Guest viewing is limited

archpro

"Với tôi, chào mào là niềm đam mê!"
SVC$
0
Có lẽ những ai trong số chúng đều ít nhiều có cơ hôi để tham gia nhừn đợt đi bẫy chim. Có thể nói, chơi chim nhưng không (hoặc chưa) đi bẫy chim thì chưa thể cảm nhận hết cái hay của thú vui tao nhã này. Với việc rừng càng ngày càng bị thu hẹp, nạn đánh chim bằng lưới một cách tràn lan đã làm cho việc tìm kiếm những địa điểm thích hợp cho thú vui này ngày càng ít đi. MÌnh thì không có nhiều thời gian và cơ hội để đi bẫy chim, nhưng nếu có là mình tận dụng triệt để. Thường thì 1 tháng mình đi 1-2 lần, địa điểm thì thay đổi liên tục nhưng núi rừng Nam Giang có lẽ vẫn cuốn hút mình nhất. Cái cảm giác tách xa đô thị ồn ào, náo nhiệt, xa cái bầu không khí đầy khói và bụi, không còn nghe tiêng chuông đthoai reo inh ỏi, tất cả chỉ còn lại trước mắt mình là 1 màu xanh của núi rừng với bầu không khí trong lành và tiếng chim làm mình mê mẩn đến ngây dại.
Núi rừng Nam Giang, Đông Giang của Quảng Nam vẫ còn giữ được vẻ đẹp nguyên sơ của nó. Ở đây vẫn còn giữ được những đàn Chào Mào với giọng gốc. Có lẽ vì khoảng cách địa lý khá xa nên nhiều người vẫn còn ngại lên đây, có chăng chỉ những người đam mê thật sự với thú chơi Chào Mào mới lên đây vơi mong muốn tìm kiếm cho mình những chú chào mào vừa ý. Từ trung tâm thành phố Đà Nẵng lên đến những nơi mình hay bẫy chim, cả đi và về là hơn 200km, 1 quãng đường không fải là ngắn (nếu có chim thì không sao, nhưng nếu không được em nào thì kể cũng buồn nhỉ?:a45:).
Thật may mắn, mình đã có cơ hội để đi, để tham quan, làm quen với các bạn người dân tộc và để tìm cho mình những chú chim vừa ý. Qua đây mình xin giới thiệu một số chiến lợi phẩm của mình. Hình toàn bộ chụp băng điện thoại nên ko được tốt lắm, nhiều lúc vui quá mà quên chụp vài tấm để làm kỉ niệm nên có chừng nào thì mình up lên chừng đấy.
Trước hết, đây là link đến bản đồ vùng Nam Giang và Đông Giang - Quảng Nam.
Bản đồ nhà đất - Tìm nhà đất, bất động sản, dự án trên bản đồ
Thứ nhất : Em bổi Gốc Chò (do em Ria Mép bắt)

Thứ 2 : 2 em tơ Bến Giằng

Thứ 3: 2 em bổi làng Ngói

Thứ 4 : 2 em tơ làng Ngói và 1 em bổi làng Rô

Thứ 5 : Em Yêu Quái, mình đã kể với các bác hôm trước í

và đây là ông chú "sát thủ", người đã thu phục Yêu Quái giúp mình

Thứ 6: Bắt thếm em làng Rô nữa để cùng về với Yêu Quái cho có bạn

Thứ 7: Mồt ngày đẹp trời của archpro, lần lượt 2 em chim đá làng Rô xảy chân vào bẫy của minh, em thứ 2 còn nằm trong bẫy có 2 mí lửa đấy!

Thứ 8 : một em ở bắt hôm chủ nhật vừa rồi, cũng là chim trên đấy.

Bonus: vài tác phẩm nghịch ngợm làm bằng đthoại khi chờ chim sa bẫy

Thân chào cả nhà, khi nào có cái mới thì em sẽ up lên tiếp nhé!

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

me chim

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
nhìn chiến lợi phẩm của bác ghiền wá . trong nam thì hiếm wé :a44:

tnlk

Thành viên tích cực
SVC$
0
phục bro thật, đi bẫy 1 bữa mà túm được trên chục em, chứng tỏ bro cũng thuộc dạng lão làng và chim mồi của bro cũng thuộc hàng đẳng cấp. Chúc mừng bro.

umbro

Thành viên mới
SVC$
0
các bác cho em hỏi một chút cái túi mà bác đựng Chào Mào mới bắt đấy là tự làm hay mua ở đâu hả bác, em thấy nó tiện lợi đấy vì có cái túi như thế chim dãy ko bị nát đuôi, ko đau chân, đau cánh.............
cho em cả cái giá nếu phải mua bác nhé:a12::a12::a12::a12::a12::a12::a12::a12:

archpro

SVC$
0
phục bro thật, đi bẫy 1 bữa mà túm được trên chục em, chứng tỏ bro cũng thuộc dạng lão làng và chim mồi của bro cũng thuộc hàng đẳng cấp. Chúc mừng bro.
Không fải đâu bạn àh! Chiến lợi phẩm này mĩnh bẫy trong nhiều lần đi bẫy, có lần được 3 chú nhưng cũng có lần về tay trắng (nhất là những lần theo bẫy em Yêu Quái). Mình gom lại và post lên 1 thể luôn. Vừa rồi cũng được 1 em nữa đấy, đẹp lắm, chim đã ra giọng sơ sơ rồi, ngoài trời ché kin lắm. Khi nào rảnh mình sẽ up hình em nó lên nhé!

---------- Post added at 10:16 AM ---------- Previous post was at 10:14 AM ----------

các bác cho em hỏi một chút cái túi mà bác đựng chào mào mới bắt đấy là tự làm hay mua ở đâu hả bác, em thấy nó tiện lợi đấy vì có cái túi như thế chim dãy ko bị nát đuôi, ko đau chân, đau cánh.............
cho em cả cái giá nếu phải mua bác nhé:a12::a12::a12::a12::a12::a12::a12::a12:
Mấy cái túi này mình đặt thợ may họ may giúp cho đấy. 1 cái có 2000 đ thoi àh, chỗ quen nên lấy cũng rẻ. Còn dây rút thì mình mua dây dù về rút ruột ra để làm, chỉ có cái ngồi xỏ dây và làm khóa thì hơi mệt. heh eh

titan

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
các bạn bẫy được nhiều chim thế, chẳng bù với ngoài này, nhiều khi đi cả buổi mà chẳng con nào dính bẫy.

duyhoian

Thành viên cống hiến
SVC$
0
Bạn bẫy chim thiên tài thật, nhìn mà thèm. Duy đi bẫy Trung Mang cũng hơn 30 lần trong năm vừa qua nhưng thành quả chỉ được có 2 con, một em chim mái và một em chim già đi cặp, bẫy gần 1 năm mới được ở Đồi Chè - Trung Mang, hic. Nếu không sụp bẫy chim mái thì chắc không bao giờ bẫy được em chim trống. Còn lại về tay không và đi mua lại thầy Song là chính, hiii

cuong_daik

"lưng gù nhưng tấm lòng ngay thẳng"
SVC$
0
bác này sát chim thật, nhìn mà thèm. Kể có thêm 1 vài clip phục vụ ACE nữa cho đỡ nghiền thì tốt quá...híc híc :a15:

archpro

SVC$
0
bác này sát chim thật, nhìn mà thèm. Kể có thêm 1 vài clip phục vụ ACE nữa cho đỡ nghiền thì tốt quá...híc híc :a15:
:a01:cảm ơn bạn đã quan tâm và chia sẻ. Vì mình đi bẫy chim ở xa, mà trời lại hay mưa đột ngột, máy ảnh thì chỉ có 1 cái (cũng hơi nhìu tiền, he he) nên ko dám mang theo máy ảnh để quay phim.
mình cũng thích quay lại lắm chứ, có nhiều tư liệu để nghiên cứu về cách bẫy, chắc rồi cũng fải kiếm cái máy quay cùi cùi của Hồ Cẩm Đào để mang theo thôi.

---------- Post added at 09:41 AM ---------- Previous post was at 09:07 AM ----------

Hôm qua, chủ nhật, 24-10-210, dự báo là trời sẽ không mưa, cả tuần chỉ mong có vậy.
Thứ 7 chuẩn bị.
Chủ nhật lên đường thôi.
Chuẩn bị xuất phát nè, 1 em mồi chính (trùm xanh) và chú Thạnh Mỹ mới bẫy được.

By archpro84 at 2010-10-24

Thành quả nè: quán nước ven đường...

[

...về đến nhà rùi

Chúc các bác một ngày tốt lành!

ÂuSìGòn

Thành viên tích cực
SVC$
0
con này lửa rừng còn nhiều nhỉ,yếm cũng đẹp, hơi ngắn đòn, đuôi ngắn nữa, chắc chim non mùa này lên, nhìn mặt đầu gấu ra phết đấy, giọng có hay không, đấu đá rừng có okie không , chăm một thời gian nếu hay thì gởi cho tớ :a20: . hôm thứ 7 đi tìm 3 chỗ mà không có lete (máy ảnh) , cái này ai cũng bảo khó tìm quá, may ra nhờ nước ngoài mua dùm thì có :a25: .

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom