Guest viewing is limited

habird

"sự sống bắt đầu từ thiên nhiên"
SVC$
0
Cá thì mình cho ăn suốt nếu có điều kiện vì cá có nhiều dinh dưỡng, chim ăn luôn cả xương cá nên rất tốt.Tùy vào khả năng kinh tế nên bạn cho nhiều hay ít, mình thì trung bình ngày cho ăn 3k cá lóc con.
Hiện 5 em chim con nhà mình khá lớn rồi, mấy ngày nữa là biết bay nhảy rồi:

Chỉnh sửa lần cuối:

thaibao

Thành viên tích cực
SVC$
0
Lần này chim non đã nở bác habird ơi nhưng bố mẹ chúng đã quăng ra khỏi tổ :( cháu không biết do bố hay mẹ, trong lồng nuôi lúc đó chỉ có sâu qui, liệu có phải do thiếu trứng kiến cho chim con nên chim bố mẹ làm vậy,cháu rất buồn... hiện giờ chắc chúng chuẩn bị đẻ tiếp, chim trống vờn mái và mái hót thúc trống liên tục trong ngày về buổi chiều tầm 1-2h,...

habird

SVC$
0
điều đầu tiên là bạn nên cho đa dạng thức ăn cho chim bố mẹ mớm mồi,theo mình thì cá nhỏ và dế nhỏ,sâu lớn nhưng lựa con nhỏ(mới lột vỏ càng tốt)giun đất.thứ 2 là không cho người lạ đến gần, trừ bạn và người thường xuyên cho thức ăn.thứ 3 là không treo chim cùng loại gần chim bố mẹ(thấy mặt nhau). hoặc chim non bạn yếu và chết trong ổ nên chim bố mẹ bỏ con. chúc bạn thành công nha.

trhai366

Thành viên tích cực
SVC$
0
cap lửa nhà mình nở được 2 baby chiều nay thấy chim trong đạp mái quá trời không biết chim mai có đẻ nữa không

thaibao

Thành viên tích cực
SVC$
0
Thức ăn cháu sẽ khắc phục nhưng cháu không nghĩ chim non yếu vì kích thước chim non khá lớn rồi và nhìn rất mập mạp,

ga sao

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Bạn cho mình hỏi là chim con bao nhiều ngày tuổi thì có thể tự ăn được.

giangmylc009

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
chào habird, cá lóc con thường bạn mua ở đâu vây? Mình có đi chợ tìm mà tìm không ra.

Lần trước mình có bỏ cá chép con vào nhưng chim mẹ mỏ và bỏ đi chứ không ăn.

Không biết là do kích thước lớn quá hay sao.

habird

SVC$
0
chim con biết mổ ăn khoảng 2 tuần sau khi ra ràng,mình tập cho chim mổ ăn bằng cách thả sâu,dế cho bò dưới bố chim thấy lạ và tập mổ từ từ
cá lóc thì mình mua ở những tiệm bán cá cảnh, cá lóc nhỏ người ta mua về cho cá lớn ăn. Thân

quocanh_td

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
chào habird, cá lóc con thường bạn mua ở đâu vây? Mình có đi chợ tìm mà tìm không ra.

Lần trước mình có bỏ cá chép con vào nhưng chim mẹ mỏ và bỏ đi chứ không ăn.

Không biết là do kích thước lớn quá hay sao.

bác ra mấy chổ bán cá cảnh đó!có đủ size cho bác lựa! hi`

habird

SVC$
0
Cặp chim ghép với Q.Anh nở được 5 e, ngày 28/6 thì như thế này:

Sau 4 ngày thì mấy e nó đã bung lông ống rồi:

thaibao

Thành viên tích cực
SVC$
0
Cặp chim của cháu lần này đã cho ra chim con rồi bác Habird ơi hihi, cháu tách chim bố vào ngày thứ 5 sau khi mái đẻ trứng chim mái tự ấp và nuôi con khá tốt chim con mới nở sáng nay thôi, cháu nghe được tiếng chim con rồi hi vọng mọi việc tiến triển tốt.

habird

SVC$
0
nếu bạn nghe được tiếng chim con thì chim con đã nở được 4,5 ngày rồi. Nhanh nhanh chuẩn bị mồi cho mẹ mớm chim con,nhớ là không để hết thức ăn nha.để trong quá trình chim mẹ chăm con thì cũng là lúc chim mẹ có trứng đợt sau rồi đó.Chúc mừng...

habird

SVC$
0
Hôm nay mình thả cặp chim của ông anh đưa vào AVI cũ mà mình tách ra để ghép cặp chim của người bạn nhưng không thành công. Trống con mùa rồi để lại,e nó cũng cho ra 2 lứa rồi nhưng mình không cập nhật nhiều được,đó là cặp chim thứ 4 mà mình có giới thiệu lúc đầu. E nó đá chân mình,khi ra khỏi avi mà nó cứ dí theo,mình không dám mở cửa luôn:
<iframe width="420" height="315" src="http://www.youtube.com/embed/BNFtCdvIgTA" frameborder="0" allowfullscreen></iframe>

vnka

Thành viên mới
SVC$
0
Lần này chim non đã nở bác habird ơi nhưng bố mẹ chúng đã quăng ra khỏi tổ :( cháu không biết do bố hay mẹ, trong lồng nuôi lúc đó chỉ có sâu qui, liệu có phải do thiếu trứng kiến cho chim con nên chim bố mẹ làm vậy,cháu rất buồn... hiện giờ chắc chúng chuẩn bị đẻ tiếp, chim trống vờn mái và mái hót thúc trống liên tục trong ngày về buổi chiều tầm 1-2h,...
theo kinh ngiệm của mình thì vào ngày ấp thứ 10 bạn nên bắt nhốt con trống vào lồng nhỏ và đặt nuôi trong avary.mình đã gặp trưởng hợp như bạn và đã thành công được 2 lứa rùi.nguyên nhân theo mình là chim trống quá sung nên muốn đạp mái tiếp và giết con non đi.hãy yên tâm vì chim mái sẽ tự ấp và nuôi con 1 mình đc.chúc bạn thành công

vnka

Thành viên mới
SVC$
0
bạn habird ơi cho mình hỏi bạn ghép nhiều cặp chòe lửa như vậy thì bạn ghép chung vào trong 1 avary hay là 1 cặp 1 avary vậy?
avary nhỏ tối thiểu cho 1 cặp là bao nhiêu? avary của mình là 3m x2m x2m (d x r x c) đang ghép 1 cặp chòe lửa giờ ghép chung 1 cặp chòe lửa khác dc ko? hay ghép với 1 cặp than dc ko? cám ơn bạn nhiều nhé

habird

SVC$
0
Mình ghép mỗi AVi là 1 cặp,không nhốt chung với các loại chim khác.Avi cũa mình thì tùy theo không gian mình có nên nhỏ nhất là 1,2m*1m*1m (d*r*c),lớn nhất là 1m*1,2m*1,8m.
Hôm nay rãnh làm cái clip chim con mình để lại nuôi nè:
<iframe width="420" height="315" src="http://www.youtube.com/embed/YJwFZ7cZ52Y" frameborder="0" allowfullscreen></iframe>
và cái clip chim bố mẹ và các con, cặp chim này mình để chim bố mẹ chăm con xem như thế nào,chim ra ổ 2 ngày thì mẹ tha rơm đòi đẻ tiếp dù chim bố đang thay lông,chim mẹ vẫn sung sức lắm(con mái của Dttvu),mình chuyển AVi nhưng chim bố mẹ vẫn đẻ phà phà.hehe:
<iframe width="420" height="315" src="http://www.youtube.com/embed/u0sDoMlb93E" frameborder="0" allowfullscreen></iframe>

mua buon roi

"ghiền Chòe Lửa"
SVC$
0
hahahah Cặp Chích Chòe Lửa này hạnh phúc quá.....Được ở chuồng to...có người yêu...có đám con...và còn được ngắm thành phố..ồn ào...náo nhiệt...Xe chạy ào ào.....Quá hay....

habird

SVC$
0
Mệt với e chim con mùa rồi mình ghép cặp luôn, mỗi lần vô avi của ẻm mà cứ sợ ẻm bay ra không ah, do là chim con nên ẻm đá tay và người mình hoài,sợ ẻm đá vô mắt luôn đó chứ. Hôm nay vợ của ẻm đẻ được 1 trái trứng rồi.Mình để 2 tổ, em mái tha rơm cả hai nhưng lại đẻ trứng vô cái tổ làm sau:

và cái clip ẻm đá tay mình nè:
<iframe width="420" height="315" src="http://www.youtube.com/embed/cefgpV0ZbYI" frameborder="0" allowfullscreen></iframe>

habird

SVC$
0
Cặp chim này dù thay đổi chỗ ở nhưng vợ chồng nó vẫn đẻ được 4 em,mình vẫn để bố mẹ nuôi dù chim con đã ra ràng. hiện giờ chim bố thay lông gần xong nhưng vẫn sung như không hề tuột lửa vì thay lông,chim mái vẫn sung nên tiếp tục tha rơm và đẻ lứa thứ 5.chim mẹ nuôi con trong avi lớn khá nhanh:
<iframe width="420" height="315" src="http://www.youtube.com/embed/t10hVmH4WQU" frameborder="0" allowfullscreen></iframe>

<iframe width="420" height="315" src="http://www.youtube.com/embed/ipYqrJXpo8Q" frameborder="0" allowfullscreen></iframe>

giangmylc009

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
chào harbir, bạn giỏi thật, chim con mùa rồi lên mà bạn cũng ghép đẻ được, mình cứ sợ em ấy lớn lên từ môi trường nuôi nhốt sẽ không biết làm chuyện ấy chứ. Bạn có ghép con mái nào là mái mùa rồi lên không vậy.

vì mình định để lại một số em mái con mùa này năm sau ghép tiếp.

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom