Guest viewing is limited

Danghoc

Thành viên tích cực
SVC$
0
các anh em hãy giúp mình với.vì ở nơi mình sinh sống có 1 loài chim,to bằng chim sâu.loài này có cái đuôi rất dài,có thể đến 30cm.nhưng chỉ có 2 cái thôi thì phải,đặc biệt là nó hót rất khỏe,có thể hót thông đến vài giờ liền.khi hỏi 1 số người hay nuôi và đi đánh bắt chim họ nói rằng đó là chim tành tạch.vậy mình rất muốn biết thông tin về loài chim này nhưng không biết tên khoa học của chúng gọi như thế nào,nên không thể tìm trên google được.vậy anh em nào biết được thông tin chi tuết về loài chim này thì làm ơn giúp đỡ cho mình với nhé.mình xin được cảm ơn mọi người đã giúp mình rất nhiều.hẹn gặp lại mọi người ok...!!!!!!!!!!!

subin081284

Thành viên tích cực
SVC$
0
các anh em hãy giúp mình với.vì ở nơi mình sinh sống có 1 loài chim,to bằng chim sâu.loài này có cái đuôi rất dài,có thể đến 30cm.nhưng chỉ có 2 cái thôi thì phải,đặc biệt là nó hót rất khỏe,có thể hót thông đến vài giờ liền.khi hỏi 1 số người hay nuôi và đi đánh bắt chim họ nói rằng đó là chim tành tạch.vậy mình rất muốn biết thông tin về loài chim này nhưng không biết tên khoa học của chúng gọi như thế nào,nên không thể tìm trên google được.vậy anh em nào biết được thông tin chi tuết về loài chim này thì làm ơn giúp đỡ cho mình với nhé.mình xin được cảm ơn mọi người đã giúp mình rất nhiều.hẹn gặp lại mọi người ok...!!!!!!!!!!!
chào bạn ,nếu mà to bằng chim sâu thì chỉ có 4 loại trông giống như vậy đó là con chim sâu đen, con chiền chiện và con chim sâu xanh, con sâu lác là những con có đuôi lau dài và hót sung nữa bạn có thể vào chuyên mục chim sâu trong ấy có hình ảnh đầy đử cho bạn tìm con chim của minh đấy bạn
link dẫn :http://www.chimcanh.svcvietnam.vn/forum/forumdisplay.php?f=362

Chỉnh sửa lần cuối:

zedo_ng

Thành viên tích cực
SVC$
0
Nếu bạn chụp được hình và post lên thì anh em mới nhận biết dễ hơn. Tên chim tành tạch mình mới nghe lần đầu, có thể đó là tiếng gọi địa phương?

phoenix108

"năm châu kết bằng hữu"
SVC$
0
to danghoc , em muốn biết tên của một loài chim thì trước hết phải biết tên gọi trong sách vở [tên chuyên môn] còn tên theo địa phương hay dân gian thì không thể tra cứu được . Còn lại thì em phải có hình ảnh và từ đó mình tra cứu trong mục hình ảnh xem nó là loài nào .
Cuối cùng không tìm được thì em phải dự đoán nó thuộc bộ chim nào ,họ chim nào ,nhánh gì tức là tìm trong những con tương tự và đồng minh ...từ đó tìm tòi và sẽ tìm ra nó thật chính xác ...chúc em thành công .[hôm nào thích cái nghề tìm tòi này thì pm cho anh ,anh sẽ hướng dẫn cho ....tuy cực và nhức đầu nhưng thích thú lắm ,mình học được thêm nhiều cái ...nghề tra cứu từ điển bách khoa mà ...]

Danghoc

Thành viên tích cực
SVC$
0
xin cảm ơn mọi người đã giúp đỡ.con này chắc là thuộc họ chim chích rồi về mùa tháng 9 đến tháng 10 nó hay làm tổ ở ruộng lúa.khi bay đuôi của nó đập liên tục phát ra tiếng kêu tạch..tạch..nên mới gọi nó là chim tành tạch.rất tiếc là mùa này không tìm thấy nó nữa nên không thể chụp ảnh được.có làm phièn mọi người thì hãy thông cảm nhé.vì tính tò mò mà.sau cùng thì rất cảm kích vì anh em đã quan tâm và cho hướng để tìm tòi ,vậy xin được cảm ơn mọi người rất nhiều.hẹn gặp lại sau nhé ok..?

trung_apolo

"mỗi ngày một niềm vui"
Thành viên BQT
SVC$
0
Trao đổi một ít kinh nghiệm cách tìm kiếm tên chim và tên khoa học.

Các bạn muốn tìm một loài chim nào đó, trước nhất các bạn hãy xem những tính năng hoặc tập tính, màu lông ... của chúng và suy nghĩ chúng sẽ thuộc họ chim nào, loài nào. Sau đó, dùng công cụ google để seacher hình ảnh của chúng theo tên mà chúng ta "nghi" đó là chúng. Dĩ nhiên, mỗi nơi có mỗi cách gọi khác nhau, do đó, bạn cũng không bỏ qua tên gọi "tưởng tượng" của từng miền. Sau đó, bạn hãy nhìn tất cả hình ảnh của chúng trên google xem chúng có giống hoặc hơi giống chú chim mà bạn cần thông tin không? Nếu "cảm thấy" giống, bạn bấm vào hình để chúng chạy đến thẳng địa chỉ của trang web chứa thông tin loài chim mà bạn cần.

THông thường, một loài chim sẽ chứa rất nhiều loại trong đó, do đó cần phải chú ý thật kỹ về màu lông, hay những nét đặc biệt nhất của loài mà bạn cần thì hy vọng có thể tìm được tên khoa học của chúng. Bạn cũng cần chú ý tới thành phần của tiếng latin. Thông thường trong tên latin sẽ có từ 2 - 3 thành phần tương tự như họ và tên người vậy. Ví dụ như tên khoa học của loài Ara(x) militaris(y) militaris/mexicana/boliviana(z) (là một loài két châu Mỹ) - bạn thấy có 3 thành phần, đó là:
Ara - chỉ tên chi, gọi là (x)
militaris - xác định tên loài (y)
militaris/mexicana/boliviana (z) - xác định phân loài

Nếu tên loài chỉ gồm 2 yếu tố - tức là x và y, bạn sẽ hiểu ngay đó là một loài đơn loài (không có phân loài) còn nếu có cả 3 thành phần là x-y-z có nghĩa là loài này là đa loài (vì có chứa các phân loài trong đó).
Khi bạn đã xác định tên loài, bạn hãy copy tên khoa học đầy đủ của chúng và thả vào google để seacher một lần nữa để xem hình ảnh lại một lần nữa để khẳng định chúng có đúng không, nếu đúng bạn hãy chọn : những trang web việt nam để tiếp tục seacher tên gọi Việt nam là loài gì?

Chúc bạn vui với câu trả lời này.

Thân

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom