Mr.Râu

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Mới hôm wa chạy xe từ quận 9 lên Hóc Môn, ghé tiệm Lê sơn,tính kiếm 1 chú lửa hoặc than non cuối mùa, ai dè vừa nhìn đã thấy 2 lồng khoảng 30 em Mi non, ham wá liền lựa 1 chú đem về

đố các đồng chí em này là trống hay mái nhen ^^

hình nè :

em nó đã biết tự ăn cám trứng rồi nhưng fải giã nhuyễn ra vì mỏ còn yếu lắm,chưa cho tắm vì 2 hôm nay thấy trời lạnh lạnh, tắm sợ bịnh ^^

sẵn tiện mấy bạn cho mình hỏi thêm : chăm sóc thế nào ? ăn uống ra sao ? bồ sung những gì ? tới bao lâu thì cho nó đi học giọng dc ?

cám ơn mấy bạn lun

MTCHIP

"Black and white"
SVC$
0
đố các đồng chí em này là trống hay mái nhen ^^

tới bao lâu thì cho nó đi học giọng dc ?

Hihi, đố vui có thưởng không đây?
Bạn cứ đút tất cả những lọai thức ăn chim lớn sử dụng, càng phong phú, sau này càng dễ nuôi, ( dế, cào cào, liu điu, gián đất,sâu...), cứ để 1 cóng bột sẵn trong đó cho chú nhấm nháp tập ăn nhé.
Với Mi con thì theo kinh nghiệm của mình, bạn không nên dùng cóng nứơc mà sử dụng bình nhựa tràn để bên ngòai lồng, Mi con thường rất phá, và rất nhiều trò, trong đó bị ghét nhất là gắp thức ăn và mọi thứ trong lồng cho vào cóng nứơc, dùng bình tràn cho chim uống sẽ giảm được tật này.

Chúc bạn thành công.

Thân.

tieude_mechim068

"đam mê chòe lửa"
SVC$
0
bạn cứ chăm sóc với chế độ bình thường thôi, thức ăn thì bạn cứ cho ăn những thức ăn mà tôt cho chim. đẻ tránh tình trạng sau này chim lớn lên lại kén mồi. bạn nhớ thường xuyên tắm cho chim, tránh tình trạng sau này chim không biết tắm. còn học giọng thì khi nào bạn nghe chim hót chuyện thì bạn ra tiệm mua đĩa hoạ mi hót về bật lên cho chim nghe thì chim sẽ học theo.( nhớ là mở nhỏ thôi nha bạn.) khi chim trưởng thành và căng lữa thì bạn nên đem chim đi dợt cội để chim được học nhiều giong hay hơn. thân

bachviet

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Mỉnh không rành về xem Mi con nhưng chắc chắn em nằm võng là em mái :a39:

thachthung

"Minh Nguyệt Tâm"
SVC$
0
Không dám khẳng định 1 câu làm bạn thất vọng đâu nhưng kiếm được trống hơi khó đấy.Năm ngoái ngoài HN mình và mấy ng bạn đều mua Mi non về nhưng toàn mái cả.Nghe đâu đã bị lọc ra từ trứng rồi á
Cứ chịu khó chăm sóc,Mái cũng có cái hay và có giá trị riêng của nó bạn á
Hi vọng...hi vọng :a25:

tieude_mechim068

"đam mê chòe lửa"
SVC$
0
nếu chẳng may em này là mái thì bạn cũng đừng bỏ nha. cứ nuôi em nó lớn lên thì sau này sẽ là liều thuốc kích lữa những em bổi tốt lắm đó bạn.thân:a09:

ybecomine

Thành viên tích cực
SVC$
0
Theo em nghĩ, mi trống thì chắc bị mấy người ngoài kia lựa hết rùi, làm sao ma về tới SG được nữa

Mr.Râu

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Không dám khẳng định 1 câu làm bạn thất vọng đâu nhưng kiếm được trống hơi khó đấy.Năm ngoái ngoài HN mình và mấy ng bạn đều mua Mi non về nhưng toàn mái cả.Nghe đâu đã bị lọc ra từ trứng rồi á
Cứ chịu khó chăm sóc,Mái cũng có cái hay và có giá trị riêng của nó bạn á
Hi vọng...hi vọng :a25:

hj,cám ơn thachthung đã góp ý kiến,lúc trên đường về mình nghe em nó kêu chóc chóc chóc,cót cót cót theo giọng của chim trống.Thằng em đi chung với mình cũng mua 1 em nhưng sè sè liên tục.Về nhà mình thử lại, kè vào chim 3 mùa cũa mình thì con của mình kêu chóc chóc chóc,cót cót cót giống con mùa, còn con của thằng em thì vẫn sè sè liên tục nên mình dám cá chim mình là trống :p

Hihi, đố vui có thưởng không đây?
Bạn cứ đút tất cả những lọai thức ăn chim lớn sử dụng, càng phong phú, sau này càng dễ nuôi, ( dế, cào cào, liu điu, gián đất,sâu...), cứ để 1 cóng bột sẵn trong đó cho chú nhấm nháp tập ăn nhé.
Với Mi con thì theo kinh nghiệm của mình, bạn không nên dùng cóng nứơc mà sử dụng bình nhựa tràn để bên ngòai lồng, Mi con thường rất phá, và rất nhiều trò, trong đó bị ghét nhất là gắp thức ăn và mọi thứ trong lồng cho vào cóng nứơc, dùng bình tràn cho chim uống sẽ giảm được tật này.

Chúc bạn thành công.

Thân.

cám ơn Chip,em nó đã ăn dc cám trứng giã nhuyễn rồi,mình cho ăn thêm cào cào mềm, thịt mỡ và tép tươi xé nhỏ.em nó chịu ăn lắm, mà fá ko chịu dc,tha đầy lồng

em này ban mua bao nhiêu vậy, đang kiếm 1 em nuôi thử

em này mình mua 380k trên Lê Sơn, ko bớt 1 xu nào luôn, chỉ tặng thêm ch 2k sâu tươi

Theo em nghĩ, mi trống thì chắc bị mấy người ngoài kia lựa hết rùi, làm sao ma về tới SG được nữa

hj,lựa rồi biết đâu còn sót lại thì sao nhỉ :p, chim của mình tướng nhỏ xíu, y chang chim mái luôn á ^^

boy_nhietdoi

Thành viên tích cực
SVC$
0
chim côn lớn dễ lộn lắm bạn ah!!!còn tập tành tùm lum!!!!nào là qua lồng tắm!!!mà cũng chưa chắc đá hay!!!chim dễ chạy!!!hót thì phải 2 ba mùa thì giọng mới hay!!!hichic!!!mua con bổi 6 tháng đá liền!!!hót hay!!!!hi hi hi !!!!

chinhluanv@yahoo.com

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
hehehe,,bạn chiu choi wá, giá 400k củng mua được 1 em tương đối rồi đó, chim non nuôi lên thì rất dạn
mổ tay luôn đó

hieumap

Thành viên tích cực
SVC$
0
không biết bây giờ tìm mua có kg ta , bạn có biết chổ chỉ mình với , giá bao nhiêu vậy ?
Còn kinh nghiệm nuôi thì mình nuôi giống như đứa trẻ vậy đó , trong bột của chim mình cho thêm sửa bột , hột gà sống ( lấy tròng đỏ thôi ) trộn đều đem phơi nắng , lâu lâu cho ăn thêm thịt bò nửa . thư xem nha !

ko co

Thành viên tích cực
SVC$
0
cháu chịu thôi....mấy ẻm chim non này bi giờ có mang ra siêu âm siêu thị thì cũng ko biết được đực hay cái chỉ chờ sự mát tay của người bắt thôi.mà bạn đừng lo vi mi non là mi sịn đấy được bắt từ rừng về hoặc nuôi đẻ đảm bảo chưa bị tuyển trọn (mà có thì cũng ko chọn được)mà dân chơi chim ngoài bắc ko chơi chim non như vầy chỉ chơi non rừng thôi(khoảng 1 hoặc hai năm tuổi rừng)những chu mi đấy mới có nhiều giọng và giọng trong và hay đụợc còn nuôi bo lên thì ít giọng ko chăm sóc tốt còn bị khàn.đấy là chưa nói vớ phải em mái thì toi còn ko chăm sóc tốt bị rát hơn cả mi mộc

phamdung26_chemical

Thành viên mới
SVC$
0
Bạn cho Mình biết Cử Hàng LÊ Sơn ở chỗ nào vậy. Mình cũng ở Hóc Môn nhưng không biết chỗ đó

Mr.Râu

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Bạn cho Mình biết Cử Hàng LÊ Sơn ở chỗ nào vậy. Mình cũng ở Hóc Môn nhưng không biết chỗ đó

mình chỉ biết là từ công an Hóc Môn mình đi thẳng lên tới chỗ vòng xoay,mình wẹo fải đi thẳng chừng 70m,tiệm đó nằm bên fải đường,2 tiệm chim này cạnh nhau,hình như còn khoảng 20 con đó, lên lựa đi bạn, mà mình khuyên bạn nè, nếu có lựa ,hãy lựa chim ở lồng dưới,mình thấy còn khoảng 3 em trống, còn lồng trên chỉ có 1 em trống, toàn là mái,tướng to đùng, cẩn thận khi lựa nha

CM_hocmon

...yêu Chào Mào... yêu thiên nhiên!
SVC$
0
Vì chim còn quá non lại thêm chụp hình không rỏ nhất là bộ móng nên chưa khẳng định trống mái được , thường thì tỷ lệ mua mi non là khỏang 95% mái ! chúc bạn ở 5% còn lại .
Chăm mi non cũng như bao loài chim non khác , trong thời gian này chúng rất cần canxi và đạm vì thế bạn nên cho ăn nhiều cào cào , trứng kiến , dế ... bột chỉ là thứ phụ , nhớ phơi nắng và tập cho em nó tắm thường xuyên . nếu bạn chăm sóc tốt giai đọan này thì kết quả sẽ không làm bạn thất vọng đâu .

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom