nguyendalat

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Hiện em vừa nhận chuyển nhượng lại 1 chú khuyên đã 4 năm tuổi lồng. Em đã làm cám đậu xanh trứng cho chim ăn được 1 tháng và chim đã quen.
Trong quá trình nuôi, VK nhà em chỉ hót tiếng đơn và hót chuyện (hót tiếng đơn cả ngày, hót chuyện khi mở nhạc)
Mong các bác tư vấn giúp em cách kích chim để chim có lửa lại mà không dùng cám strongboy (em cũng muốn dùng tí để vực chim dậy nhưng ở Đà Lạt tuyệt nhiên không có cám này và cũng không ai chơi khuyên).

Em được đề nghị đổi chú này và bù tiền lấy 1 chú 1 năm lồng đã líu tí đỉnh (bù khoảng 500.000 đ). Theo các bác em có nên đổi không ạ.

Xin cảm ơn các bác đã xem bài.

dinhcoc

Mê chim nên chăm học về chim...
SVC$
0
Chào Nguyendalat,bạn cho chim ăn cám đậu xanh chim đã ổn định và quen rồi,thì đổi cám làm gì?nếu chim lông lá đã ổn định,thì bạn cho chim ăn tăng cường mồi tưoi[sâu quy]hạn chế ăn hoa quả,một thời gian là chim có lửa,chơi chim phải kiên chì bạn ạ,
còn về vấn đề đổi các chim bạn lên xem và suy nghĩcho kỹ đấy là quan điểm của riêng tôi

nguyendalat

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Cảm ơn bạn dinhcoc rất nhiều. Mình xin tư vấn thêm thế nào là lông lá ổn định ạ

thanhvy_saker

"Vành Khuyên Đà Nẵng"
SVC$
0
chào bạn,theo ý kiến của mình thì chim của bạn chỉ đang trong quá trình ổn định,nên chưa có lửa để líu là phải thôi,với 1 phần cũng do thời tiết ở đà lạt mùa này lạnh nữa,nên chim chưa lên lửa cũng đúng,bạn dinhcoc nói đúng đấy,bạn nên tăng cường mồi tươi cho e nó như sâu qui,cào cào,.. nhưng sâu qui thì cho ăn ít thôi,khoảng 8-10con/ ngày là được rồi,hoa quả thì hạn chế cho ăn ít lại,1 tuần cho ăn 1 lần cũng được,nhưng 1 phần ít thôi,với chế độ như vậy + thêm tắm cho e nó hợp lí (vì tùy theo thời tiết mà cho chim tắm,lạnh quá thì 1 tuần tắm 1-2 lần,cho tắm bằng nước ấm),như vậy thì lông lá sẽ gọn gàng và mượt đẹp thôi,chơi chim thì phải kiên trì bạn ạ!
Còn đổi e này lấy e đã líu 1 năm lồng rồi thì tùy bạn lựa chọn thôi,nhưng chim do mình nuôi líu thì mới thấy ghiền và phấn khỏi! Đôi lời góp ý,thân!

sir_thanhle

"Mỗi ngày tôi chọn một niềm vui"
Thành viên BQT
SVC$
0
Cảm ơn bạn dinhcoc rất nhiều. Mình xin tư vấn thêm thế nào là lông lá ổn định ạ

chào bạn,theo ý kiến của mình thì chim của bạn chỉ đang trong quá trình ổn định,nên chưa có lửa để líu là phải thôi,với 1 phần cũng do thời tiết ở đà lạt mùa này lạnh nữa,nên chim chưa lên lửa cũng đúng,bạn dinhcoc nói đúng đấy,bạn nên tăng cường mồi tươi cho e nó như sâu qui,cào cào,.. nhưng sâu qui thì cho ăn ít thôi,khoảng 8-10con/ ngày là được rồi,hoa quả thì hạn chế cho ăn ít lại,1 tuần cho ăn 1 lần cũng được,nhưng 1 phần ít thôi,với chế độ như vậy + thêm tắm cho e nó hợp lí (vì tùy theo thời tiết mà cho chim tắm,lạnh quá thì 1 tuần tắm 1-2 lần,cho tắm bằng nước ấm),như vậy thì lông lá sẽ gọn gàng và mượt đẹp thôi,chơi chim thì phải kiên trì bạn ạ!
Còn đổi e này lấy e đã líu 1 năm lồng rồi thì tùy bạn lựa chọn thôi,nhưng chim do mình nuôi líu thì mới thấy ghiền và phấn khỏi! Đôi lời góp ý,thân!
Bạn Nguyendalat: Bạn đã cho ăn cám ổn định rồi thì khôn cần phải đổi cám khác mà bạn gia giảm thành phần dinh dưỡng trong cám để phù hợp từng thời điểm chơi khuyên là tốt nhất, nếu bạn muốn căng lửa lên thì thêm các thành phần chất đạm và nóng hơn một tý như có thể cho bột sâu quy hay cào cào vào cám, cho bột nhộng tằm, rồi cật gà và kỳ tử thì chim sẽ sung hơn nhưng số lượng cho phải phù hợp và có độ ổn định trong mỗi lần chế biến. Còn lông lá ổn định là khi chim mới đưa về hoặc khi vừa thay lông thì bộ lông có thể đang bị xấu, mọc chưa xong và không mượt thì mình phải chăm sóc cho nó mượt mà bóng bẩy và mọc đều đẹp ôm trọn vào người không xù lên... muốn như thế thì ngoài chế độ dinh dưỡng bạn phải chú ý đến chế độ tắm nắng và tắm nước phù hợp nữa. Chúc bạn thành công.
Chào Vỹ dạo này thấy kinh nghiệm cũng khá là cao rồi nhỉ. Chim cò thế nào rồi, có chú nào líu hay chưa? Chúc em có nhiều chú chim hay và đẹp nhé. Thân

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom