Guest viewing is limited

daovien_67

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
chào anh em trên diễn đàn và các fan mê bẫy Chào Mào!
chủ nhật 27/11 vừa qua mình có dịp đi rừng bẫy Chào Mào, hành trang là 02 chú mồi: 1 mồi chiến; 1 mồi hiền. khi đến nơi bẫy, cheo chú mồi hiền lên một lát có một chú về đấu ngay nhưng chú mồi im re, không hót tiến nào mà chỉ lụng bụng sau đó rỉa lông rỉa cánh. thất vọng quá mình treo chú mồi chiến lên. khi chú mồi chiến gọi vài tiếng, lập tức chú bồi về đấu ngay. thật thất vọng, chú mồi chiến cũng im luôn, chỉ nhảy lên nhảy xuống mà không muốn đấu khiến chú bổi ở ngoài không áp sát lồng (chú mồi này đã bắt khá nhiều bổi trong thời gian qua và cũng tại khu vực đó). các fan có kinh nghiệm cho mình hỏi:
- có phải chú bổi ở ngoài quá giữ không (theo quan sát thấy chú bổi về hót đấu nhưng không áp sát mà đứng cáh lồng khoảng 2,5 m, đi một mình)?
- do phải di chuyển xa (khoảng 70km) mà các chú mồi mệt nên không đấu.
rất mong được sự chia xẻ của các fan. cảm ơn nhiều!

tuanlam

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Bạn ở tỉnh nào thế. Chắc con đó là chim già và có thể là đầu đàn, ngay từ đầu đã áp đảo con chim của bạn

Chào Mào Lâm Đồng

Thành viên tích cực
SVC$
0
Bạn thấy chú bổi đó chơi như thế nào???chẻ liên tục,sổ liên tục,xòe đuôi bung cánh??Nếu là như vậy thì đúng chú bổi đó dữ quá rồi.Ngược lại thì chắc do chú mồi của bạn,hay do quá trình di chuyển làm chú chim mệt mỏi không đấu.Chim mình đi bẫy khoảng 120km vẫn chơi được từ sáng đến trưa.hi

daovien_67

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
mình thấy, nó không tỏ ra hung quá. không ché mà chỉ bung cánh nhẹ, hót đấu. như vậy mới khó hiểu.

kim luân

Thành viên tích cực
SVC$
0
mình nghĩ chắc có thể là chú mối chiến ham đá quá không có chịu đấu hót, trường hợp này mình có gặp qua. còn chim bổi thì có vẻ không dữ đâu mùa này chim mới thay lông mà, chắc là có nhiều người bẫy qua nên nó đứng xa lồng vậy. loại này hơi khó bẫy.

choi_cm

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
vâng vấn đề của bác theo e nghỉ là chim mồi ham đá nhau nên ko hót đấu vì e củng nuôi cm để ý thấy chim nhà kê đấu nhiều chỉ máu đấu đá thôi ,bác thử treo chỗ khuất xem thử xem sao 1 dạo ko nhìn thấy nhau chắc là gặp nhau sẽ khác

daovien_67

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
có thể nào những chú mồi biết rằng chú bổi ở ngoài là một con già rừng, đầu gấu nhất khu vực đó mà ngại chăng?

kim luân

Thành viên tích cực
SVC$
0
không có con mồi nào mà đi bẫy biết ngại cả, trừ khi chim bạn đấu không lại chim rừng. có thể chim rừng quen lồng, thử lấy lá cây che lại

daovien_67

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
không biết ý kiến của Bạch Đề thế nào nhỉ? chia xẻ cho mọi ngừoi học hỏi kinh nghiệm nhé. tôi vẫn thắc mắc về tình huống như trên vì ít kinh nghiệm mà. Cảm ơn.

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0
Vâng chào bạn, đi bẫy chim CM 70Km thì không hẵn là xa lắm đâu bạn, ở miền Trung có vài nơi đi xa hơn thế.

Vấn đề của bạn nêu. Tôi nghĩ không hẵn chú chim trời đó quá hung, thường những chú chim trời quá hung một khi về nó đấu giọng sát tới đá ngay, đá rất hung. Cái hung mà tôi mô tả như là ngồi mà tim đập thình thịch, và rồi có con khôn sẽ bu lồng, bu đít lồng đấnh mà tìm thế đá. Những chú như thế mới quá hung và quá khôn khó bẫy. Mồi yếu sẽ sợ hoảng ngay.

Như vậy, chú chim trời bạn nói về cách 2,5m mà chỉ đấu giọng, thì là chú chim đấu giọng. Bẫy CM cũng như bẫy Cu Gáy, chúng bực nhau cái tiếng mà đá nhau. Vì vậy, thường những chú chim trời đấu giọng. Mình cần phải có con mồi hay chịu đấu giọng lại với nó. Nó đấu mãi bực sẽ sà xuống lồng đánh, hihi sát tới lồng rồi mới dùng vũ lực. Vì thế mà chim mồi không đấu lại giọng thường nó sẽ chán bỏ đi.
Còn các con về ít đấu giọng dài mà chỉ gừ gừ-cự nự tí và nhảy sát lồng đánh, cho dù chim mồi ít hót và đấu đáp lại khả năng vẫn nhảy cao.

Vì vậy, đánh chim đấu giọng cần phải có chú mồi đấu lại giọng và cũng cần nhẫn nại như đánh Cu Gáy, thường mấy con này sàn qua cây này hót, sàn qua cây kia hót. Khác với các con quá hung về đấu đá hót như điên rồi nhảy cái rụp.

Tuy nhiên, thời này thiên hạ chơi CM nhiều quá, dẫn đến đánh bẫy cũng nhiều cho nên vùng sâu vùng xa các chú CM cũng đã khôn và biết lồng bẫy.
Cho nên khi bay về gặp chim lồng chỉ đấu giọng rồi bay là vậy.

thân mến và chúc bạn lần sau thu phục được!

Bạch Đề

daovien_67

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Cảm ơn Bạch Đề! Tôi sẽ thử đi bắt lại chú đó vào sáng mai, kết quả thế nào sẽ thông tin để anh em chia sẻ.

daovien_67

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
sáng cn sau 8 giờ đã bắt được chí ta, nhưng không phải mồi chinh phục mà phải áp dụng biện pháp tiêu cực " lưới". dậy từ 5 giờ 30 đến nơi 8 giờ, thời tiết âm u, gió nhiều, lạnh, mồi gọi nhưng không căng. sau nửa giờ chú bổi xuất hiện một mình. cũng giống như lần trước, chú hót đấu. mồi lụng bụng không hót to. bổi hót, doạ nạt. sau khoảng 30 phút! soẹt đát mồi sượt qua hông lồng bẫy! không sập. lượn sung quanh lồng. 15 phút sau! soẹt! sập bẫy, vẫn là số không. hai anh em buồn quá nhìn chí bổi ở ngoài lượn lờ, doạ dẫm mồi và những chú bổi khác có ý định gây sự với mồi. thát vọng, hai anh em vứt mồi trong rừng đánh xe đi ăn, hy vọng về sẽ có kết quả. lúc này là 12 giờ 45. sau 1 giờ ăn song khi trỏ về, bổi xù lông ngồi canh mồi như sợ bị mất căp với cách khoảng 40 cm. không còn cáh nào khác! " lưới"! hạ mồi xuống, dọn dep cây cối xung quanh chăng lưới. bổi lượn lờ hót tìm mồi mà 2 thợ săn lòng nóng như lửa đốt. nấp! vèo! từ trên ngọn cây tre dại bổi lao xoẹt qua mồi như choè than chiến đấu xuốn sát khoảng trống phía dươi chân lứoi vòng ra bụi cây sau lưới. " trượt! thót tim" nam mô a di đà phật, ông trời không phụ công, chưa đầy phút chú bổi lao vút voà phía sau lưới vf cái túi lưới chỉ chờ có vậy đã ôm chặt chú bổi vào lòng. hôm nay chú tam đã ăn chuối.

soncuaro

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
bạn ở miền nào? nếu ở miền trung mùa này lạnh làm sao bạn bẩy đc, vì chim đâu có lữa mà bạn bẩy, chim ngoài trời giống chim trong lồng vậy. bạn đem chim mồi bạn treo lên hót chút rồi đứng rỉa lông. chừng nào bạn thấy mồi bạn hót mà họng vàng, khi đó mới có lữa. mùa căn lữa nhất của chim, là tháng 2-3 là mùa chim bắt cặp, tách vùng để đẻ. khi đó bạn treo đâu đá đó.

9xLazyBMT

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
chim của bạn không chịu đấu nên chim ngoài không chịu nhập hộ khẩu nhà bạn đó thôi. cũng có lẽ là do thời tiết hay do gì gì đó nưa

xich tho

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Theo mình thì chim của bạn chưa đạt lửa nên đi bẩy nó ko chơi hết lực nó vốn có, chứ ko phải đường xa hay gần.cho nên trước khi đi bẩy bạn nhớ bổ sung cho em nó một lòng đỏ trứng gà tươi cho nó ăn trước khi đi bẩy 1 ngày thì khi đi bẩy sẻ tốt hơn

buiquyen.h

Thành viên tích cực
SVC$
0
có khi không phải đâu anh à.tại mồi mình chưa ngon thui.em đi xem nhiều cao thủ bẫy thấy mồi người ta ngon lắm gạ bán người ta cũng chẳng bán cho.không dễ để huấn luyên được chú mồi ngon anh à.chúc bác có chú mồi ngon

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom