Guest viewing is limited

nhat_nguyet79

"Đất lành chim đậu"
Thành viên BQT
SVC$
0
Rất mong BQT và các thành viên dđ thứ lỗi vì mình đã tạo đề tài nhầm sang chuyên mục khác (Chào Mào non-Tơ-Chuyền) hình ảnh chú má trắng bẫy được sáng nay, một lỗi nữa là mình tạo để tài, đã viết bài rồi quên không gửi nên chẳng có gì khi các mem xem. Xin post lại hình em nó để chuộc lỗi với các ACE:

Em này dính bẫy lúc 6h20' sáng hôm nay chắc tại háu đói sau một đêm dài. Tổ của em nó làm ở gần nhà minh (cũng có tìm mà không thấy tổ), có 3 tên.
Các mem xem giúp em nó là trống hay mái?

minhhp

Riêng một góc trời ...
SVC$
0
Chào cụ !

Về cơ bản em nó là chim đầu mùa nên khả năng về sức khỏe thì khá là OK rồi . (nếu cụ có ý định giữ lại nuôi) . Qua mấy tấm hình này thì em nghĩ nó là 1 em chim trống rồi . Em này đầu To , cổ Ngắn , rộng Vai , cánh Dài như thế này thì khả năng chim mái là rất thấp cụ àh . . Tuy nhiên vẫn có những trường hợp ngoại lệ đó cụ nhá . . . :a01: :a01: :a01:
CHúc mừng cụ có chú Má Trắng đầu mùa .

Thân chào ...

anhtamdn

Thành viên tích cực
SVC$
0
cho mình hỏi má trắng có giọng hót giống mấy em CM mi đỏ không vậy?

chop_bd

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Hi Em,

Em bắt được 1 em tơ đẹp đó. trống 100% rùi. dàn đầu đẹp nhưng đòn thì hơi ngắn tí. Em trộn chuối với cám bỏ vô hủ khoảng 3-4 ngày là chim biết ăn cám.

Chúc mừng em.

chop_bd

nhat_nguyet79

"Đất lành chim đậu"
Thành viên BQT
SVC$
0
Cũng như một đứa trẻ đang tập nói, cm má trắng chưa thể hót như cm đã có tách đỏ bạn ạ. Nó chỉ kêu được những âm cơ bản đại loại như: wít, wiu, wẹt... Theo thời gian bộ phận phát âm của chim hoàn thiện dần chúng sẽ tập hót theo giọng nơi chúng sinh sống.

copden

Thành viên tích cực
SVC$
0
sau khi xác định đc có ổ cm nếu bạn muốn tim thấy tổ của cm thi đừng có tim mất công mà hiệu quả rất thấp. thay vì tim ban hảy quan sát cm bố mẹ tha mồi về cây nào bay ra từ cây nào.sau đó leo lên cây và nhớ tìm thật kỉ.vì ổ của chúng nhỏ và nguy trang rất kin.vài lời muốn nói

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0

Đối với má trắng thì có hai loại, loại chim chuyền tức là vừa tách ổ mình chưa thấy con nào có giọng tốt tức là giọng như chim già. Vì giọng còn chưa học được chưa chuẩn cho nên phần lớn các bạn ép giọng để thuần phục buộc theo một giọng còn chim CM già nào đó, họ đều chọn loại chim chuyền này.

Loại nữa là loại đã tự lập không theo bố mẹ nữa, đôi khi vẫn có vài con má trắng đã có giọng tốt, đã đổ giọng, giọng đổ còn gọi là giọng chim già. Năm ngoái về VN chơi mình đã thấy hai con má trắng đã đổ giọng.

Vì vậy, khả năng má trắng giọng còn đơn điệu là nhiều nhưng đôi khi vẫn có vài em thật là tuyệt và hiếm có, đôi khi thấy và gặp phải cũng làm mình bất ngờ và lấy làm thích thú nhìn ngắm không rời mắt.

duyhoian

Thành viên cống hiến
SVC$
0
Chúc mừng bạn nha, má trắng đầu mùa ép mồi rất thích, mình cũng đang tìm má trắng ép mồi,cảm ơn đã chia sẻ hình ảnh

chaomao_binhdinh

Thành viên tích cực
SVC$
0
con này chim trống 100%: bạn nhìn con mắt và cái mào ( từ hốc mũi trở lên) thì thấy rõ!

hoangnguyen_1712

Thành viên tích cực
SVC$
0
Chúc mừng bạn đánh dính dc hcim má trắng đầu mùa nha, em này trống 100% rồi bạn àh. Ráng chăm tốt để mùa sau có chim dẹp và hay nha bạn:a01: :a01: :a01:

thanhbonsai9x

"mãnh hổ vờn mây"
SVC$
0
chúc mừng bạn bẫy được chú chim đẹp và khả năng trống là khá cao đấy. nhưng bạn cầm chim như vậy dễ bị đau chân chim lắm. vì mình cầm như vậy thì chim nhảy rất dễ đau chân và nguy cơ không hết là rất cao. trước mình bẫy hoành hoạch cũng vậy. bẫy được con chim chiến lắm nhưng không để ý nên về nhà chim chỉ nằm trên cầu thôi. hix bùn 5 phút. vì bẫy đựoc chim đã khó mà được chim đẹp càng khó hơn cho nên mình kỹ một chút sẽ không làm mất đi món quà quý.:a01:

thân
thanhbonsai

nhat_nguyet79

"Đất lành chim đậu"
Thành viên BQT
SVC$
0
Chào các bác!
Từ ngày bẫy được chú má trắng đầu mùa đến hôm 12/7/2010 mình lại mới có dịp đi bẫy cm, chim khá nhiều nhưng thành quả vẫn chỉ có 1 em má trắng nữa:

Chú này dám bỏ đàn ăn mảnh vì nhìn thấy miếng Dưa hấu mình treo ở lồng bẫy hấp dẫn quá, thế là ... chỉ còn biết giãy giụa trong lưới.:a01::a01::a20:

nguyen de

Thành viên tích cực
SVC$
0
xin chúc mừng bác,chú chim này háu ăn quá mấy hum nữa rảnh em váo rùi ae đi đánh Chào Mào nhé

nhat_nguyet79

"Đất lành chim đậu"
Thành viên BQT
SVC$
0
Chào các bác!
Quả là cái thú bẫy chim cò mà đi mình thì mất đi 1/2 cái thú vị vì chẳng biết chia xẻ những cảm xúc của mình với ai:a22:. Sau nhiều lần tìm bạn bẫy chim trên dđ, mới biết mem nguyen de ở gần nhà và thế là 2 ae cùng tận hưởng, cùng chia xẻ :a31::a31::a01::a01:. Bỏ lại những cảm xúc tiếc nuối vì bẫy hụt chim trời, thành qur của 2 ae lại là 1 chú má trắng (20/7/2010)

Con này không biết tại máu chiến hay tò mò mà dính bẫy. Chủ ý của nguyen de không treo mồi quả để thử sức chim mồi có thu phục được chim trời máu chiến không. Tiếc vì chim già khá ranh chỉ bám khung lưới đấu mồi -> lồng sập mà chim trời vù lên ngọn cây cượi quê 2 ae để e má trắng háu đá chịu trận.

chaomao_binhdinh

Thành viên tích cực
SVC$
0
hic... chú má trắng chưa được bài học kinh nghiệm đầu đời đã trả giá quá đắt, nhìn chú nó than khóc kìa .... phóng sinh thôi bác ơi :a24:

thienthe_na

"Ngửa mặt nhìn trời nghe chim hót"
SVC$
0
Bạn xem trong lưỡi của nó có vệt hoặc chấm đen không. Nếu là trống thì em nào cũng có. Tất nhiên là có những em mái cũng có nhưng mờ hơn trống.

nguyen de

Thành viên tích cực
SVC$
0
Oh ! Bác chụp hình lúc nao f mà nhanh vậy? Nhìn tên này cũng khá bảnh trai mấy bác nhỉ?

ducdk

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
nhìn các bác đi bẫy Chào Mào mà em :a37: quá. các bác có ở hn ko cho em đi với.

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom