Guest viewing is limited

genta

to be or not to be
SVC$
0
bạn mình mới bắt cho mình được em này, sau khi nghiên cứu bên ABV thì mình thấy hình như là rùa 3 gờ, 1 loại rùa rất khó nuôi! :a36::a36: không biết phải vậy không nữa??? hic hic

aeolus

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Chính xác là rùa 3 gờ đó. Loại này ngay cả người nuôi có kinh nghiệm cũng cạch mặt, nó là rùa đầm, sống cả trên cạn & dưới nước. Có con chịu ăn tép mồi, có con lại khoái ăn giá, nói chung chả biết đâu mà lần. Có điều phần lớn là tèo vì không chịu ăn, đút cũng không ăn luôn, rất lù đù, thụ động gây chán nản cho người nuôi.

caodan

Thành viên mới
SVC$
0
Chào các bạn, tôi mớí có một em rùa cạn, theo tôi đoán là loại Ba gờ. Nhưng từ hôm về đế nay, em không chịu ăn gì cả. Đút chuối, rau cải bắp, cơm nguội, khoai sọ luộc, ... vào thì em cắn nhưng sau đó lại nhè ra. Em không chịu ăn gì cả.
Tôi lo qua không biết cho em ăn đúng khẩu vị chưa và không biết em sẽ ăn gì và sợ em yếu đi mất.
Xin nhờ các bạn chỉ dùm với nhé. Gấp Gấp.
Xin gửi kèm theo ảnh để mọi người chỉ hộ.
Cảm ơn nhiều.

genta

to be or not to be
SVC$
0
rùa 3 gờ rất khó nuôi đấy anh ạ, nên sau khi bắt thì em đã thả đi rồi. nhiều cao thủ nuôi rùa 3 gờ lắm rồi nhưng tỉ lệ sống và chịu ăn là rất ít. chúc anh may mắn với em rùa của mình. thân

caodan

Thành viên mới
SVC$
0
rùa 3 gờ rất khó nuôi đấy anh ạ, nên sau khi bắt thì em đã thả đi rồi. nhiều cao thủ nuôi rùa 3 gờ lắm rồi nhưng tỉ lệ sống và chịu ăn là rất ít. chúc anh may mắn với em rùa của mình. thân
Cảm ơn bạn nhé.
Nhưng thực sự tớ vẫn muốn nuôi em này, có ai giúp thêm được kinh nghiệm cho tôi với.
Hơi hoang mang rồi đấy.

caodan

Thành viên mới
SVC$
0
Chào các bạn,
mấy hôm trước cho em rùa này ăn mà em không chịu, chỉ chịu ăn tép (tôm nhỏ) nhưng ăn một miếng một về sau đó không chịu há mồm tiếp. Đến mấy hôm vừa rồi, tớ cứ để tép và bắp cải vào khay thức ăn, đến sáng thấy hết tép, chỉ còn một ít vỏ tép, còn bắp cải thì cũng hết một phần. Chắc là em ăn tép nhưng thấy vỏ cứng thì nhằn lại.
Vậy chắc là tạm ổn, hy vọng em duy trì đều chế độ ăn như thế này thì mình yên tâm, không lo em đói, sẽ bị ốm yếu.
Bạn nào có kinh nghiệm gì thì thông tin thêm cho tôi với nhé, cảm ơn các bạn.

củcàrốt_hócmôn

Thành viên tích cực
SVC$
0
rùa 3 giờ thì ở các vùng Tây Nam Bộ là ở Vùng đồng bằng Sông Cửu Long thì rất nhiều , người ta đi bẫy rùa 3 giờ để mang ra chợ bán hoặc làm thịt vì loại rùa này cái mai rất cứng mà thịt lại còn rất ngon :a37:
em muốn 1 nuôi chú đồi mồi thui à

xiaoao

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
đây là rùa ba gờ nhan sắc không đẹp nên em nó cũng hay e thẹn , khổ nỗi là e thẹn cả với người cùng giới cầm lên là thấy nó rụt lại còn hai cái lỗ mũi cho nên nếu nuôi chơi sẽ rất mau chán.

bạn nên nuôi 1 con màu tương tự đó là rùa nắp giống này rất dạn người đá nó nó cũng chạy lại mình, mỗi lần la đập nó thì nó rụt hết tứ chi đầu cổ lại cạy cũng không ra, nhưng đem bắc lên bếp ga khỏang nửa phút là nó lại ra cả nửa ngày sau mới thụt vô lại, giá rẻ hơn núi vàng mắc hơn ba gờ, nếu thấy mai nó đen đủi xấu thì sơn màu lên cũng được

nói chung rùa nước mình trừ em núi vàng tính tình ngoan ngõan dễ thương thì em rùa nắp là giống thứ 2 nên nuôi, còn rùa ba gờ này thì cũng nên nuôi nếu như bạn có lòng thưỗng xót những người bán rùa (vô rừngvô rú cả buổi mới bắt đượcmấy con ba gờ mà đem ra thành phố tụi nó chê). Giống này nếu ở SG thì ra Trần hưng đạo Ng Trãi gì đó bán xếp lớp chồng chồng lên nhau, bên Lê Hồng Phong Q10 cũng có nhiều

Còn về cách cho rùa ba gờ ăn thì bạn nên cho nó xuống nước đục đục 1 xíu rồi thả tép riu vô cho nó ăn, con này chỉ ăn dưới nước mà nước phải đục chắc là nó cảm thấy ngượng ngùng gì đó, nói chung là không khó nuôi đâu

culanluasg

Biển học vô bờ!...
SVC$
0
lại nhà bạn có con rùa này chụp hình chơi ,chẳng biết tên bạn gọi là rùa vàng không biết đúng không ??? các bạn xem nhé

Redtailhawk

Thành viên tích cực
SVC$
0
y cha. Rùa nhìn đẹp ghê.....chác là rùa quý đó. Không biết phải Kim Qui không. :a04::a04::a04::a04::a04::a04::a04::a04::a04::a04:

DươngQ11

Thành viên tích cực
SVC$
0
Chú rùa vàng nhìn đẹp quá
Lần đầu thấy luôn , còn chủ topic , mong anh tìm mau mau ra cách cho chú rùa 3 gờ của anh ăn đi
Chúc chú rùa mau ăn chóng lớn
Thân

Redtailhawk

Thành viên tích cực
SVC$
0
con rùa vàng nì mình đón là KIM QUI rùi bạn à. Loại nì rất là hiém có. Nói thiệt nha.......hòi nào giờ mình mới thấy KIM QUI đó bạn. Bạn nên nói với người sở hửu KIM QUI nì là nhớ nuôi đàng hoàn đó....làm tuyệt chủng loài KQ nì là uỗn lám đó.

LacViet

"The Modern Samurai"
SVC$
0
bạn anh culanluasg có con rùa bạch tạng này thiệt là quá quý hiếm! Mắt đỏ, mình vàng quả thật hàng độc. Em này trông hình như là mái. Trông hình không biết bao nhiêu lớn nên có thể vẫn là con con.
Em trước cũng nuôi vài con rùa nên có chút ít kinh nghiệm. Đối với rùa nước, thường loại này hay ăn cá (sống nếu bắt được ngoài thiên nhiên hay ăn xác cá chết, tôm, và các loại cây hoa quả mọc chung quanh sông. Nếu loại rùa nước nói chung mà chịu ăn thịt cá hay tôm tép thì có thể cho chúng ăn thức ăn hột cho cá loại viên kha khá lớn. Đối với loại rùa vừa sống dưới nước và trên cạn thì nuôi giống như trên nhưng thường chúng ăn rau quả nhiều hơn. Loại dưa leo (zucchini: mình không biết tiếng Việt gọi là gì) có thể luộc sơ sơ đừng chín quá rồi thả trong hồ cho ăn. Rùa sống hoàn toàn trên đất liền thì hoàn toàn ăn rau quả mà thôi. Bên này nuôi loại rùa đất thường cho ăn rau xà lách, cà rốt, các hột đậu, và trái cây.

culanluasg

Biển học vô bờ!...
SVC$
0
con rùa này anh bạn mua ngoài chợ của một đứa bé,nó hiện nay to bằng bàn tay người lớn
theo mình nó bị biến dị thành bạch tạng vì mắt nó cũng đỏ au,có người đã trả mua lại 100 USD nhưng anh ta giữ chơi cho vui không bán

LacViet

"The Modern Samurai"
SVC$
0
con rùa bạch tạng này giá $100 thì quá rẻ đó anh culanluasg. Bên này những con rùa bạch tạng mắc lắm, vài trăm đô 1 con là chuyện thường. Mấy con rùa hiếm mà còn bạch tạng nữa thì giá lên cả ngàn đô. Hehe, hồi trước cũng có 1 em bạch tạng loại rùa nước của Mỹ nhưng vì chán nuôi nên bán đi, nhìn hình anh post lên lại thấy tiếc....

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom