điệu xòe đuôi, mời anh em cùng chiêm ngưỡng:

<object width="425" height="344"><param name="movie" value="http://www.youtube.com/v/38oQhMZT6Eo&hl=en_US&fs=1&"></param><param name="allowFullScreen" value="true"></param><param name="allowscriptaccess" value="always"></param><embed src="http://www.youtube.com/v/38oQhMZT6Eo&hl=en_US&fs=1&" type="application/x-shockwave-flash" allowscriptaccess="always" allowfullscreen="true" width="425" height="344"></embed></object>

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom