Guest viewing is limited

xxXXXxx

Thành viên mới
SVC$
0
em có chú RQ nuôi từ khi đang mọc lông ống giờ đang tập chuyền,các bác giúp em làm thế nào để nhận biết dc giai đoạn tập mổ cám ạ,và dạy em nó biết mổ cám và uống nước thế nào,cứ mớm cho ăn mãi thì em die chứ nó ko die,chân thành cảm ơn các bác.......

THĂNGBUGI

" Cùng nhịp đập SVC"
SVC$
0
em có chú RQ nuôi từ khi đang mọc lông ống giờ đang tập chuyền,các bác giúp em làm thế nào để nhận biết dc giai đoạn tập mổ cám ạ,và dạy em nó biết mổ cám và uống nước thế nào,cứ mớm cho ăn mãi thì em die chứ nó ko die,chân thành cảm ơn các bác.......
Bạn có nói em nó đang tập chuyền, đây cũng là giai đoạn chim bắt đầu tập mổ tự ăn cám đó bạn.Ngoài thiên nhiên, khi chim con đã đủ lông cánh là bố mẹ dẫn chuyền kiếm ăn và dạy cho chúng cách làm sao để bắt được mồi, cách ăn mồi. Còn khi nuôi chim non lên và bắt đầu biết chuyền cành, bạn cho ăn cám hơi ướt ướt 1 chút vì chim đang quen được đút mớm...khi chim đã bắt đầu tự mổ cám ăn, bạn dần dần rút bớt nước trong cám và để thêm cóng nước để chim uống. Hàng ngày bạn luôn để ý theo dõi mà cho thêm thức ăn, sâu bọ và nước uống . Chúc bạn thành công và chú chim luôn mạnh khỏe

xxXXXxx

Thành viên mới
SVC$
0
Bạn có nói em nó đang tập chuyền, đây cũng là giai đoạn chim bắt đầu tập mổ tự ăn cám đó bạn.Ngoài thiên nhiên, khi chim con đã đủ lông cánh là bố mẹ dẫn chuyền kiếm ăn và dạy cho chúng cách làm sao để bắt được mồi, cách ăn mồi. Còn khi nuôi chim non lên và bắt đầu biết chuyền cành, bạn cho ăn cám hơi ướt ướt 1 chút vì chim đang quen được đút mớm...khi chim đã bắt đầu tự mổ cám ăn, bạn dần dần rút bớt nước trong cám và để thêm cóng nước để chim uống. Hàng ngày bạn luôn để ý theo dõi mà cho thêm thức ăn, sâu bọ và nước uống . Chúc bạn thành công và chú chim luôn mạnh khỏe
ý bác là ta phải trộn 1 cóng cám hơi ướt 1 chút và để vào trong lồng cho chim tập mổ phải ko ạ,nếu đúng vậy thì ễm làm theo bác nhưng em vẫn băn khoăn 1 chút là làm sao nó biết để mà mổ,em đã thử để cóng cám khô nhưng 2 ngày nó ko chịu mổ đói quá kêu nhiều sốt ruột em lại phải mớm cho nó

thienthe_na

"Ngửa mặt nhìn trời nghe chim hót"
SVC$
0
Bạn không thể nóng ruột được. Chim RQ rất khó và chậm biết mổ. Để tập cho chim biết mổ ăn bạn nên lấy một que nhỏ vót mỏng một đầu dùng để xúc cám ướt trôn với sâu. khi chim đói nó kêu và hả mồm bạn dùng que này xúc một ít cám để đút cho nó, dần dần khi thật đói nó sẽ tập mổ thức ăn khi ta đưa que vào. Khi nó đã chịu mổ thức ăn có trên que bạn để nó đói và nhảy theo que khi đưa vào. Lúc này bạn để một ống thức ăn ướt rồi dùng que xúc thức ăn từ ống để dứ nó đến trước miệng ống để mổ. Dần dần nó sẽ biết và tự mổ thức ăn trong ống. tiếp bạn để thêm một ống thức ăn khô để nó tập mổ. phải mất nhiều thời gian đấy bạn à chứ ko vội được đâu.

xxXXXxx

Thành viên mới
SVC$
0
tình hình này em sắp die roài chăm mệt quá đê,cứ nghĩ em nó chyền là sẽ tự mổ dc cám ai dè.............

zedo_ng

Thành viên tích cực
SVC$
0
Theo kinh nghiệm của mình thì để tập cho chim non biết mổ thì bạn nên cho nó ăn thức ăn khoái khẩu của chúng là dế nhỏ hoặc sâu vì những mồi di động dễ thu hút sự chú ý và gợi bản năng săn mồi của chúng. Khi nó đã tự ăn được rồi thì bạn cho ăn cám cũng không muộn vì nó đã quen được cho ăn cám từ nhỏ rồi. Chúc bạn thành công.

Hohungct

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Không biết sao, mùa này mình nuôi ba con, nhưng cứ mọc lông đuôi, cánh đầy đủ, bay được, sắp biết ăn là die, dù sáng vẫn mạnh khoẻ. Ba con đều rơi vào tình trạng tương tự

Danghoc

Thành viên tích cực
SVC$
0
nếu bạn tập dduwowcj rẻ quạt mổ được cám mà sống bình thường thì bạn sẽ trở thành đại cao thủ về rẻ quạt rồi đấy.không biết chỗ bạn thế nào chứ mình chưa thấy ai nuôi được rẻ quạt non mà sống ăn cám bao giờ.còn chim non mà nuôi nên ăn cám bình thường thì 3 củ có người mua ngay.vậy chúc bạn thuần thành công nhé?

chim re quat

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
mình nuôi tổng cộng 5 con, giờ chỉ còn 1 con nuôi đầu tiên, được khoảng 5 tuần! Tức cái là không biết lý do sao lại chết vì mình chăm sóc cũng kỹ, như nhau hết! :a36:

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom