tannhi

Thành viên tích cực
SVC$
0
Hi mấy pro tư vấn giùm mình , mình tính đi mua khuyên về chơi nhưng nghe người ta nói mua khuyên mộc về là tốt nhất mà cũng chả hiểu khuyên mộc nó ra sao , với lại vóc dáng ra sao cũng chả biết nữa . nếu mấy pro biết thì làm ơn để hình cho mình dễ nhận ra nha sẵn kèm theo text để tham khảo luôn

benb52

Thành viên tích cực
SVC$
0
bác ơi! khuyên mộc,khuyên non hay bánh tẻ thì cũng đều là khuyên! làm j có hình hài khác nhau đâu! Khuyên mộc là khuyên sống tự nhiên bẫy về! mang bản tính hoang dã nên ko thuần! giấy dụa và hiếu động! thường bán trong lồng tập trung hàng trăm con 1 lồng đó! vì nuôi tập trung đông nên chăm ko kĩ, lông lá bẩn! ai đã chơi 1 thời jan và nhất là lâu năm thì sẽ có kinh nghiệm chọc đc em nào ngon lành! còn nếu bác chưa biết j về khuyên thì phân biệt đực cái còn khó! nên tìm đọc các topic trước! khuyên mộc có ưu điểm là: giá rẻ 15k/1con! vốn sống trong tự nhiên nên jọng hót có đá nhiều loại jọng! nhược điểm: lâu thuần,hay giẫy dụa,chọc chim mộc hơi khó với người mới chơi! thân!

tannhi

Thành viên tích cực
SVC$
0
vậy hả cảm ơn pro vậy nên chọn khuyên xanh hay vàng là tốt hả pro

benb52

Thành viên tích cực
SVC$
0
miền bắc thì nhiều khuyên xanh,miền nam thì có khuyên vàng! nhưng với e và đa phần người chơi khuyên thì khuyên xanh vẫn hơn vàng ạ! thân!:a12:

THĂNGBUGI

" Cùng nhịp đập SVC"
SVC$
0
Mình bổ sung thêm ý kiến của benb52.
Khuyên mộc còn chia 2 loại : - Loại mộc tinh tức là chim vừa bẫy được ngoài thiên nhiên, chưa biết ăn cám. Loại này phải nhờ chim đã quen ăn cám dẫn cho tập ăn cám, tỷ lệ chết khá cao.
- Khuyên mộc dở : tức là khuyên đã ăn cám thành thạo và có thời gian sống trong lồng vài tháng, chim nhảy vẫn dãy nhưng đỡ hơn so với chim mộc tinh, treo cao hoặc nơi yên tĩnh chim hót chuyện

tannhi

Thành viên tích cực
SVC$
0
vậy thì mấy pro ơi cho em hỏi luôn em thường thấy người ta nuôi vành khuyên trong lồng lúc nào cũng có 4 cái cóng mà ko bít trong đó cho ăn cái gì mà cần tới 4 cái cóng dữ vậy giải đáp thắc mắc thank

ticana

"Panda yêu"
SVC$
0
Theo thói quen của mình thì 1 cóng đựng bột,3 cóng còn lại thì đựng nước.Chỉ cho nước 1/2 cóng để chim chỉ có thể uống mà ko thể tắm đc.Còn có tới 4 cóng thì chắc cho đẹp quá :D Thân!

tannhi

Thành viên tích cực
SVC$
0
vậy cảm ơn mấy pro nhiều mà mấy pro nào ở thành phố biết chỗ nào bán khuyên mộc dễ lựa với giá phải chăng hợp túi tiền người dân thì chỉ em nha , em sắm lồng cho khuyên rùi nhưng mà chưa khuyên cảm ơn nhiều

benb52

Thành viên tích cực
SVC$
0
có lẽ bạn Ticana chưa hiểu hết về đặc tính của khuyên rùi! khuyên là loài ăn nhiều hơn trọng lượng cơ thể! ăn rất nhiều! nếu làm 1 cóng to đựng cám thì ko cân đối với cái lồng và con chim nhỏ như khuyên! làm nhiều cóng để mình san cám ra! vẫn có đủ cám mà kích thước cóng ko quá to! có nhiều loại cóng,có bộ 3,có bộ 4,5 hay có những bộ lên tới vài chục cóng! đa số là a e chúng ta chơi bộ 5 cóng (4 cóng và 1 bình hoa). giải thích về chuyện nhiều cóng thì có nhiều topic nói rồi,bác tìm đọc nhé! còn theo e thì 2 cóng (1 cầu trên,1 cầu dưới) đựng cám, 1 cóng đựng sâu hay mồi tươi,1 cóng đựng khoáng(ít khi dùng tới nên e cũng đựng cám luôn), bình hoa thì là vật trang trí nhưng cũng có nhiều ng` cắm hoa để chim ăn phấn hoa, cóng nước mua cóng mút riêng! thân!:a32:

tannhi

Thành viên tích cực
SVC$
0
vậy hả cảm ơn anh bend52 nhiều mà anh ơi vậy thì còn phần khoáng cho chim ăn em học được cái loại khoáng này làm rùi nhưng chưa dám cho chim ăn thử anh tham khảo
cát 25%
đất đỏ biên hòa 25%
than chết ( là than tàn ) 35%
muối bọt 1%
muối hột 1%
đường cát 1%
vỏ hàu 10%
bột cỏ cú 1%
bột cam thảo 1%
theo anh thì công thức này cho chim ăn vào có sao ko , còn phần phấn hoa thì cho loại phấn hoa nào thì tốt hả anh thân

benb52

Thành viên tích cực
SVC$
0
khoáng và phấn hoa t nói thật là rất ít người dùng tới! quan trọng nhất là cám! công thức cám là điều quyết định bạn ạ! khi căng ăn 1 loại cám,khi dưỡng chim thay lông ăn 1 loại khác mát hơn..v..v... Cám ngon + hoa quả,mồi tươi, tắm đều là chim lên nhanh lắm! chọc chim mộc về chỉ khoảng 3 đến 5 tuần là líu căng ngay! nếu bạn mua cám sẵn thì t ko nói tới còn nếu tự làm cám tại nhà thì t sẽ cung cấp thêm cho bạn công thức làm sau! thân!

tannhi

Thành viên tích cực
SVC$
0
cám thì em có 1 công thức rất chuẩn anh bend xem wa luôn
đậu xanh 100gr
trứng 6
đường 1 muỗng
công thức này em học được trong một cuốn sách đọc trộm trong nhà sách hehe:a01: nên mới bít được . mà sao ko ai trả lời cái bài trước của em vậy kà ko có ai ở thành phố chơi khuyên sao :a36: ?

benb52

Thành viên tích cực
SVC$
0
t ở Hà Nội nên ko biết các hội khuyên trong SG! bạn nên vào mục các hội khuyên và club sẽ rõ ngay thôi! ở đâu cũng có ng` chơi khuyên bạn ạ! về công thức cám thì mỗi người có 1 công thức khác nhau,cám nào cũng ăn đc thôi nhưng công thức của bạn có lẽ hơi thiếu chất! công thức của t là: 100gr đậu xanh + 4 trứng + 1 thìa cám ba vì (làm phân đỡ hôi và tránh 1 vài bệnh) + tôm say (hoặc nhộng) + 5 hạt kì tử + 30gr đường! khi chim căng vẫn công thức đó t dùng cám Tuấn Cóng nghiền bột pha tỷ lệ 1/5 vào.Cám sẽ nóng hơn chút ít! thân!

khuyenmoc

Thành viên tích cực
SVC$
0
có lẽ bạn Ticana chưa hiểu hết về đặc tính của khuyên rùi! khuyên là loài ăn nhiều hơn trọng lượng cơ thể! ăn rất nhiều! nếu làm 1 cóng to đựng cám thì ko cân đối với cái lồng và con chim nhỏ như khuyên! làm nhiều cóng để mình san cám ra! vẫn có đủ cám mà kích thước cóng ko quá to! có nhiều loại cóng,có bộ 3,có bộ 4,5 hay có những bộ lên tới vài chục cóng! đa số là a e chúng ta chơi bộ 5 cóng (4 cóng và 1 bình hoa). giải thích về chuyện nhiều cóng thì có nhiều topic nói rồi,bác tìm đọc nhé! còn theo e thì 2 cóng (1 cầu trên,1 cầu dưới) đựng cám, 1 cóng đựng sâu hay mồi tươi,1 cóng đựng khoáng(ít khi dùng tới nên e cũng đựng cám luôn), bình hoa thì là vật trang trí nhưng cũng có nhiều ng` cắm hoa để chim ăn phấn hoa, cóng nước mua cóng mút riêng! thân!:a32:
hihihi bác này có vẻ thông thạo nhiều quá tiện cho em hỏi luôn ạ cho chim ăn khoáng có thể giúp gì được cho chim ạ...?

benb52

Thành viên tích cực
SVC$
0
chim trong tự nhiên thỉnh thoảng nó vẫn ăn đất đó bác! trong đất cũng có khoáng chất! cái này thật sự t cũng rất ít khi t dùng tới! có lẽ phải hỏi thêm các bậc tiền bối! còn ngoài cám và các thứ cho khuyên như đã nói ở trên,t chia sẻ 1 kinh nghiệm rất hay và t thấy hiệu quả là cho chim ăn thêm thức ăn cá (loại hạt màu đỏ đậm cho cá cảnh). Trong hạt thức ăn cá có rất nhiều chất tanh đó bạn!:a21:

ticana

"Panda yêu"
SVC$
0

Chào bạn !

Có thể cách nuôi từng vùng miền khác nhau.Cách nuôi của mình thì cũng học theo những người nuôi khoen tại SG.Ở đây mọi người cho khoen ăn mồi tươi là cào cào hoặc dế ko ai cho ăn sâu.Nhưng chủ lực vẫn là bột (cám).Mình chỉ để 1 cóng bột đủ ăn từ 1-2 ngày (bộ 5 món) còn lại 3 cóng chỉ cho nước,ko cần thiết cho sâu hay khoán vì chỉ bột thôi là đủ.Thậm chí chuối cũng ít khi cho ăn trừ trường hợp phân chim quá khô hoặc bột quá nặng để mình giảm lửa chim thôi (ko tính chim thay lông nhé).

Thân!

tannhi

Thành viên tích cực
SVC$
0
chim trong tự nhiên thỉnh thoảng nó vẫn ăn đất đó bác! trong đất cũng có khoáng chất! cái này thật sự t cũng rất ít khi t dùng tới! có lẽ phải hỏi thêm các bậc tiền bối! còn ngoài cám và các thứ cho khuyên như đã nói ở trên,t chia sẻ 1 kinh nghiệm rất hay và t thấy hiệu quả là cho chim ăn thêm thức ăn cá (loại hạt màu đỏ đậm cho cá cảnh). Trong hạt thức ăn cá có rất nhiều chất tanh đó bạn!:a21:
ủa vậy chim ăn thức ăn cá này vào được ko anh , nghi chắc đai wa:a36: vậy nếu ăn được thì anh chỉ dùm em luôn đi mua thức ăn cá về ngâm nước cho nó nở ra như bột hay cho an nguyên viên

benb52

Thành viên tích cực
SVC$
0
chuyện cho ăn thức ăn cá t đã dùng lâu nay! là kinh nghiệm của 1 người năm nay sang tuổi 70 và có gần 50 năm chơi chim! có thể nhiều người ko tin mẹo này và có suy nghĩ ngược lại với t nhưng bằng chứng là trong suốt mấy năm qua khuyên của t vẫn rất khoẻ và líu ổn định! nếu cần thì bạn có thể mua 1 gói thức ăn cá hạt nhỏ về đọc thành phần của nó! đều là rong rêu,các loại tảo, và những thành phần bổ xung chất tanh và canxi!:a35:

---------- Post added at 01:23 PM ---------- Previous post was at 01:18 PM ----------

lưu ý bạn là bạn hãy mua loại thức ăn cho cá cảnh cỡ nhỏ,dang hạt (ko phải dạng bột cho thuỷ sinh) có màu đỏ đậm và ko phải là loại thức ăn lên màu! túm lại là loại thường! có 2 cách cho chim ăn! 1 là cho vào 1 cóng! bạn cứ thử cho 1 chút rồi theo dõi xem chim có ăn ko nhé! chim là loài rất nhạy cảm nên cái j nó ăn ko thấy ngon là nó nhặt vứt đi hoặc ko ăn ngay! cách 2 là bạn dã nhỏ ra trộn như 1 thành phần trong cám (nếu bạn tự làm cám tại nhà)!:a12:

tannhi

Thành viên tích cực
SVC$
0
cảm ơn anh nhưng loại thức ăn cho cá này cho khuyên ăn suốt luôn hay lâu lâu cho ăn một lần

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom