sangvotinh

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
như các bạn thường nghĩ rằng nuôi chim non con nào mà chẳng quen nhà. nhưng thực ra chỉ 1 số ít là quen vì người nuôi biết cách .
có một số bạn mà mình quen bảo rằng sao tao nuôi mà khi biết bay thả ra là 1 phát lên ngọn cây cao nhất là vì bạn ấy nhốt chim ko để cho em nó thích nghi với bên ngàoi nên khi thả ra thì như là muốn khám phá vậy nên sẽ ko về
và những chú chim bị nuôi từ nhỏ mà xổng thì chỉ đc 20% cơ hội sống sót thôi ( đáng thương )
sau đây mình xin trình bày 1 số ý liến mà mình đã áp dụng thành công 100% (có gì thiếu các bạn bổ sung giùm )

1. khi các bạn đã có 1 hay 1 ổ chim con trong tay thì đưng nên nghĩ nhốt chim trong lông nha ?
trong thời gian chim chưa đúng vững thì nhốt các em nó nhưng khi nó đã cứng cáp thì ko đc nhốt mà phải để nó ra 1 cái cây nào đó (thường xuyên để mắt nha ko có rớt xuống đất lại hỏi sao mèo chóng lớn:a01: )
2. trong quá trình nuôi các bạn nên cho ăn cám và 1 ít sâu tươi như bình thường. minh có 1 cách này các em nó chong 1 quen lắm nè .
khi cho ăn các bạn cho nó uống nước bọt của mình thay vì cho uống nước kia , điều đó là rất quan trọng đó nha
và thường xuyên âu yến các em nó trên tay nha ( giúp đươc rât nhiều đó )
3. khi cho ăn ko nên cho ăn quá nhiều mồi sống sẽ làm cho em nó hoang rã hơn đó
thinh thoảng cầm 1 vài con sâu hay cào cào gì đó nhứ cho em nó đuổi sẽ giúp cho em nó linh hoat hơn và có thể tự tìm đc sâu khi minh vắng nhà và sẽ chóng mổ đc
khi em nó đã tập mổ thì đùng nghĩ là ko phải đút nha ( phải dut cho tới khi nó thục sự biêt mổ ko có nó đói wa chết đó:a03: )
lúc vắng nhà ko nên thả vì loài chim này lùc đã quen rùi thì sẽ rất thích người nên rẽ mất lắm , nó thấy người là xà vào luôn rât vui
minh biết có vậy các bạn cứ sài đi ai con biêt gì them thi chỉ giùm .....than:a02:

ongiacorau

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
em cũng có cách này cũng để cho chim wen nhà nè.dùng thức ăn trộn thêm vào 1 ít cafe(vì trong cafe có chất gây ngiện ấy).khi lớn có thả nó cũng chỉ vòng vòng nhà thôi.vì ngoài thiên nhiên đâu có hức ăn loại này nên chúng sẽ k bỏ chúng ta đâu.hi

sothich

Thành viên tích cực
SVC$
0
anh bắt nó tữ hồi còn nhor nuôi nó thả ra bớt cho chim cứng nhưng đùng cho ra ngoai miết không chịu vào lồng em bị trường hợp này rồi thả vao tung quá thấy tội là cho ra a mà chim nhà em không chịu vào lồng ấy cái nó ngủ với mèo chim em hay cái đó còn chim các bác thi em chưa biết he eh

doantuyet03

Thành viên tích cực
SVC$
0
Các bác nuôi từ nhỏ mà thả và cho ăn đầy đủ thì đa số là chim quen nhà, Nhưng đến khi quen rồi thả ra nó cứ thấy người là bay đến, bay loanh quanh trong nhà và chỗ nào nó cũng có thể ỉa ra, đặc biệt chim nuôi thả thì dọng và nước chơi không được bằng chim nuôi lồng nhất là Chào Mào (ỳ kiến riêng thôi nha ), dạo trước em cũng có một em như thế và sau một lần sơ ý em nó xuống đất bắt ruồi và chú gà chọi đáng tuổi con cháu nó làm một phát vào giữa đầu thế là nó đi gặp ông bà chúng luôn:a01:

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom