Guest viewing is limited

cungqn

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Các bác cho em hỏi: thời gian thuần vk khoảng bao lâu là đứng lồng. Em mới chơi khuyên nên chưa có kinh nghiệm. Vẫn biết là tùy theo chế độ chăm sóc, tập luyện!

dtm01

Thành viên tích cực
SVC$
0
Ðề: thuần vk

Khoảng từ 6 tháng đến 3 năm, có con chẳng bao giờ đứng

Khuyên Mộc1

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Chuyện đó khó xác định lắm bạn à, nó còn tùy thuộc vào chú K của bạn là khuyên non, khuyên bánh tẻ hay khuyên già... mà nói chung là con khuyên của bạn sống ở ngoài thiên nhiên được bao lâu rồi, Khuyên càng già rừng thì càng lâu thuần bạn à!Nhưng theo mình khuyên có dễ thuần hay không đều là do tay mình chăm hết bạn à, bạn dành thời gian cho nó thì nó cũng không phụ công chăm sóc của bạn đâu, cứ ngày ngày cho ăn sâu, tắm nhiều......thì sẽ nhanh thôi.Nhưng theo mình thì chơi K không quan trọng chuyện chim thuần lắm đâu, miễn sao khi treo lên nó đứng bệt cầu mà bắn , nhìn thấy người đừng có húc lồng vỡ đầu là ok rồi!!! Chúc bạn có những chú Khuyên đẹp và hay!!!

cuong_daik

"lưng gù nhưng tấm lòng ngay thẳng"
SVC$
0

những gì bạn khuyên mộc nói thì quá chính xác, mình có con chim già nuôi 2 năm rồi còn rúc điên hơn chim mộc. Già trẻ cũng chỉ là một khía cạnh, còn do bản tính con chim nữa bạn ạ, cũng như con người có người nhút nhát và người gan dạ í. Cứ thích thì chơi thôi, chăm chút các em í cẩn thận là ok bạn nhé!

khuyennon

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

đa phần mộc thì đều đâm lồng và không đứng lồng đâu nuôi lâu khoảng 6 tháng là ổn là chơi được quan trọng là bạn phải kiên trì tin tưởng vào con khuyên của mình đã chọn + chế độ ăn cám bã hợp lý để tạo ra 1 thiên tài :a32::a32: tha hồ mà nghe líu

uyennon

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
cái quan trọng là bạn chịu khó chơi với e nó,thì e nó mới mau quen đc. như là chịu khó cho e nó tắm, để đói đói 1 tý rồi cho ăn,ngồi xem e nó ăn luôn thể:a21:. hoắc là mang e nó ra quán trà đá đầu ngõ rồi để luôn dưới đất ấy:a04:.hihi

beng_beng

"Nối vòng tay lớn"
SVC$
0
Thuần khuyên cũng giống như thuần các loại chim rừng khác. mấy ngày đầu khi bắt về thì bạn cho khuyên ăn đầy cóng để khuyên không bị mất sức,sau đấy khi bạn thấy con khuyên đã khỏe thì cho ăn cám ít đi và căn sao cho con khuyên lúc nào cũng ở trang thái đói, thèm và tìm mồi trong cóng ( nhưng không để chết nhé).sau đấy thì bạn căn giờ vào 1 khoảng thời gian nhất định trong ngày thì cho chim ăn. làm như vậy là tập cho khuyên có phản xạ dạn người khi đến gần ( vì mỗi lần bạn đến thì chim đều được ăn ngon ma ). cộng thêm vào đó là chế độ tắm thường xuyên và cố định trong tuần,mà bạn cũng nên nhẹ nhàng khi tiếp xúc với chim tránh để nó giật mình mà đâm đầu vào lồng làm hỏng mặt mũi như vậy thì nhanh nản lắm.
***: nếu mà con nào giãy quá thì ban trùm áo lồng và hé dần nha!
Chúc bạn mau có chú khuyên nhanh thuần và đừng nóng vội nha. từ từ khoai sẽ nhừ mà :a05:

sdssg

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
câu hỏi của bạn khó mà cũng vừa dễ, tuy nhiên khuyên là giống chim tương đối khó thuần (trừ khi bạn nuôi từ non lên) còn quan trọng là dáng, giọng và có chịu đấu đá tốt là chính thôi, tất nhiên đừng có đâm đầu vào lồng để vỡ mặt là được rồi, nhiều khi nuôi chim cũng là may rủi lắm bạn à, có con mình nuôi thấy tương đối nhanh chịu đứng lồng nhưng cũng có con thì lâu kinh hoàng luôn, mà những con lâu như vậy thì có lẽ chẳng thể thuần hóa nổi đâu

beongo

Thành viên mới
SVC$
0
Tôi cũng mới mua một con líu cũng tạm được nhưng giãy quá không biết cách nào chữa được bạn ạ.có lẽ mình thử cách bỏ đói xem sao

THĂNGBUGI

" Cùng nhịp đập SVC"
SVC$
0
1.Thường xuyên mang chim đi dợt, chim cũng rất nhanh dạn.
2. Để lồng dưới đất hoặc treo nơi nhiều người qua lại như mặt ngõ, mặt đường ( với điều kiện nhà bạn mặt ngõ mặt đường )
3. Hàng ngày tiếp xúc với chim càng nhiều càng tốt để chim quen mặt chủ
4. Tối treo cao tránh mèo, chuột, thạch thùng quấy phá làm chim hoảng
5. Cho chim đi ngủ đúng giờ sinh học của chúng
6. Kiên trì, nếu hỏng chú chim này mua hoặc bẫy chú khác nuôi thay.
Chúc bạn thành công

ngosyhoanganh

Thành viên cống hiến
SVC$
0
<object width="425" height="344"><param name="movie" value="http://www.youtube.com/v/S4rqgbj-0KY&color1=0xb1b1b1&color2=0xcfcfcf&hl=en_US&feature=player_embedded&fs=1"></param><param name="allowFullScreen" value="true"></param><param name="allowScriptAccess" value="always"></param><embed src="http://www.youtube.com/v/S4rqgbj-0KY&color1=0xb1b1b1&color2=0xcfcfcf&hl=en_US&feature=player_embedded&fs=1" type="application/x-shockwave-flash" allowfullscreen="true" allowScriptAccess="always" width="425" height="344"></embed></object>
khuyên mộc một mùa của em!!!
em nuôi được 5 tháng và thay lông một lần trong lồng.

nbthanh88

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
chim đẹp quá, tướng tá tốt, nhanh nhẹn gọn gàng. nhìn thích thế

Vànhkhuyênxanh

Thành viên tích cực
SVC$
0
Hi , vấn đề của 1 người nuôi chim đầu tiên là chọn đ.c 1 con chim "hay" sau đó là vấn đề làm sao để cho chim mau thuần nhất cùng với thời gian chăm sóc !
Nếu bạn muốn có 1 chú chim thuần " tít " thì mình nghĩ bạn nên nuôi từ non lên đó là cách nhanh nhất , chỉ mất tg lúc đầu hơi mệt mỏi lúc nó còn bé . Con thuần chim mộc thì đúng là quãng thời gian dài và phụ thuộc 2/3 vào cách chăm sóc của bạn còn lại 1/3 là do bản tính của chú chim ! Mình nghĩ chim kô cần phải đứng lồng lắm chỉ cần nuôi qua 1-2 vụ là ổn rồi , cứ đem đi dượt, chim chịu đấu thì nó dạn hơn hẳn lúc ở nhà khi gặp các con chim khác trên dàn bạn àh !
Chúc bạn sớm có em chim như ý !

ngosyhoanganh

Thành viên cống hiến
SVC$
0
thường là cứ nuôi qua một vụ lông là chim sẽ đứng lồng mà. nhưng bạn chú ý chăm sóc chim cho tốt vào từng thời kỳ.

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom