Guest viewing is limited

TRÂN NGOẠN

Thành viên cống hiến
SVC$
0
Mình thấy người Trung Quốc chơi chim không giống người Việt chúng ta nên mình gởi một số hình bên đó chơi chim cho anh em tham khảo

DươngQ11

Thành viên tích cực
SVC$
0
@chủ topic : hội này tổ chức mấy năm 1 lần vậy anh , địa điểm ???
Em thấy toàn chất lượng chứ không thấy đẹp như Việt Nam , họ chú trọng chim chứ không chú trọng nhiều về lồng hả anh , toàn chim đẹp , lồng đẹp không thấy:a24:
Chủ topic tìm thêm nhiều hội thi như vậy nữa đi , để ACE ở VN được mở mang tầm mắt và học hỏi thêm
Cám ơn anh
Thân

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

LacViet

"The Modern Samurai"
SVC$
0
Theo mình thì người Trung quốc có cách chơi khác người VN mình nhưng dù sao cũng phải công nhận họ chơi chim hay hơn mình.. Để mình phân tích tại sao mình lại nói như vậy. Nếu bàn về chim hay hay dở, thì khó nói chim TQ hay hơn chim VN vì tuỳ thuộc về con chim và cách nuôi nhưng không ai không thể chối cải là người TQ chơi chim có nghiên cứu rất nhiều và kỹ mà người VN mình không có. Lồng chim của người TQ phải nói hay hơn lồng chim VN vì ít ai ở VN lại trạm trổ lồng đẹp như lồng của người TQ. Khi mang chim đi chơi, người TQ mang chim trong loại lồng riêng biệt (như loại lồng vuông trong hình trên) chứ người mình thì mang luôn lồng nuôi. Mà phải nói họ hay hơn cái điều này vì nếu các bạn coi hình trên, 1 người có thể mang 4,5,6 con chim 1 cách dể dàng (vì là lồng vuông nên có thể để chồng lên nhau), chứ 1 người mà mang cái lồng tròn thì làm sao mang được 4,5,6 cái lồng? Nói về cóng cho ăn cũng vậy. Mình nói đây không có ý chê cách nuôi của người mình nhưng mỗi nước có 1 cách chơi hay riêng, nhưng riêng về TQ thì vì nước họ to lớn, thành lập trước nước ta, và có đông dân nên các phong trào nuôi chim cảnh có nhiều kinh nghiệm và hay hơn nước ta. Một vài ý kiến riêng của mình.

hoàng yếnPT

Thành viên tích cực
SVC$
0
Ae ơi,mình thấy trong lồng khuyên người TQ cấu trúc cầu đứng của chim khác ở VN ,không biết các bạn có ýkiến gì ko?Mình cũng thắc mắc không hiểu trong lồng khuyên có treo món gì ở phía phải của chim vậy,ae nào (nhất là bạn TRAN NGOẠN )có biết xin chỉ giáo.Thanks

binhls

Thành viên tích cực
SVC$
0
Xin tham gia một chút:
-chim,lồng đẹp hay xấu tôi không có ý kiên gì vì cũng như các bạn đã nhận xét thị hiếu tùy từng quốc gia.
-Những ảnh trên là ảnh chụp ở "ĐẠI HỘI THI CHIM LẦN THỨ TƯ TẠI THÀNH PHỐ TÔ CHÂU,ĐỂ TRANH CÚP LIÊN TỈNH-2 TỈNH VÀ 1THÀNH PHỐ".
-Tôi đồng ý với Duongcanary là không nên gọi người TQ là Tầu xì(gọi như vậy là không văn hóa,chả khác nào một số ít ngưòi TQ gọi người Việt là A nam vậy,rất không văn hóa).
-Xin đính chính một chút thông tin của Lacviet: Nước CHND Trung hoa thành lập ngày 1-10-1949,sau nước Việt ta 4 năm(2-9-1945).

HoàngHà

"Vạn Sự Khởi Đầu Nan"
SVC$
0
Xin tham gia một chút:
-chim,lồng đẹp hay xấu tôi không có ý kiên gì vì cũng như các bạn đã nhận xét thị hiếu tùy từng quốc gia.
-Những ảnh trên là ảnh chụp ở "ĐẠI HỘI THI CHIM LẦN THỨ TƯ TẠI THÀNH PHỐ TÔ CHÂU,ĐỂ TRANH CÚP LIÊN TỈNH-2 TỈNH VÀ 1THÀNH PHỐ".
-Tôi đồng ý với Duongcanary là không nên gọi người TQ là Tầu xì(gọi như vậy là không văn hóa,chả khác nào một số ít ngưòi TQ gọi người Việt là A nam vậy,rất không văn hóa).
-Xin đính chính một chút thông tin của Lacviet: Nước CHND Trung hoa thành lập ngày 1-10-1949,sau nước Việt ta 4 năm(2-9-1945).

Và theo thông tin em vừa mới học mồn Chủ Nghĩa Xã Hội thì thầy giáo có nói thế này : theo những điều tra gần đây giữa thanh niên 2 nước VN và TQ thì. 70% thanh niên VN nói "Tàu đểu" còn thanh niên TQ thì không kém 80% thanh niên TQnói " VN vô ơn " . Chẳng ai kém ai cả do vậy mọi người nên tôn trọng nhau đã chung 1 thú vui thì sao phải nói này nói lọ. Họ thế này họ thế kia.

LacViet

"The Modern Samurai"
SVC$
0

Cám ơn anh binhls đã cung cấp chi tiết về ngày năm thành lập nước nhưng ý em không phải muốn nói ngày nào nước CHND Trung Hoa hay nước VNDCCH thành lập trước mà em muốn nói đến nước Trung Hoa có từ thời thượng cổ xa xưa lúc nước ta gọi là Văn Lang thời Vua Hùng.

Mr Rồng

Thành viên tích cực
SVC$
0
Mình thấy rất hay là ở chỗ tất cả đều dùng lồng vuông đem đi thi ( ở nhà dùng lồng ji` ko cần biết ) nó có rất nhiều tiện lợi , 1 điều nữa mình thấy kiểu này đc gọi như là " đồng phục " ý , vì ở VN mình , nhiều ông đem khuyên đi chơi , con chim chưa chắc đã hay , đã giá trị = cái lồng , nhưng vì cái lồng đc chau chuốt và độc đáo quá nên người ko có kinh nghiệm thường phán : " uh , con chim này hay , chim quý ở lồng son mà " ! 1 điều nữa là mình thấy cái nào cũng giống cái nào , thế nhỡ " cầm nhầm " thì làm sao ta :a36:

SILVER_ARROW

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Em thì thấy họ có 3 cái hay:
1. Rất gọn gàng.
2. Luyện cho chim ở được nhiều lồng mà vẫn chơi tốt, cái này cần học hỏi.
3. Chim to mà ở được cái lồng nhỏ xíu thật độc đáo.

Có một câu hỏi: Theo hình em thấy sao hoạ mi của họ nhỏ thế nhỉ ?????:a40:

Xiato

Thành viên tích cực
SVC$
0
Đất nước họ rộng lớn chim chóc có thể bắt ở những vùng phía đông ít người ở,nhiều núi cao
Nhưng với số lượng người chơi ồ ạt thế này ko biết sẽ bao nhiêu loài bị giảm số lượng và tuyệt chủng?

anhnam

'"mến bạn nuôi chim"
SVC$
0

Ae ơi,mình thấy trong lồng khuyên người TQ cấu trúc cầu đứng của chim khác ở VN ,không biết các bạn có ýkiến gì ko?Mình cũng thắc mắc không hiểu trong lồng khuyên có treo món gì ở phía phải của chim vậy,ae nào (nhất là bạn TRAN NGOẠN )có biết xin chỉ giáo.Thanks
<?xml:namespace prefix = o ns = "urn:schemas-microsoft-com:eek:ffice:eek:ffice" /><o:p></o:p>
To Hoàng yến PT, trong lồng khuyên bên phải họ treo chuối hay táo cho chim ăn. Do xài lồng vuông vức thấp nên có 2 cầu song song để chim chuyền qua lại. Lồng loại nầy ở Sài-gòn thường nuôi Thạch yến ít nhảy.
<o:p></o:p>
Tại Sao Người Trung Hoa Thi Chim Hót Trong Lồng Vuông ?
Người Trung Hoa thi chim Họa Mi hót trong lồng vuông vức hẹp, che áo 3 mặt chỉ chừa mặt trước, chim thi hót chỉ nghe tiếng hót, không thấy mặt nhau, càng ganh đua hót nhiều. Khác với thi chim Họa Mi hót ở VN, có tính hấp dẫn lẫn khắc nghiệt, chim được treo khoảng cách 40cm mỗi lồng, chim trông thấy nhau vừa đấu hót, vừa múa võ. Để gần chim có lửa dùng miếng ‘’chụp lồng’’, ‘’xuống cửa’’ dọa, nếu đối phương yếu ‘’dạt’’ kêu éc…éc, chủ chim có nước xin ‘’xuống’’!
Người Trung Hoa dùng lồng vuông tiện lợi như mang được nhiều chim dự thi, lồng hẹp di chuyển chim không mất sức, thi không cần treo sào chiếm nhiều diện tích, có thể xếp chồng lên nhau gọn, giám khảo và người xem tập trung một phía. Hạn chế người ngoài xem. Quan trọng họ có thể tổ chức thi trong nhà hay hội trường vào mùa đông.
Trong khi đó ở VN hội thi tổ chức có nhiều giải thưởng đông vui như Hội Hoa Xuân Tao-đàn được nhiều khách đến xem, vây quanh thưởng thức ngoài trời thiên nhiên với lồng đẹp đũ kiểu đũ màu. Lồng chim rộng được cởi hết áo, chim hót hòa huyện với cây cỏ không gò bó, ràng buộc như được tự do ngoài trời. Chim cao hứng trổ hết tài năng của mình, người nghe sướng tai mãn nhãn.
Bởi vậy cách chơi mỗi nước khác nhau tùy địa lý, thời tiết, hoàn cảnh mỗi dân tộc nên không thể nói ai hơn ai. VN và TQ đều là những quốc gia biết nuôi thuần chim sớm, mà không thể nói ai sớm hơn ai!
[anhnam]

TRÂN NGOẠN

Thành viên cống hiến
SVC$
0
Thân chào anhnam !!!
Anh ơi đó không phải là treo gì đâu mà có chính là chổ người ta cầm lồng đấy , đó chính là một vòng tròn để xỏ ngón cái vào và bốn ngón còn lại cầm ở đáy lồng. bác xem thử cái này phải không?

Còn về việc sử dụng lồng vuông nuôi chim thì là do tập tục, phong cách , sở thích mỗi vùng và mỗi cách chơi khác nhau mà , ở Việt Nam mình cũng như thế chứ đừng nói đâu xa xôi chắc bác cũng biết rồi ngoài miền Bắc thì thích chơi lồng khuyên tròn nhưng trong miền Nam thì thích chơi lồng khuyên vuông và còn tùy sở thích của mỗi người nữa. Thân!!!

Chỉnh sửa lần cuối:

bachcathuongson

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Và theo thông tin em vừa mới học mồn Chủ Nghĩa Xã Hội thì thầy giáo có nói thế này : theo những điều tra gần đây giữa thanh niên 2 nước VN và TQ thì. 70% thanh niên VN nói "Tàu đểu" còn thanh niên TQ thì không kém 80% thanh niên TQnói " VN vô ơn " . Chẳng ai kém ai cả do vậy mọi người nên tôn trọng nhau đã chung 1 thú vui thì sao phải nói này nói lọ. Họ thế này họ thế kia.
Các bạn ah đây là thú chơi tao nhã là một thú vui ko lên đưa chính trị vào đây dễ có nhiều chuyện lung tung xảy ra còn về cái đẹp ai cũng có con mắt thẩm mỹ khác nhau lồng trung quốc cũng đẹp mà lồng ở việt nam cũng đẹp mà (ko có cái lồng xấu chỉ có người chơi ko biết tận dụng nó mà thôi)

bachcathuongson

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Thân chào anhnam !!!
Anh ơi đó không phải là treo gì đâu mà có chính là chổ người ta cầm lồng đấy , đó chính là một vòng tròn để xỏ ngón cái vào và bốn ngón còn lại cầm ở đáy lồng. bác xem thử cái này phải không?

Còn về việc sử dụng lồng vuông nuôi chim thì là do tập tục, phong cách , sở thích mỗi vùng và mỗi cách chơi khác nhau mà , ở Việt Nam mình cũng như thế chứ đừng nói đâu xa xôi chắc bác cũng biết rồi ngoài miền Bắc thì thích chơi lồng khuyên tròn nhưng trong miền Nam thì thích chơi lồng khuyên vuông và còn tùy sở thích của mỗi người nữa. Thân!!!
cám ơn bác TRần NGoạn đã cho anh em được mở rộng tầm mắt bác đi nhiều biết rộng mong bác post thật nhiều cho anh em được mở rộng kiến thức
Tôi biết bác và dòng hộ bác có rất nhiều đồ cổ hôm nào bác post vô đây cho anh em chơi chim được thuởng lãm kính bác

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom