Guest viewing is limited

Peter

Thành viên tích cực
SVC$
0
Chào cả nhà!
Như mọi người đã biết miền bắc khác miền nam ở chỗ là miền bắc có 4 mùa Xuân-Hạ-Thu-Đông.Vào 3 mùa đầu thì mình thấy bẫy Chào Mào khá tốt(theo như hiểu biết dc đọc) nhưng mà vào mua đông thì có bẫy dc không.muaf đong thời tiết lạnh quá liệu có mang đi bẫy chào mào dc không nhỉ cả nhà.

bachlongcc2003

"người yêu chim cá cảnh"
SVC$
0
mùa đông thời tiết rất lạnh nên chim không được căng,thường không đấu nên rất khó bẫy,thời tiết lạnh rất có hại cho sức khỏe của chim, không nên đem chim đi bẫy.
thân

Đại linh

"Fan mê Chào Mào"
SVC$
0
Theo mình thì không hẳn như Bachlong nói !
CM miền Bắc vốn đã quen với khí hậu thay Đổi theo 4 mùa Xuân -Hạ-Thu-Đông ! vì thế CM trời hay CM nhà với mùa Đông nhiệt độ lạnh trung bình và thời tiết hanh khô vẫn chơi đều nước và khá tốt khi CM đã thay lông xong . Với nhiệt độ xuống quá thấp (đại hàn) thì quả thật nên tránh , với trời có gió hoặc không nắng cúng không nên đem đi đánh ! Còn đối với những ngày lạnh thông thường , có nắng đều có thể đem đi đánh . Đặc biệt khi CM trời miền Bắc chớm lạnh đã bắt đầu thay lông , độ tháng 12 dương lịch CM đa phần đã thay lông xong, căng lửa và chuẩn bị phân chia lãnh thổ , tranh dành bạn tình lại là thời điểm thuận lợi vô cùng và chín mùi để đánh ..
CM miền Bắc thường thường là CM đồng bằng (nếu không đi vùng núi đánh) nên nguồn lương thực vào dịp hè lại vô cùng thuận lợi, giảm tính cạnh tranh , CM theo đàn, nuôi con nên lại hạn chế nhiều cho việc đi đánh .Đa phần thu phục Tơ , lứa .. chim đá rất ít
Vài ý kiến nho nhỏ :a16::a16::a16:

Chỉnh sửa lần cuối:

merci_lavie

Thành viên tích cực
SVC$
0
em thấy ngoài Bắc tầm này chim cũng bắt đầu đánh được nhiều chim già vì nó nuôi con của đợt tiếp theo này xong rồi. hoặc cung nhiều em của mùa này nhưng đợt đầu, đã có tách đỏ và có giọng. bác nào có mồi xong lông rùi thì giờ mang đi đánh cũn tốt lắm.:a16:

Peter

Thành viên tích cực
SVC$
0
ôi hay quá thế thì mình dc bẫy mà không phải đợi cho mùa đông lạnh giá qua đi rồi.Nhân tiện hỏi Bác Đại linh cùng toàn thể các bạn là:theo như mình dc biết thì mỗi 1 vùng có 1 em chủ nhà(đầu đàn) đầu gấu khu vực nhưng nếu mình bẫy dc em dó thì bao nâu nữa mới có thể quay lại chỗ đó bẫy em đầu gấu khác? Với lại lãnh thổ của tưng em đầu gấu có rộng không nhỉ để mình biết đường ma treo lục. ai bit giúp mình nha Thanks

Đại linh

"Fan mê Chào Mào"
SVC$
0
ôi hay quá thế thì mình dc bẫy mà không phải đợi cho mùa đông lạnh giá qua đi rồi.Nhân tiện hỏi Bác Đại linh cùng toàn thể các bạn là:theo như mình dc biết thì mỗi 1 vùng có 1 em chủ nhà(đầu đàn) đầu gấu khu vực nhưng nếu mình bẫy dc em dó thì bao nâu nữa mới có thể quay lại chỗ đó bẫy em đầu gấu khác? Với lại lãnh thổ của tưng em đầu gấu có rộng không nhỉ để mình biết đường ma treo lục. ai bit giúp mình nha Thanks
Vâng ! CM vùng núi thì thỉnh thoảng , lâu lâu mới đi đánh một lần nên cũng chưa rõ để chắc chắn . CM đồng bằng Bắc Bộ ta thì đi theo đàn ! có chú tỏ ra trận mạc rắn rỏi có thể coi là thủ lĩnh trong đàn , nhưng cũng có đàn không có Chú nào như vậy ( không biết được là Đàn có Chim thủ lĩnh hay không ? . hay có nhưng bị bắt mất rồi .)
Vùng núi lãnh thổ phân bỗ tất sẽ rộng hơn ! CM ở đó tính cạnh tranh lãnh thổ , thức ăn , bạn tình cao hơn nên cũng có thể nói vùng nào có thổ Địa vùng đó . CM đồng Bằng thì lảnh thổ thu hẹp, thức ăn phong phú , CM thường theo đàn lớn nên sống hoà bình hơn , có vùng chỉ độ 3km vuông mà có 2-3 đàn CM sinh sống . Nên CM ở đây theo mình được biết thì rất ít Chim thủ lĩnh (đầu gấu khu vực như Bác nói ) .
Những vùng CM có tính tranh chấp lãnh thổ cao thì khi một chú Chim thủ lĩnh bị bắt đi tất sẽ có một Chú thủ lĩnh thay thế ( còn thời gian bao nhiêu thì chịu ạ ) Cũng tương tự như vậy là diện tích lãnh thổ mà Bác hỏi ! Hix em cũng chịu không nói được , cũng tuỳ từng vùng Bác à ! Vùng nhiều đàn CM sinh sống , phạm vi tất sẽ hẹp hơn , Vùng rừng núi hoang sơ , phân bổ ít đàn CM thì lãnh thổ sẽ rộng hơn .
Đôi điều cùng Bác :a16::a16::a16:

Peter

Thành viên tích cực
SVC$
0
Bác đại linh có thể cho em biết cụ thể thời gian nào là tốt nhất không? có phải tháng 12 dương lịch đổ ra phải khong ạ?

Đại linh

"Fan mê Chào Mào"
SVC$
0
Bác đại linh có thể cho em biết cụ thể thời gian nào là tốt nhất không? có phải tháng 12 dương lịch đổ ra phải khong ạ?
Cũng tuỳ theo CM vùng đó thay lông , tách bầy và cặp kè với nhau nhanh hay chậm . Nhưng thông thường là khoảng thời gian Tết Dương Lịch ( khoảng tháng 11 âm lịch đổ ra đến tháng 2 âm lịch )

delta_101086

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Theo mình thì không hẳn như Bachlong nói !
CM miền Bắc vốn đã quen với khí hậu thay Đổi theo 4 mùa Xuân -Hạ-Thu-Đông ! vì thế CM trời hay CM nhà với mùa Đông nhiệt độ lạnh trung bình và thời tiết hanh khô vẫn chơi đều nước và khá tốt khi CM đã thay lông xong . Với nhiệt độ xuống quá thấp (đại hàn) thì quả thật nên tránh , với trời có gió hoặc không nắng cúng không nên đem đi đánh ! Còn đối với những ngày lạnh thông thường , có nắng đều có thể đem đi đánh . Đặc biệt khi CM trời miền Bắc chớm lạnh đã bắt đầu thay lông , độ tháng 12 dương lịch CM đa phần đã thay lông xong, căng lửa và chuẩn bị phân chia lãnh thổ , tranh dành bạn tình lại là thời điểm thuận lợi vô cùng và chín mùi để đánh ..
CM miền Bắc thường thường là CM đồng bằng (nếu không đi vùng núi đánh) nên nguồn lương thực vào dịp hè lại vô cùng thuận lợi, giảm tính cạnh tranh , CM theo đàn, nuôi con nên lại hạn chế nhiều cho việc đi đánh .Đa phần thu phục Tơ , lứa .. chim đá rất ít
Vài ý kiến nho nhỏ :a16::a16::a16:

Đúng như bác nói, nếu ngày đông có nắng, buổi trưa đi qua các tuyến phố có nhiều cây ở HN vẫn có chim bay nhảy-chuyền hót líu lo như thường.

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom