Guest viewing is limited

Mr Rồng

Thành viên tích cực
SVC$
0
Nhà mình có 1 sân phơi riêng khoảng 15 m2 , có mái tôn che nóc và lưới mắt cáo vây quanh , mình đang nuôi 1 khướu và 1 họa mi ở ngoài đấy ( = lồng riêng bình thường ) , mọi người cho mình hỏi : Khi trời mưa to thì có nên cho chim vào nhà ko ? ( Hiện tại thì khi nào trời mưa to thì mình khép áo lồng gần kín , chỉ hở khoảng 5 cm cho ánh sáng lọt vào để chim còn thấy thức ăn ! )

Đại linh

"Fan mê Chào Mào"
SVC$
0
Nhà mình có 1 sân phơi riêng khoảng 15 m2 , có mái tôn che nóc và lưới mắt cáo vây quanh , mình đang nuôi 1 khướu và 1 họa mi ở ngoài đấy ( = lồng riêng bình thường ) , mọi người cho mình hỏi : Khi trời mưa to thì có nên cho chim vào nhà ko ? ( Hiện tại thì khi nào trời mưa to thì mình khép áo lồng gần kín , chỉ hở khoảng 5 cm cho ánh sáng lọt vào để chim còn thấy thức ăn ! )
Điều này thì đơn giản thôi mà Bác ! nếu trời mưa to mà hắt hơi nước vào gây ướt , ẩm lồng thì Bác nên chuyển vào vì nó ảnh hưởng đến sức khoẻ chim , độ bền của lồng và thức ăn (cám )không để lâu được .
Tiếp đến là nếu thoáng quá khi trời mưa to ắt sẽ có gió mạnh ! phòng trừ chim lạnh , trúng gió thì cũng nên để ý chút.
tiếp đến là vấn đề của mái Tôn ! Trời mát không sao nhưng khi trời nắng sẽ hấp thụ nhiệt gây nóng cho chim . Trời mưa tiếng mưa rớt( Không biết bác lợp tôn xi măng hay toon sắt mạ màu.) nếu là tôn sắt tiếng mua rớt kêu to sẽ khiến chim hay bị giật mình , cụp mào , thu mình . Phải một thời gian lâu mới có thể quen . nhưng theo mình nhận thấy thì khó quen lắm . Chim mình nuoi 2 năm rồi mà mỗi khi mưa là đều giật mình như vậy cả ! Sợ rằng lâu quen thành tật sau này đi dợt thấy động gì mà giật mình cụp mào , thu mình là xấu tướng lắm .

Mr Rồng

Thành viên tích cực
SVC$
0
Chí lý , chí lý , quả là rất chí lý ! Bạn phân tích rành rọt từng chân tơ kẽ tóc thế này thì ko còn ji` để bàn cãi nữa rồi ! Mình sẽ chú ý đưa chim vào nhà khi trời mưa quá to hoặc quá nắng ! 1 lần nữa xin cảm ơn bạn rất nhiều !:a44:

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom