vodaiphucuong

Thành viên mới
SVC$
0
:a03:xin mấy bác giúp, 2 chú chim khuyên xanh của e nuôi cũng hơn 1 năm rồi, mà lâu lâu mới nghe líu đc vài lần, con nói về chuyện là thường xuyên, ko biết có cách nào để khuyên mau líu, và líu nhiều giọng ko:a25:

Bạn chú ý viết bài trên Diễn đàn phải đầy đủ Dấu Tiếng Việt !

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

Blackpanzervn

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ðề: khuyen chuyen ma khong liu

Bạn chăm tốt vào, mồi tươi +hoa quả fang liên tục cho em nó + treo ngoài trời, nhất là ngày có nắng ---- em nó căng lên là líu thôi bạn ạ.
Thân

dinhcoc

Mê chim nên chăm học về chim...
SVC$
0
:a03:xin may bac giup,2 chu chim khuyen xanh cua e nuoi cung hon 1 nam roi,ma lau lau moi nghe liu dc vai lan,con noi ve chuyen la thuong xuyen,ko biet co cach nao de khuyen mau liu,va liu nhieu giong ko:a25:
xin hỏi bạn nuôi bằng cám gì?xem lại cách chăm sóc e nó,bạn tăng cường sâu tươi chất đạm lên,hạn chế cho ăn hoa quả,tắm cách ngày,tắm năng nhiều và cheo e nó ở chỗ cao có nhiều chim ngoài thiên nhiên hoặc đem chim đi dượt nhưng cheo ở cách xa các lồng khác,chúc bạn thành công:a20:

ngosyhoanganh

Thành viên cống hiến
SVC$
0
đúng như bác dinhoc nói đó bạn bạn cho ăn tăng chất đạm, hoa quả có cho ăn nhưng ít thôi. chịu khó tắm và treo cao mang được đi dợt thì càng tốt.thân

dontquit

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
đúng rồi treo lên cao cho giao lưu với chim trời là hiệu quả nhất.nghe lời bác dinhcoc em đã làm như vậy và có tác dụng ngay

dnt_195

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
cái này chắc là do cám của bác ko đủ chất hoặc là em nó ko có con nào gọi để nó líu thui a,bác treo chỗ nào có khuyên trời là ok thoai

gjathuc

Thành viên tích cực
SVC$
0
:a36: tình hình con thuộc của em ko chịu líu gì cả.nuôi năm trời rồi. đặc biệt thỉnh thoảng lại có lông ống ở đầu. cánh và đuôi thì cũng thế thi thoảng mới thay vài cái.mà ngày nào cũng chuyện chích chòe , nó chuyện cả rẻ quạt nữa.Đặc biết là chả bao giờ thấy nó gọi cả. ko biết có ai bị như thế ko.

Thiên Điểu1

Hô Bảo Nghĩa
SVC$
0
:a36: tình hình con thuộc của em ko chịu líu gì cả.nuôi năm trời rồi. đặc biệt thỉnh thoảng lại có lông ống ở đầu. cánh và đuôi thì cũng thế thi thoảng mới thay vài cái.mà ngày nào cũng chuyện chích chòe , nó chuyện cả rẻ quạt nữa.Đặc biết là chả bao giờ thấy nó gọi cả. ko biết có ai bị như thế ko.

Vậy thì như mình thấy khuyên của bạn không được xơi cám tốt rồi,chim cứ thay lông liên tục vậy làm sao đủ sức mà líu được,nó chỉ chuyện thôi là đúng rồi,bạn phải tăng cường thêm chất và ổn định cám khi nào lông đẹp thi sẽ nghe thấy líu thôi,chúc bạn sẽ có một chú khuyên líu rách cả mồm,hì...thân:a24:

gjathuc

Thành viên tích cực
SVC$
0
Vậy thì như mình thấy khuyên của bạn không được xơi cám tốt rồi,chim cứ thay lông liên tục vậy làm sao đủ sức mà líu được,nó chỉ chuyện thôi là đúng rồi,bạn phải tăng cường thêm chất và ổn định cám khi nào lông đẹp thi sẽ nghe thấy líu thôi,chúc bạn sẽ có một chú khuyên líu rách cả mồm,hì...thân:a24:
Nhưng tình hình là cám đó phân chim rất đẹp. đẹp như ăn tuấn cóng ấy( khô và trắng). cũng cám đó 1 con mộc đã líu.Công thức cám 1 lạng đỗ xanh 4 lòng đỏ tứng gà + nửa lạng cám cò+ 1 thìa nhỏ mật ong.Dạo này e còn cho nó ăn sâu quy, hoa quả thì tuần em cho 2 lần.
ĐẶc biệt cũng là chim đực mà nó ko gọi gắt như chim mộc bình thường. mà nó gọi nghe như tiếng gà chíp kêu ấy.

sdssg

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Nhưng tình hình là cám đó phân chim rất đẹp. đẹp như ăn tuấn cóng ấy( khô và trắng). cũng cám đó 1 con mộc đã líu.Công thức cám 1 lạng đỗ xanh 4 lòng đỏ tứng gà + nửa lạng cám cò+ 1 thìa nhỏ mật ong.Dạo này e còn cho nó ăn sâu quy, hoa quả thì tuần em cho 2 lần.
ĐẶc biệt cũng là chim đực mà nó ko gọi gắt như chim mộc bình thường. mà nó gọi nghe như tiếng gà chíp kêu ấy.

bạn nên bớt cám cò đi và cho thêm tép khô vào để tăng cường chất đạm (có khi cho nhiều cám cò nên kêu chip như gà cũng nên:a21:)

dnt_195

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
cám của bạn thế kia thì chim thuần làm sao nó líu được,bạn ra mua cho nó gói cám tuấn thúy 22k hoặc 30k,cho nó ăn trong vòng từ 1 tới 2 tháng nữa,ko líu thì bạn bán đi hoặc thả nó đi thoai

haiben

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
:a03:xin mấy bác giúp, 2 chú chim khuyên xanh của e nuôi cũng hơn 1 năm rồi, mà lâu lâu mới nghe líu đc vài lần, con nói về chuyện là thường xuyên, ko biết có cách nào để khuyên mau líu, và líu nhiều giọng ko:a25:<meta http-equiv="Content-Type" content="text/html; charset=utf-8"><meta name="ProgId" content="Word.Document"><meta name="Generator" content="Microsoft Word 11"><meta name="Originator" content="Microsoft Word 11"><link rel="File-List" href="file:///C:%5CDOCUME%7E1%5Cacer%5CLOCALS%7E1%5CTemp%5Cmsohtml1%5C01%5Cclip_filelist.xml"><!--[if gte mso 9]><xml> <w:WordDocument> <w:View>Normal</w:View> <w:Zoom>0</w:Zoom> <w:punctuationKerning/> <w:ValidateAgainstSchemas/> <w:SaveIfXMLInvalid>false</w:SaveIfXMLInvalid> <w:IgnoreMixedContent>false</w:IgnoreMixedContent> <w:AlwaysShowPlaceholderText>false</w:AlwaysShowPlaceholderText> <w:Compatibility> <w:BreakWrappedTables/> <w:SnapToGridInCell/> <w:WrapTextWithPunct/> <w:UseAsianBreakRules/> <w:DontGrowAutofit/> <w:UseFELayout/> </w:Compatibility> <w:BrowserLevel>MicrosoftInternetExplorer4</w:BrowserLevel> </w:WordDocument> </xml><![endif]--><!--[if gte mso 9]><xml> <w:LatentStyles DefLockedState="false" LatentStyleCount="156"> </w:LatentStyles> </xml><![endif]--><style> <!-- /* Font Definitions */ @font-face {font-family:SimSun; panose-1:2 1 6 0 3 1 1 1 1 1; mso-font-alt:宋体; mso-font-charset:134; mso-generic-font-family:auto; mso-font-pitch:variable; mso-font-signature:3 135135232 16 0 262145 0;} @font-face {font-family:"Arial Unicode MS"; panose-1:2 11 6 4 2 2 2 2 2 4; mso-font-charset:128; mso-generic-font-family:swiss; mso-font-pitch:variable; mso-font-signature:-1 -369098753 63 0 4129279 0;} @font-face {font-family:VNI-Times; panose-1:0 0 0 0 0 0 0 0 0 0; mso-font-charset:0; mso-generic-font-family:auto; mso-font-pitch:variable; mso-font-signature:3 0 0 0 1 0;} @font-face {font-family:"\@SimSun"; panose-1:2 1 6 0 3 1 1 1 1 1; mso-font-charset:134; mso-generic-font-family:auto; mso-font-pitch:variable; mso-font-signature:3 135135232 16 0 262145 0;} @font-face {font-family:"\@Arial Unicode MS"; panose-1:2 11 6 4 2 2 2 2 2 4; mso-font-charset:128; mso-generic-font-family:swiss; mso-font-pitch:variable; mso-font-signature:-1 -369098753 63 0 4129279 0;} /* Style Definitions */ p.MsoNormal, li.MsoNormal, div.MsoNormal {mso-style-parent:""; margin:0in; margin-bottom:.0001pt; mso-pagination:widow-orphan; font-size:12.0pt; font-family:VNI-Times; mso-fareast-font-family:SimSun; mso-bidi-font-family:"Arial Unicode MS";} @page Section1 {size:8.5in 11.0in; margin:1.0in 1.25in 1.0in 1.25in; mso-header-margin:.5in; mso-footer-margin:.5in; mso-paper-source:0;} div.Section1 {page:Section1;} --> </style><!--[if gte mso 10]> <style> /* Style Definitions */ table.MsoNormalTable {mso-style-name:"Table Normal"; mso-tstyle-rowband-size:0; mso-tstyle-colband-size:0; mso-style-noshow:yes; mso-style-parent:""; mso-padding-alt:0in 5.4pt 0in 5.4pt; mso-para-margin:0in; mso-para-margin-bottom:.0001pt; mso-pagination:widow-orphan; font-size:10.0pt; font-family:"Times New Roman"; mso-fareast-font-family:"Times New Roman"; mso-ansi-language:#0400; mso-fareast-language:#0400; mso-bidi-language:#0400;} </style> <![endif]-->

bạn chăm thật tôt vào và cho ăn hoa quả ,mồi tươi đều vào tắm năng và tăm nước đều và cheo cao lên chim sẽ líu ngay.

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

ngosyhoanganh

Thành viên cống hiến
SVC$
0
chim của bạn chẳng sao cae đâu nó đang thay lông điểm đó, kệ nó bnaj cứ chăm sóc tốt theo chế độ thay lông khi nào thời kỳ thay lông điểm này nó líu cũng không nhiều đâu
nhưng khi xong thì ok luôn.
bạn cho ăn thêm sâu qui là được
thân

benb52

Thành viên tích cực
SVC$
0
nếu là e thì e sẽ pha thêm cám 'Boy chân không" vào cám! Tỷ lệ pha 1/6 đến 1/4! Ăn cám công chắc chắn sẽ căng hơn bác ạ! tỷ lệ 1/6 ko ảnh hưởng j đâu! Làm cho căng líu ngon 1 thời jan đã rồi dần dần pha cám bớt tỷ lệ đi hoặc jữ nguyên công thức cũng đc! Chim căng mà vẫn khoẻ!:a12:

badaigia

Thành viên tích cực
SVC$
0
bác nào có kinh nhiệm cho em hỏi. tiếng chim trống và chim mái khác nhau như nào? con khuyên của em mới mua được 4 hôm. nó chỉ gọi chim trời và kêu creee... không thấy nó líu.liệ đó có phải là chim mái không ạ

atc.daily

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Mình nghĩ ngoài vấn đề dinh dưỡng ra thì bạn thử treo cao hẳn lên xem thế nào? Mình cũng từng thắc mắc như bạn. Thấy dàn chim nhà mãi chuyện mà ko líu. Sau để riêng và treo cao thì líu như điên vậy. Bạn thử coi thế nào. Chúc bạn được thưởng thức giọng líu của chú chim mình.

lamhp

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ðề: khuyên đùi màu nâu có líu được không?.

hôm vừa rồi em có mua được một chú khuyên đùi màu nâu rất đẹp dáng cũng rất chuuẩn .nhưng một số anh em củng chơi chim gần nhà bảo răng là chim khuyên đùi nâu có là chim đực củng chỉ hót chuyện thôi .em mới chơi nên củng không biết như thế nào cả nên vào đây mong được các bác cùng chia sẻ .
vậy bác nào có kinh nghiệm cho em xin ý kiến nhé .chào các bác .:a12::a12::a12:

ngosyhoanganh

Thành viên cống hiến
SVC$
0
khuyên đùi nâu to đẹp hót chuyện to, cũng líu nhưng không hay bằng khuyên xanh bạn a.
khuyên xanh thịnh hành và líu hay hơn .

phihung412

Thành viên cống hiến
SVC$
0
hihihi!
khuyên của em cũng chuyện cả ngày à . Mà chuyện to lắm . Nó còn hót chuyện tiếng khuyên líu nũa đó có phải là líu chuyện không nhỉ ?
lâu lâu mới nghe em nó líu một lần !
em mới nuôi nó từ bũa 20/11/2010 đây thui !
em cho nó ăn cào cào cả ngày (em bỏ cào cào trong lồng cào cào )hihihi
sâu quy thì ngayf 9-10 con hoa quả thì lâu lâu một lần . Tắm nắng và tắm nước thì hôm nào cũng làm. Cám thì em tự làm 250g đậu xanh, 50g cám gà úm, 2 thìa mật ong , 1 thìa đường, một ít muối, 12 lòng đỏ trứng gà !
vạy có vấn đề gì trong cách chăm sóc này không mấy bác?
thân !

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom