Chào Mào Bl

"Đam mê Chào mào"
SVC$
0
Không cao hơn đâu bạn nếu ăn thiếu chất còn ngắn đi nữa đó ,còn khi chim căng lữa mào nó sẻ nghiêng về trước nhiều hơn khi chưa căng lửa 1 chút thôi chứ mồng lân theo mình biết là do gien di truyền thôi !Thân .

Tất nhiên cái mào đinh không thể thành mào lân được, mình biết điều đó. Mình mới mua 3 em Chào Mào con trong đó có 2 em ức khá dài và có 1 em khả năng là mào lân, em này tướng to con,chân rất to, mắt méo, chắc sẽ có tương lai.

nguyenphuong

Để suy nghĩ cái đã
SVC$
0
Theo em biết thì bản thân Chào Mào mũ lân nó đã có ngay từ đầu rồi, có nghĩa là khi chim mộc hay chim thuần cái mũ của nó đã thế, chỉ có điều chim thuộc thì mào sẽ đẹp hơn do được tắm và phơi nắng, ngoài ra có những chú mào bình thường nhưng khi kè đấu thì mào nó vẫn đổ về phía trước nhưng không cong gắt như mũ lân nên vẫn không được gọi là mũ lân và thêm một loại nữa đó là mũ cao nhưng gốc nhỏ nên mào nó sẽ bị cong về trước chứ thực sự không phải là mũ lân. Nếu đúng là chim mũ lân thì thông thường mũ gốc rất to và cao, luôn luôn đổ về trước và ức kín chim to con tuy vẫn không loại trừ những con nhỏ con. Mũ lân hay không tùy theo cách nhìn nhận từng người chơi để cho rằng đẹp hay không đẹp, quan trọng về hình dáng con chim phải nhìn cân đối với nhau và tướng đấu, nước đấu phải tốt và quan trọng NHẤT đối với 1 chú chim chào mào đó đó là GIỌNG.

manhhungss

Làng lúa làng hoa
SVC$
0

Đây là em mũ rơm của mình, các bạn để ý cái mũ của nó nhé!
Mình thì chơi CM không quan trọng lắm về giáng và mũ, mình chỉ để ý nhất về chất giọng và cách chơi của nó thôi.

leducthangls

Thành viên tích cực
SVC$
0
Trời ơi thấy đen xì xì làm sầom thấy được bạn pots lại đi hahhahahha

Bạn chú ý khi nhận xét. Tránh hiểu lầm nhau. CADN

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

cuongrau

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
mũ chú này đẹp quá a ah , chắc phải mấy mùa rồi :(

vinh75

"Người ham vui"
Thành viên BQT
SVC$
0

Đây là em mũ rơm của mình, các bạn để ý cái mũ của nó nhé!
Mình thì chơi CM không quan trọng lắm về giáng và mũ, mình chỉ để ý nhất về chất giọng và cách chơi của nó thôi.

Chú CM của bạn mũ đẹp đó! Mình xin góp ý 1 chút CM ngoài giọng hay và nước chơi tốt thì hình dáng ,mũ đẹp mình thấy sẻ thích lắm đó bạn .Trước đây mình củng nuôi qua nhiều loại chim nhưng gìơ chỉ nuôi CM thôi vì ngoài giọng hót mình rất mê chiếc mũ của nó.Thân.

Hiền cô nương

"Chào Mào"
SVC$
0
Mũ thì có nhiều loại, phần lớn những ngời mới bước vào nuôi chim CM thì đều chọn Mũ Lân để nuôi vì nhìn nó thấy đẹp, ra dáng. Nhưng nếu đã nuôi lâu và nhiều thì phần lớn hiện nay người ta thường chọn mũ Rơm để nuôi, chọn những con nào mũ to, gốc và giữa mũ lớn gần bằng nhau, phía sau mũ phải có lông mọc cao lên từ từ chứ không được mọc dựng đứng! Nói chung, nói thì hơi khó hình dung nên HCN mạo muôi post lên một tấm hình vẽ để mọi người có thể hình dung ra!

Con này đối với HCN là quá chuẩn, mũ như vậy mới là mũ đẹp và hay, vì nó to, mũ lại mập nữa. Ức của nó tuy không khít lại với nhau nhưung mà hai bên ức đậm và to, như vậy nhìn chim rất đẹp.
Con này có một điểm xấu đó là đuôi!

Hiện nay, mỗi người có một sở thích về mũ chứ không tuân theo một chuẩn chung, vì nếu tuân theo một chuẩn chung thì....lấy đâu ra chim đẹp để lọt vào tay những người mới tập chơi chim? Hi hi

thucphan

Thành viên tích cực
SVC$
0
...
Từ khi nuôi CM đến giờ, HLong_ce vẫn tìm cho ra được những yếu tố nào có thể nhận biết được một chú CM hay, nhưng chưa có kết luận cụ thể nào được, ....

Chào các bạn,

Có một chi tiết này cho CM và khướu là móng hậu của con nào mà choãi ngang ra hoặc cong xoắn thì thường là con hay và đặc biệt rất dữ. Mong các bạn cho ý kiến.

Thân

Hoangvpb

Administrator
SVC$
0
Chào các bạn,

Có một chi tiết này cho CM và khướu là móng hậu của con nào mà choãi ngang ra hoặc cong xoắn thì thường là con hay và đặc biệt rất dữ. Mong các bạn cho ý kiến.

Thân

Với quan điểm này thì Hoangvpb chưa xác thực trong thực tế nên chưa biết nó có đúng như vậy hay không?. Bác nào đã chứng minh từ thực tế chọn chim rồi cho chút ý kiến đê ... ?

hungdt

"Tha thẩn kiếm mồi"
Thành viên BQT
SVC$
0
Những gì ngoài đời hiểm thì thường được quý. Bên cạnh đó tử vi tướng pháp cũng đã đúc kết: "dị tướng thì có tài". Cho nên CM số lượng có mũ lân hay ức kín là khá hiếm, và trông tướng cũng có vẻ dữ hơn các chim khác cùng loại; do vậy nó cũng được mọi người ưa chuộng hơn. Thực tế cũng đã chứng minh như vậy vì đa số những em có tướng như trên đều hay cả.
Tuy nhiên, trong những em CM không được trời ban cho tướng đó cũng rất nhiều em hay, thậm chí rất hay. AE khi sắm chim đừng bỏ qua nhé.
CM hay là phải đạt cả GIỌNG lẫn DÁNG!

Hiền cô nương

"Chào Mào"
SVC$
0
Có người thì nói nhất Dáng nhì Giọng, nhưng cũng có người nói nhất Giọng nhì Dáng, hi hi... và có nhiều người khác thì sở hữu một em CM có những đặc điểm khác biệt so với những con thông thường. Nhìn chung thì những con có điểm khác thường này giá sẽ khá cao hơn so với những con thông thường.
Còn đối với HCn thì cũng là nhất Giọng nhì Dáng!

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0
Về tướng chim thì cũng cần xem xét là đúng.
Vì sao ư? Các fans đi bẫy CM thường ai đã bẫy dính các con đầu đàn thì đặc điểm của nó có cái gì? Những chú chim đầu đàn thường có cái phong độ của các đặc điểm mà ta cần tìm chọn.

Tuy nhiên, những con không có dáng đẹp chưa hẵn giọng tệ. Như hồi đầu 05 Đạch Đề mua con chim xấu lắm, mũ, ức, tướng không đẹp. Đỏi ngược lại thì nó có thể đi giọng đổ mê hồn, tròn ấm vang dài.

Anh Hungdt nói đúng lắm!
Chim thì khối gì nhưng CM đạt tiêu chuẩn phải là có thanh và sắc.
Chứ mất một trong hai thì cũng như không. Vì thế mà các fans mê CM vẫn đi tìm cho được con chim vừa ý. Ngay cả Bạch Đề tôi cũng thế.

davang

"rồi mọi thứ cũng qua"
SVC$
0
Đúng như anh Bạch Đề nói vậy, em cũng đang kết một em quan văn, mũ, ức chỉ bình thường thôi, nhưng giọng hót của nó thì mê lắm. Em này đấu thì tệ lắm, một quan văn chính hiệu đấy. Kê lồng chỉ líu lo vài tiếng rồi "tiu nghỉu" à. Ngày mai lại đến xem em nó sao rồi, chủ chim có chịu bán chưa (ko phải về vấn đề tiền bạc mà do có người gởi bán, chưa nhất giá). Em kết em này lắm, mấy huynh chúc em may mắn nhé!

davang

"rồi mọi thứ cũng qua"
SVC$
0
Mũ chim, khi lựa bổi, em vẫn thường chọn những chú tuy bay nhưng ít cụp mào, ít tỏ vẻ sợ sệt. Chỉ cần ko phải là chim mái, chim sau này có hay hay không còn tùy vào cách chăm chim và một phần là cơ duyên của chủ với tớ. Em thấy chim hay với cách chọn này cũng không ít, thông thường là với mấy chú CM thuộc dòng võ tướng! Hi hi, ko biết có đúng ko, mấy huynh cho ý kiến nhé!

nguyenphuong

Để suy nghĩ cái đã
SVC$
0
Em chơi Chào Mào thì hàng đầu vẫn là giọng còn dáng là yếu tố tăng thêm giá trị. Như các anh em đã bàn cái gì vẫn luôn có ngoại lệ và tùy theo từng vùng chim sẽ có những con chim xuất sắc và cũng tùy theo cảm nhận riêng của từng người khi đứng trước 1 con chim thì cho nó đạt hay không đạt, điều này cũng là hiển nhiên thôi. Đối với người mới chơi thì chỉ cần 1 chú CM biết hót và tương đối dạn một tí là ổn nhưng đối với người thâm niên thì khác và chuyên đi bẫy thì càng khác nữa,... Nói thế chứ em vẫn mắc phải 1 thói quen hơi ngược với suy nghĩ của mình đó là khi quan sát một dãy các lồng chim bao giờ em cũng ngắm kỹ chú có dáng dấp đẹp trước cái đã rồi tiếp tục theo dõi giọng và điệu bộ chơi, mà điều này cũng có thể nhiều người chơi cũng bị giống em.

kchim

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Có vài bạn hay hỏi là mũ rơm, đinh hay mũ lân là sao?
Tôi tạm tìm vài hình cho anh em xem so sánh mũ lân và rơm ra sao nhé. Và còn nhiều vùng có nhiều cách đánh giá nhiều hơn nữa.

Đây cặp chim ở dưới đều là mũ lân cả, nhưng chú bên trái mũ lân cong hơn. Có thể nói như là viền trăng khuyết vậy. Và cũng như hình logo của diễn đàn mà hlong_ce đã designed thì gọi là mũ lân. Tức là như cái sừng đầu con Lân (múa Lân).
... Còn một loại mũ nữa bác,ko biết mấy bác có biết ko??Mũ tưa lưa :a04:.Hiện giờ e đang sở hữu 1 chú như vậy,chơi cực hay.em sẽ up sau.

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0
Vâng tôi chỉ nói lên thông dụng là 3 loại này thôi.
Là: rơm, lân và đinh. Ngoài ra còn nhiều loại nữa chứ bạn, loại tưa lưa gốc mũ to vẫn là rơm. Như mũ đinh có loại rất cao, loại ngắn, lân cũng thế.

Hoangvpb

Administrator
SVC$
0
Chim bổi mũ lân kiếm đỏ con mắt không ra các bác ạ, hình như mấy con đó được mấy bác đi bẫy giữ lại nên không đến phiên mình hic...hic...

Bổi mũ lân ở Huế không phải là hiếm, đợt trước gửi tặng chim CM anh em miền Bắc, em có Send 1 vài chú mũ lân đó. Mong rằng đợt này có để tặng anh em miền Nam á.

Chào Mào Huế

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
cho em hỏi ức, mũ của CM

Cho em hỏi cái ức của chim Chào Mào nằm đâu vậy ai có hịnh post lên và chỉ cho em với để khi nào đi bẩy chim mà còn biết chim hay ca
Mũ lân và mũ rơm & mũ lân rơm cái nào quý hơn ?
Còn đuôi mà khi hot nó xòe ra là ngon hay cùi ?

manhhungss

Làng lúa làng hoa
SVC$
0
Ðề: cho em hỏi 1 câu

Ức Chào Mào là phần vệt đen trước ngực của con CM, có con vệt đen chạy quấn quang ngực thì gọi là ức kín, như con CM của anh Hoàng ức của nó gần như chạm vào nhau thành 1 vòng kín, con có ức như vậy là hiếm gặp rồi.
Còn mào lân là con có mào đổ vì phía trước như sừng lân, con trên cũng là mào lân, bạn có thể xem hai con dưới đây cũng là mào lân.

Mào rơm là con có mào to từ gốc mào lên đến đỉnh mào, thường phần mào trên đỉnh mào bung ra cọng rơm (Nắm rơm), bạn xem con mào rơm dưới nhé, chú ý cái mào của nó

Còn mào rơm hay mào lân con nào quý hơn cái này tùy sở thích mỗi người, riêng tôi mào lân hay rơm không quan trọng mà con nào giọng hay chơi sung mới hay.
Thân!

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom