willsmith91

Thành viên tích cực
SVC$
0
Cách chọn chim ốc mít

Mấy anh có thể chỉ cho em ít kinh nghiệm chọn một chú chim ốc mít để làm chim mồi không ạ . Anh nào biết chỉ cho em với .

dao_duyvnn

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ðề: Cách chọn chim ốc mít

Mà bạn không nói rõ đang tìm Óc mít : bổi hay chuyền . Mà theo e Óc mít chỉ cần thấy e nào " kêu " nhiều thì bắt về nuôi , muốn thành mồi thì bạn phải cho e nó đi tập rừng và nuôi qua 1 mùa thì mới làm mồi được..................

CM Sở Sao

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

hihi vụ này hơi căng đó bạn.... om muốn chọng được con nuôi thành mồi tốt thí bạn phải kiếm người wen đã nuôi rồi mua lại thì mới chắc ăn chim hay.... còn mình mà mắt nhắm mắt mở chọn thì ko an toàn mấy đâi bạn.... nếu chuyên nghiệp thì ko cần bàn nữa... tốt nhất bạn xem ai đi đánh chim đó thì bạn theo xem người ta đánh ntn và xem con chim nào hay bạn mua lại về nuôi luôn là ok nhất đó.... theo mình thì nuôi om tơ chuyền mới ra tổ là tốt nhất.... vì những con này nó mới tập bay và ăn rành nên chưa biết gì cả??? nuôi rất mau thuần và siêng hót kinh khủng.... hehehe mình có 1 con mồi đánh đc 4 con tơ chuyền vậy rồi, mình nuôi 2 con cho thằng em 2 con non ơi là non luôn + với con mồi cho nó chơi luôn.... con mồi đó mình nuôi dc gần 4 tháng đang thay lông từ chim con sang chim lớn nhưng đi rừng vẫn hót đấu dụ bình thường... hehehe bạn nên tập cho nó ăn trứng kiến là tốt nhất đó.... chút ý kiến có gì ko hài lòng mong ace bỏ qua nhé.... thân:a03:

willsmith91

Thành viên tích cực
SVC$
0

hihi vụ này hơi căng đó bạn.... om muốn chọng được con nuôi thành mồi tốt thí bạn phải kiếm người wen đã nuôi rồi mua lại thì mới chắc ăn chim hay.... còn mình mà mắt nhắm mắt mở chọn thì ko an toàn mấy đâi bạn.... nếu chuyên nghiệp thì ko cần bàn nữa... tốt nhất bạn xem ai đi đánh chim đó thì bạn theo xem người ta đánh ntn và xem con chim nào hay bạn mua lại về nuôi luôn là ok nhất đó.... theo mình thì nuôi om tơ chuyền mới ra tổ là tốt nhất.... vì những con này nó mới tập bay và ăn rành nên chưa biết gì cả??? nuôi rất mau thuần và siêng hót kinh khủng.... hehehe mình có 1 con mồi đánh đc 4 con tơ chuyền vậy rồi, mình nuôi 2 con cho thằng em 2 con non ơi là non luôn + với con mồi cho nó chơi luôn.... con mồi đó mình nuôi dc gần 4 tháng đang thay lông từ chim con sang chim lớn nhưng đi rừng vẫn hót đấu dụ bình thường... hehehe bạn nên tập cho nó ăn trứng kiến là tốt nhất đó.... chút ý kiến có gì ko hài lòng mong ace bỏ qua nhé.... thân:a03:
Bạn cho mình hỏi chút mỗi ngày mình nên cho chim phơi năng bao nhiêu lân mỗi lần bao nhiêu phút vậy bạn .mình mới nuôi ốc mít chưa có kinh nghiệm nhờ bạn giúp đỡ .

maihaunam

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Bạn cho mình hỏi chút mỗi ngày mình nên cho chim phơi năng bao nhiêu lân mỗi lần bao nhiêu phút vậy bạn .mình mới nuôi ốc mít chưa có kinh nghiệm nhờ bạn giúp đỡ .
Mùa này ở đà nẵng trời nắng gay khoảng tầm 10h30 bạn cho chim tắm rồi phơi nắng có độ 5-7phút là ok rồi ( tuỳ theo độ nắng của ngày hôm đó mà mình cho chim tắm nắng lâu hay mau con một ngày thì nên cho chim tắm và phơi nắng 1 lần là đủ rồi bạn cũng có thể có chú chim thích tắm 1 ngày 2 lần )

Mr_Healin

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Muốn nuôi ốc mit tôt nhất nên chon những e dang trổ mới dc mấy cong lông dỏ thường gọi chim chuyền , tốt nhất lưa những e dài dòn lanh lợi va nhất là hay ríu rit là ok ko nên chọn mua những e chưa trổ vì chưa phân biệt dc trông mái lai mất công nuôi nêu như co kinh nghiêm lâu năm thi ko noi' ôc mit muốn nuôi thành mồi thì trên 1 năm lồng mới co thề chơi tốt nhất là phải dang chim dã trổ dỏ hết lúc nào cũng xả giọng rit nhiều thì lúc dó mới có thể lam mồi dc

chichbong14

Thành viên tích cực
SVC$
0

mình cũng có biết chút ít về loại này có gì sai sót thi bỏ wa cho mình.
Nói chung OM ko thể thiếu nắng sáng vừa nắng bạn có thể đem ra phơi tới trưa vẫn ok>Om chịu nắng tốt lắm,và nên bổ sung lăng qua8ng cho em nó,tốt nhất là cào cào non nhỏ & nhện nhỏ.OM rất thích nhện nhỏ khi nó chịu ăn có thể đút = tay luôn.Thức ăn bỉnh thường vẫn là chuối sứ vừa chín tới.Mỗi ngày 1/3 trái là dc.Sáng dậy đem ra phơi nắng thay nuơc, thay chuối đầy đủ.Va khi đã bắt đầu chịu chơi thì đi dợt lai rai,chừng vài lần là chơi tốt thui bạn ah!Và quay lại vấn đề chọn chim mồi.Nên chọn chim mép con vàng tốt nhất là đã trổ vài sợi lông đỏ trên lưng,về vov1 dáng thì nên chọn 1 chú thanh mảnh và dài dòn 1 chút la Ok.Chúc bạn sẽ chọn dc 1 chú chim hay.tha6n

tamhandl

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

<meta http-equiv="Content-Type" content="text/html; charset=utf-8"><meta name="ProgId" content="Word.Document"><meta name="Generator" content="Microsoft Word 11"><meta name="Originator" content="Microsoft Word 11"><link rel="File-List" href="file:///C:%5CDOCUME%7E1%5CADMINI%7E1%5CLOCALS%7E1%5CTemp%5Cmsohtml1%5C01%5Cclip_filelist.xml"><!--[if gte mso 9]><xml> <w:WordDocument> <w:View>Normal</w:View> <w:Zoom>0</w:Zoom> <w:punctuationKerning/> <w:ValidateAgainstSchemas/> <w:SaveIfXMLInvalid>false</w:SaveIfXMLInvalid> <w:IgnoreMixedContent>false</w:IgnoreMixedContent> <w:AlwaysShowPlaceholderText>false</w:AlwaysShowPlaceholderText> <w:Compatibility> <w:BreakWrappedTables/> <w:SnapToGridInCell/> <w:WrapTextWithPunct/> <w:UseAsianBreakRules/> <w:DontGrowAutofit/> </w:Compatibility> <w:BrowserLevel>MicrosoftInternetExplorer4</w:BrowserLevel> </w:WordDocument> </xml><![endif]--><!--[if gte mso 9]><xml> <w:LatentStyles DefLockedState="false" LatentStyleCount="156"> </w:LatentStyles> </xml><![endif]--><style> <!-- /* Style Definitions */ p.MsoNormal, li.MsoNormal, div.MsoNormal {mso-style-parent:""; margin:0in; margin-bottom:.0001pt; mso-pagination:widow-orphan; font-size:12.0pt; font-family:"Times New Roman"; mso-fareast-font-family:"Times New Roman";} @page Section1 {size:8.5in 11.0in; margin:1.0in 1.25in 1.0in 1.25in; mso-header-margin:.5in; mso-footer-margin:.5in; mso-paper-source:0;} div.Section1 {page:Section1;} --> </style><!--[if gte mso 10]> <style> /* Style Definitions */ table.MsoNormalTable {mso-style-name:"Table Normal"; mso-tstyle-rowband-size:0; mso-tstyle-colband-size:0; mso-style-noshow:yes; mso-style-parent:""; mso-padding-alt:0in 5.4pt 0in 5.4pt; mso-para-margin:0in; mso-para-margin-bottom:.0001pt; mso-pagination:widow-orphan; font-size:10.0pt; font-family:"Times New Roman"; mso-ansi-language:#0400; mso-fareast-language:#0400; mso-bidi-language:#0400;} </style> <![endif]--> Xin hỏi các bạn mình mới tập nuôi út mít thôi, con chim của mình cũng rít ghê lắm,mà ngoài vườn thì út mít nhìu lắm.cứ nghe chim rừng rít thì em nó cũng rít theo,ko biết vậy có ổn ko ha, có thể luyện thành chim mồi không nhỉ.<o:p></o:p>

willsmith91

Thành viên tích cực
SVC$
0
Thưa các bạn , sau nhiều năm kinh nghiệm nuôi ốc mít và đúc kết từ những lời giảng dạy của các tiền bối mình sẽ đưa ra một cách chính xác nhất về kinh nghiệm nuôi chim ốc mít :
Chim ốc mít là loại chim ít người nuôi , và khám phá nó . Nhưng từ khi đã đi sâu vào thú vui này mới thấy cái hay của nó . Chim ốc mít cùng chim ruồi là một trong những loại chim nhỏ nhất , sỡ hữu tiếng kêu trong vắt như tiếng suối chảy , mỗi sáng có ly cà phê mà ngồi nghe tiếng ốc mít không sướng gì bằng như đang được hoà quyện vào thiên nhiên vậy .
Chim ốc mít rất khó phân biệt trống mái khi còn tơ nhưng mình sẽ đóng góp vài ý kiến sau đây . Chim trống thì mỏ nhọn thon dài hơn chim mái , cái này rất dễ phân biệt khi nhìn được nhiều con , lông chim trống có màu xanh lá cây đậm hơn chim mái , chim mái có màu xanh non hơn . Thân chim mái thường tròn hơn , bự hơn chim trống , chim trống thân thon và dài hơn chim mái . Đầu chim trống thì thường là đầu xà , chim mái thì đầu tròn hơn . Nhiều người nói dựa vào ở đít con nào lông đỏ đậm thì là chim trống cái này thì cũng có chính xác , nhưng nhiều con lông đỏ cam vẫn là chim trống .
Ngoài ra chim ốc mít còn phân biệt bằng tiếng kêu nữa : chim trống thường có tiếng kêu to vang xa nhưng hơi khàn , chim mái thì tiếng kêu trong vắt hơn nói chung cũng khó phân biệt vì tiếng trống mái cũng na ná nhau , nếu để y mới nghe rõ được. Còn về chim trưởng thành thì chim trống có vệt đỏ dài từ đầu xuống tới đuôi chim , còn chim mái thì vệt đỏ ở từ phần đuôi trở xuống .
Về chế độ chăm sóc như sau : Chim ốc mít là loài chim rất ưa nắng và rất thích tắm , vì vậy các bạn phải tắm và phơi nắng thường xuyên lông chim mới đẹp , chim mới sung được .Ngày nào cũng nên tắm và phơi nắng .
Mỗi lần như vậy bạn phơi từ cỡ 7h đến 8h30 là được rồi , nếu nắng gắt quá thì phơi cỡ 1 tiếng là được . Sau khi phơi , đem chim vào chỗ mát cỡ 30 phút rồi mới cho chim tắm , chim tắm xong đem phơi nắng 30 phút rồi đem vô .
Bổ sung cho ốc mít nhiều loại thức ăn dinh dưỡng như : chuối sứ (vừa chín tới là được rồi ) loăn quăn , cào cào non , nhện nhà , trứng kiến , tầm gửi,...
Về cái khoản chuối , loăn quăn , cào cào non nếu có điều kiện thì ngày nào cũng nên cung cấp . Còn nhện nhà và trứng kiến thì tuần cho ăn 2 lần là được rồi , lưu ý trứng kiến các bạn bỏ ít thôi 1/3 muỗng cà phê là được rồi vì chim ăn trứng kiến vào rất dễ mập và mất lửa . Ngoài ra các bạn còn nên bổ sung trái trứng cá , và đu đủ nữa 2 loại này giúp cho màu đỏ trên lưng chim được đỏ và đẹp hơn , lưu ý trái trứng cá ,tuần bạn cho ăn 2 lần thôi vì trứng cá rất nóng dễ làm cho lông chim bị cháy . À còn có một mẹo nhỏ giúp lông chim ống mượt nữa là chim uống mật ong , tuần các bạn cho cỡ 1 - 2 lần là được rồi , nhớ bổ sung thêm cóng nước nữa để chim có thể giải ngọt được
Hiện nay nhiều người không cho chim ốc mít ăn bột vì xấu lông , mình nghĩ như vậy là không đúng . Nếu mình làm bột đúng chất dinh dưỡng dành cho chim thì chim sẽ tăng được tuổi thọ , chim sung và lông đẹp hơn . Hiện nay mình có áp dụng cho thêm ăn bột nữa , mình cho ăn bột được một tháng thì thấy chim sung và lông mướt hơn nhiều ,mình sẽ áp dụng thêm một thời gian nữa xem thử ra sao rồi sẽ đưa ra công thức bột cho các bạn .
Chim ốc mít là loại chim rất linh hoạt vì vậy khi nuôi chim nên nuôi trong lồng bay để chim đạt được độ sung mãn nhất .
Đây và vài lời đóng góp ý kiến chân thành nhất mà mình dày vò nghiên cứu được
Thân :a04:

willsmith91

Thành viên tích cực
SVC$
0

<META content=Word.Document name=ProgId><META content="Microsoft Word 11" name=Generator><META content="Microsoft Word 11" name=Originator><LINK href="file:///C:%5CDOCUME%7E1%5CADMINI%7E1%5CLOCALS%7E1%5CTemp%5Cmsohtml1%5C01%5Cclip_filelist.xml" rel=File-List><STYLE> <!-- /* Style Definitions */ p.MsoNormal, li.MsoNormal, div.MsoNormal {mso-style-parent:""; margin:0in; margin-bottom:.0001pt; mso-pagination:widow-orphan; font-size:12.0pt; font-family:"Times New Roman"; mso-fareast-font-family:"Times New Roman";} @page Section1 {size:8.5in 11.0in; margin:1.0in 1.25in 1.0in 1.25in; mso-header-margin:.5in; mso-footer-margin:.5in; mso-paper-source:0;} div.Section1 {page:Section1;} --> </STYLE> Xin hỏi các bạn mình mới tập nuôi út mít thôi, con chim của mình cũng rít ghê lắm,mà ngoài vườn thì út mít nhìu lắm.cứ nghe chim rừng rít thì em nó cũng rít theo,ko biết vậy có ổn ko ha, có thể luyện thành chim mồi không nhỉ.<?xml:namespace prefix = o /><o:p></o:p>
Vậy quá tốt rồi bạn ạ , cho chim dợt với chim rừng chim sẽ lên lửa thôi . Còn về vấn đề chim mồi thì bạn chịu khó chăm sóc tốt thôi . Cố gắng dợt chim thường xuyên sẽ thành mồi thôi:a12:

tamhandl

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

<meta http-equiv="Content-Type" content="text/html; charset=utf-8"><meta name="ProgId" content="Word.Document"><meta name="Generator" content="Microsoft Word 11"><meta name="Originator" content="Microsoft Word 11"><link rel="File-List" href="file:///C:%5CDOCUME%7E1%5CADMINI%7E1%5CLOCALS%7E1%5CTemp%5Cmsohtml1%5C01%5Cclip_filelist.xml"><!--[if gte mso 9]><xml> <w:WordDocument> <w:View>Normal</w:View> <w:Zoom>0</w:Zoom> <w:punctuationKerning/> <w:ValidateAgainstSchemas/> <w:SaveIfXMLInvalid>false</w:SaveIfXMLInvalid> <w:IgnoreMixedContent>false</w:IgnoreMixedContent> <w:AlwaysShowPlaceholderText>false</w:AlwaysShowPlaceholderText> <w:Compatibility> <w:BreakWrappedTables/> <w:SnapToGridInCell/> <w:WrapTextWithPunct/> <w:UseAsianBreakRules/> <w:DontGrowAutofit/> </w:Compatibility> <w:BrowserLevel>MicrosoftInternetExplorer4</w:BrowserLevel> </w:WordDocument> </xml><![endif]--><!--[if gte mso 9]><xml> <w:LatentStyles DefLockedState="false" LatentStyleCount="156"> </w:LatentStyles> </xml><![endif]--><style> <!-- /* Font Definitions */ @font-face {font-family:Tahoma; panose-1:2 11 6 4 3 5 4 4 2 4; mso-font-charset:0; mso-generic-font-family:swiss; mso-font-pitch:variable; mso-font-signature:1627421319 -2147483648 8 0 66047 0;} /* Style Definitions */ p.MsoNormal, li.MsoNormal, div.MsoNormal {mso-style-parent:""; margin:0in; margin-bottom:.0001pt; mso-pagination:widow-orphan; font-size:12.0pt; font-family:"Times New Roman"; mso-fareast-font-family:"Times New Roman";} @page Section1 {size:8.5in 11.0in; margin:1.0in 1.25in 1.0in 1.25in; mso-header-margin:.5in; mso-footer-margin:.5in; mso-paper-source:0;} div.Section1 {page:Section1;} --> </style><!--[if gte mso 10]> <style> /* Style Definitions */ table.MsoNormalTable {mso-style-name:"Table Normal"; mso-tstyle-rowband-size:0; mso-tstyle-colband-size:0; mso-style-noshow:yes; mso-style-parent:""; mso-padding-alt:0in 5.4pt 0in 5.4pt; mso-para-margin:0in; mso-para-margin-bottom:.0001pt; mso-pagination:widow-orphan; font-size:10.0pt; font-family:"Times New Roman"; mso-ansi-language:#0400; mso-fareast-language:#0400; mso-bidi-language:#0400;} </style> <![endif]--> Mình cám ơn bạn nha.uh mà sẵn cho mìg hỏi. Cn chim nhà mình khi cho vào lụp. nó cũng rít gọi chim rừng nhìu lắm,mà sao chim rừng tới,chim mồi ko rít mà chỉ kêu “cíip..chíp”,rồi chim rừng bỏ đi.và còn 1 điều băn khoăn nữa.chim nhà ko chịu ăn LQ trét lên chuối ăn 1 ít lại thôi.còn cho LQ vào cống thì thôi…!mà ngày nào cũng tập hết(hơn 1 tuần), hay là giờ mình cho lăng quăng vào luôn cóng nuớc.Nó khác wá chắc ăn luôn ha bạn.mong mấy ah em cho ý kiến ạ!<o:p></o:p>

tamhandl

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
<À còn có một mẹo nhỏ giúp lông chim ống mượt nữa là chim uống mật ong , nhớ bổ sung thêm cóng nước nữa để chim có thể giải ngọt được><link rel="File-List" href="file:///C:%5CDOCUME%7E1%5CADMINI%7E1%5CLOCALS%7E1%5CTemp%5Cmsohtml1%5C01%5Cclip_filelist.xml"><!--[if gte mso 9]><xml> <w:WordDocument> <w:View>Normal</w:View> <w:Zoom>0</w:Zoom> <w:punctuationKerning/> <w:ValidateAgainstSchemas/> <w:SaveIfXMLInvalid>false</w:SaveIfXMLInvalid> <w:IgnoreMixedContent>false</w:IgnoreMixedContent> <w:AlwaysShowPlaceholderText>false</w:AlwaysShowPlaceholderText> <w:Compatibility> <w:BreakWrappedTables/> <w:SnapToGridInCell/> <w:WrapTextWithPunct/> <w:UseAsianBreakRules/> <w:DontGrowAutofit/> </w:Compatibility> <w:BrowserLevel>MicrosoftInternetExplorer4</w:BrowserLevel> </w:WordDocument> </xml><![endif]--><!--[if gte mso 9]><xml> <w:LatentStyles DefLockedState="false" LatentStyleCount="156"> </w:LatentStyles> </xml><![endif]--><style> <!-- /* Font Definitions */ @font-face {font-family:Tahoma; panose-1:2 11 6 4 3 5 4 4 2 4; mso-font-charset:0; mso-generic-font-family:swiss; mso-font-pitch:variable; mso-font-signature:1627421319 -2147483648 8 0 66047 0;} /* Style Definitions */ p.MsoNormal, li.MsoNormal, div.MsoNormal {mso-style-parent:""; margin:0in; margin-bottom:.0001pt; mso-pagination:widow-orphan; font-size:12.0pt; font-family:"Times New Roman"; mso-fareast-font-family:"Times New Roman";} @page Section1 {size:8.5in 11.0in; margin:1.0in 1.25in 1.0in 1.25in; mso-header-margin:.5in; mso-footer-margin:.5in; mso-paper-source:0;} div.Section1 {page:Section1;} --> </style><!--[if gte mso 10]> <style> /* Style Definitions */ table.MsoNormalTable {mso-style-name:"Table Normal"; mso-tstyle-rowband-size:0; mso-tstyle-colband-size:0; mso-style-noshow:yes; mso-style-parent:""; mso-padding-alt:0in 5.4pt 0in 5.4pt; mso-para-margin:0in; mso-para-margin-bottom:.0001pt; mso-pagination:widow-orphan; font-size:10.0pt; font-family:"Times New Roman"; mso-ansi-language:#0400; mso-fareast-language:#0400; mso-bidi-language:#0400;} </style> <![endif]--> Vậy cho mình? bình thuờng cho chim ăn chuối thôi là đủ nước phải ko.có cần cho cóng nước riêng ko.<o:p></o:p>
<o:p></o:p>

willsmith91

Thành viên tích cực
SVC$
0
<À còn có một mẹo nhỏ giúp lông chim ống mượt nữa là chim uống mật ong , nhớ bổ sung thêm cóng nước nữa để chim có thể giải ngọt được><LINK href="file:///C:%5CDOCUME%7E1%5CADMINI%7E1%5CLOCALS%7E1%5CTemp%5Cmsohtml1%5C01%5Cclip_filelist.xml" rel=File-List><STYLE> <!-- /* Font Definitions */ @font-face {font-family:Tahoma; panose-1:2 11 6 4 3 5 4 4 2 4; mso-font-charset:0; mso-generic-font-family:swiss; mso-font-pitch:variable; mso-font-signature:1627421319 -2147483648 8 0 66047 0;} /* Style Definitions */ p.MsoNormal, li.MsoNormal, div.MsoNormal {mso-style-parent:""; margin:0in; margin-bottom:.0001pt; mso-pagination:widow-orphan; font-size:12.0pt; font-family:"Times New Roman"; mso-fareast-font-family:"Times New Roman";} @page Section1 {size:8.5in 11.0in; margin:1.0in 1.25in 1.0in 1.25in; mso-header-margin:.5in; mso-footer-margin:.5in; mso-paper-source:0;} div.Section1 {page:Section1;} --> </STYLE> Vậy cho mình? bình thuờng cho chim ăn chuối thôi là đủ nước phải ko.có cần cho cóng nước riêng ko.<?xml:namespace prefix = o /><o:p></o:p>
<o:p></o:p>
Phải bỏ cóng nước riêng nữa bạn à , trong chuối có nước nhưng lượng nước rất ít , bạn cần phải cung cấp cóng nước riêng cho chim để mỗi khi trời nóng chim giải khát .
Thân !:a05:

tamhandl

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
<meta http-equiv="Content-Type" content="text/html; charset=utf-8"><meta name="ProgId" content="Word.Document"><meta name="Generator" content="Microsoft Word 11"><meta name="Originator" content="Microsoft Word 11"><link rel="File-List" href="file:///C:%5CDOCUME%7E1%5CADMINI%7E1%5CLOCALS%7E1%5CTemp%5Cmsohtml1%5C01%5Cclip_filelist.xml"><!--[if gte mso 9]><xml> <w:WordDocument> <w:View>Normal</w:View> <w:Zoom>0</w:Zoom> <w:punctuationKerning/> <w:ValidateAgainstSchemas/> <w:SaveIfXMLInvalid>false</w:SaveIfXMLInvalid> <w:IgnoreMixedContent>false</w:IgnoreMixedContent> <w:AlwaysShowPlaceholderText>false</w:AlwaysShowPlaceholderText> <w:Compatibility> <w:BreakWrappedTables/> <w:SnapToGridInCell/> <w:WrapTextWithPunct/> <w:UseAsianBreakRules/> <w:DontGrowAutofit/> </w:Compatibility> <w:BrowserLevel>MicrosoftInternetExplorer4</w:BrowserLevel> </w:WordDocument> </xml><![endif]--><!--[if gte mso 9]><xml> <w:LatentStyles DefLockedState="false" LatentStyleCount="156"> </w:LatentStyles> </xml><![endif]--><style> <!-- /* Style Definitions */ p.MsoNormal, li.MsoNormal, div.MsoNormal {mso-style-parent:""; margin:0in; margin-bottom:.0001pt; mso-pagination:widow-orphan; font-size:12.0pt; font-family:"Times New Roman"; mso-fareast-font-family:"Times New Roman";} @page Section1 {size:8.5in 11.0in; margin:1.0in 1.25in 1.0in 1.25in; mso-header-margin:.5in; mso-footer-margin:.5in; mso-paper-source:0;} div.Section1 {page:Section1;} --> </style><!--[if gte mso 10]> <style> /* Style Definitions */ table.MsoNormalTable {mso-style-name:"Table Normal"; mso-tstyle-rowband-size:0; mso-tstyle-colband-size:0; mso-style-noshow:yes; mso-style-parent:""; mso-padding-alt:0in 5.4pt 0in 5.4pt; mso-para-margin:0in; mso-para-margin-bottom:.0001pt; mso-pagination:widow-orphan; font-size:10.0pt; font-family:"Times New Roman"; mso-ansi-language:#0400; mso-fareast-language:#0400; mso-bidi-language:#0400;} </style> <![endif]--> Willsmith91 nàh tamhandl cám ơn rất nhìu về cách tập út mít ăn LQ nha,em nó đã ăn rồi.nhưng ko làm theo cách của bạn đâu.mình cho 1 cóng nước chứa đầy LQ trong đó.ban đầu nó ko dám mon men tới gần.nhưng về sau khát nước quá nó cũng cho mỏ vào và từ từ quen dần.giờ ngày nào cũng cho ăn LQ hết.công nhận là xung thiệt đó.nó đang thay lông.Nhưng nghe chim trời gọi là chơi liền.giờ đang tập cho em nó ăn cám.(trường hợp vắng nhà dài ngày).Mà Willsmith91 nah.còn cách tập cho út mít tắm của bạn.ko áp dụng cho cn chim của mìg đc.giờ ngày nào cũng bỏ vào lụp rồi đem ra vòi nước(vặn nhỏ, để đó thì mới tắm)hi vọng thành công.uh quên tắm mấy phút thì đc vậy cậu.(có nick ko.để mìng dễ liên lạc hihih,….).
Thân!

kinghappy

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
xin chào bạn willsmith91, thoạt đầu mới vào để đọc chủ đề của bạn mình chưa nhận ra " ốc mít" là loài chim nào hết cả. Và còn đang phân vân thì khi đọc đến đoạn chim có vệt đỏ....thì mình mừng hết biết vì đó chính là em " đầu đỏ" mà ở Nha Trang mình hay gọi tên em nó đó bạn ah! Thú thật với bạn là mình cũng là fan hâm mộ của em nó lắm. Nhưng tới tận bây giờ mới có dịp sở hữu một em ( mới mua về được 2 tuần hơn).Mình kết nhất là cái dáng người bé bé xin xinh cùng điểm tô với vệt lông đỏ trên lưng thật là hài hòa đáng yêu ghê cơ! Nhưng vì vừa rồi mình bắt lầm một em bổi mà cứ nghĩ là chim mùa này mới trỗ long xong ( chủ tiệm quản cáo thế là mình tin theo ). Nhưng về nuôi mới hay biết là chim đã có mùa và giờ còn rất nhát.Nay gặp phải " tiền bối " của em nó nên mình xin có đôi điều được hỏi. Đó là nếu óc mít nuôi chim bổi thì có lâu dạng kô? Có thể tập để trở thành chim mồi kô? Và có thể tập cho ăn thực phẩm được kô? Và công thức để chế biến cho em nó thì gồm những thành phần gì?...Rất mọng đươc sự hồi đáp từ nhà "chuyên môn óc mít ":a04: hihihi...Thanks!

willsmith91

Thành viên tích cực
SVC$
0
<META content=Word.Document name=ProgId><META content="Microsoft Word 11" name=Generator><META content="Microsoft Word 11" name=Originator><LINK href="file:///C:%5CDOCUME%7E1%5CADMINI%7E1%5CLOCALS%7E1%5CTemp%5Cmsohtml1%5C01%5Cclip_filelist.xml" rel=File-List><STYLE> <!-- /* Style Definitions */ p.MsoNormal, li.MsoNormal, div.MsoNormal {mso-style-parent:""; margin:0in; margin-bottom:.0001pt; mso-pagination:widow-orphan; font-size:12.0pt; font-family:"Times New Roman"; mso-fareast-font-family:"Times New Roman";} @page Section1 {size:8.5in 11.0in; margin:1.0in 1.25in 1.0in 1.25in; mso-header-margin:.5in; mso-footer-margin:.5in; mso-paper-source:0;} div.Section1 {page:Section1;} --> </STYLE> Willsmith91 nàh tamhandl cám ơn rất nhìu về cách tập út mít ăn LQ nha,em nó đã ăn rồi.nhưng ko làm theo cách của bạn đâu.mình cho 1 cóng nước chứa đầy LQ trong đó.ban đầu nó ko dám mon men tới gần.nhưng về sau khát nước quá nó cũng cho mỏ vào và từ từ quen dần.giờ ngày nào cũng cho ăn LQ hết.công nhận là xung thiệt đó.nó đang thay lông.Nhưng nghe chim trời gọi là chơi liền.giờ đang tập cho em nó ăn cám.(trường hợp vắng nhà dài ngày).Mà Willsmith91 nah.còn cách tập cho út mít tắm của bạn.ko áp dụng cho cn chim của mìg đc.giờ ngày nào cũng bỏ vào lụp rồi đem ra vòi nước(vặn nhỏ, để đó thì mới tắm)hi vọng thành công.uh quên tắm mấy phút thì đc vậy cậu.(có nick ko.để mìng dễ liên lạc hihih,….).
Thân!
Chim ốc mít là loài chim rất thích tắm , chuyện chim ko chịu tắm là rất hiếm . Mình đã từng gặp trường hợp chim bổi mới đánh được 2 ngày đã tắm rồi . Bạn cố gắng kiếm cái lồng nào cũ để làm lồng tắm cũng được , kiếm cái hủ nhỏ đổ đầy nước , rồi phơi nắng là chim sẽ chịu tắm thôi . À còn trường hợp nhiều chú chim không chịu tắm nước ở dưới đáy lồng , bạn chịu khó dùng dây thép cột hủ nhỏ ngang với cầu đứng ngay chỗ đựng thức ăn cho chim , chim sẽ mon men lại tắm thôi . Còn tắm khi nào bạn thấy lông chim ướt , rồi đem phơi nắng 30 phút là đủ rồi , ốc mít là loại chim chịu nóng rất giỏi nên bạn đừng có sợ khi trời gắt quá nhé .
Thân !

willsmith91

Thành viên tích cực
SVC$
0
xin chào bạn willsmith91, thoạt đầu mới vào để đọc chủ đề của bạn mình chưa nhận ra " ốc mít" là loài chim nào hết cả. Và còn đang phân vân thì khi đọc đến đoạn chim có vệt đỏ....thì mình mừng hết biết vì đó chính là em " đầu đỏ" mà ở Nha Trang mình hay gọi tên em nó đó bạn ah! Thú thật với bạn là mình cũng là fan hâm mộ của em nó lắm. Nhưng tới tận bây giờ mới có dịp sở hữu một em ( mới mua về được 2 tuần hơn).Mình kết nhất là cái dáng người bé bé xin xinh cùng điểm tô với vệt lông đỏ trên lưng thật là hài hòa đáng yêu ghê cơ! Nhưng vì vừa rồi mình bắt lầm một em bổi mà cứ nghĩ là chim mùa này mới trỗ long xong ( chủ tiệm quản cáo thế là mình tin theo ). Nhưng về nuôi mới hay biết là chim đã có mùa và giờ còn rất nhát.Nay gặp phải " tiền bối " của em nó nên mình xin có đôi điều được hỏi. Đó là nếu óc mít nuôi chim bổi thì có lâu dạng kô? Có thể tập để trở thành chim mồi kô? Và có thể tập cho ăn thực phẩm được kô? Và công thức để chế biến cho em nó thì gồm những thành phần gì?...Rất mọng đươc sự hồi đáp từ nhà "chuyên môn óc mít ":a04: hihihi...Thanks!

Cảm ơn bạn kinghappy , " chuyên môn ốc mít " thì mình không dám nhận đâu cái này mình học hỏi của nhiều người mà hì . Chim ốc mít nói lâu thì cũng ko lâu , nói nhanh cũng ko nhanh . Nhiều con thì cỡ hơn nữa năm , còn nhiều con thì hơi lâu đó cỡ 2, 3 mùa trở lên , cũng tuỳ con bạn à . Bạn chịu khó tắm rửa chăm sóc em nó hằng ngày , chim sẽ nhanh dạn thôi . Khi muốn tới gần nó , bạn xuỳ xuỳ mấy tiếng để chim biết có người hiện diện , đừng làm bất ngờ chim đã nhát còn nhát hơn . Bạn chịu khó đóng đinh móc chim ở đường lên cầu thang cỡ ngang tầm đầu là được rồi , cái đó giúp chim mau dạn với người . Mình đã áp dụng và thấy rất hiệu quả , khi nào bạn cảm thấy đi lên đi xuống cầu thang mà chim không nhảy có thể đem móc trước nhà cho chim quen hơn . Còn không thì bạn kiếm một chú ốc mít mái chim sẽ nhanh dạn và sung hơn . À có điều thú vị là chim ốc mít bổi thường có tuổi thọ cao hơn chim non nuôi lên , bạn thuần được con bổi thì có giá trị hơn . Bạn chịu khó đem vợt thường xuyên , cung cấp thức ăn , tắm , phơi nắng đầy đủ là chim sẽ lên thành mồi thôi
Thực phẩm bạn nói ở đây là gì ??? chim ốc mít 3 món không thể thiếu là chuối sứ , loăn quăn , cào cào non hằng ngày thôi . Còn công thức chế biến bột thì mình chưa hoàn thiện bạn à , vừa rồi mình có áp dụng thử thì thấy tháng đầu chim sung và lông mượt lắm . Nhưng bây giờ vài con của mình đã có triệu chứng không ổn , nên mình chưa đưa ra công thức hoàn thiện , mình sẽ nghiên cứu thêm một thời gian nữa rồi úp lên cho các ACE xem.
Thân !

Chỉnh sửa lần cuối:

duongchulam

Thành viên tích cực
SVC$
0
mình vừa tìm được 1 chú ốc mít hót hay lắm nhưng quá nhỏ, khi ngủ thì chim hay có tật bắt trước như loài dơi(ngủ ngượt) có nào có thiệt đó. do mới chơi nên chưa biết cách chăm sóc cho em nó và kết quả là em nó bị xù lông và giảm hót luôn. hic buồn quá rất mong các anh em giúp đỡ. àh quên bác nào có thông tin về nuôi ốc mit đẻ thì post lên topic này luôn cho tiện

willsmith91

Thành viên tích cực
SVC$
0
mình vừa tìm được 1 chú ốc mít hót hay lắm nhưng quá nhỏ, khi ngủ thì chim hay có tật bắt trước như loài dơi(ngủ ngượt) có nào có thiệt đó. do mới chơi nên chưa biết cách chăm sóc cho em nó và kết quả là em nó bị xù lông và giảm hót luôn. hic buồn quá rất mong các anh em giúp đỡ. àh quên bác nào có thông tin về nuôi ốc mit đẻ thì post lên topic này luôn cho tiện
Chim ốc mít ngủ ngược không hiếm bạn ạ , mình cũng có vài con như vậy nhưng vẫn chơi sung tốt chán . Về khoản xù lông bạn cho chim tắm phơi nắng thường xuyên , bồi bổ thức ăn đa dạng vào chim sẽ sung lại thôi . Còn hiện nay , nuôi ốc mít đẻ rất khó tại vì khả năng chim con chết rất cao , nên chưa có ai nuôi hết bạn à .
Thân!

anh huy

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Chào bạn Willsmith91 ! mình mới tìm được 1 chú ốc mít trống bổi,vào lồng được 18 ngày,2 hôm nay buổi sáng khi nghe chim thiên nhiên hót chú ta bắt đầu chuỵch chuỵch mấy tiếng như vậy tốc độ thuần có tốt không?Mình muốn gửi hình mà chưa biết cách,bạn chỉ mình với.Gửi thử xem được không nhé.

Để post ảnh,

bạn nên vào xem mục ở trên "hướng dẫn" đã có nhiều bài hướng cách post ảnh lên forum.
Tránh hỏi trong các chủ đề hỏi đáp kinh nghiệm vì gây loãng chủ đề

Bạch Đề

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom