lostninja

Thành viên tích cực
SVC$
0
Em muốn biết dấu hiệu nào cho biết con khoen của mình sắp líu ??? Có thể dựa vào dấu hiệu nào như điệu bộ , nước chơi , giọng , hót chuyện ... ??? Có phải con khoen nào hót chuyện nhiều thì tương lai nó sẽ nhanh líu phải vậy ko ah ??

Có phải đi gió nhiều thì càng mau líu hay ko ???

Em muốn biết vì nhìn vào dấu hiệu nào để biết nó sắp líu để mình biết trước đc tương lai để chăm cho chim nó mau líu , chỉ cần biết nó sắp líu cũng là rất vui rồi :D

Nếu con khoen nó ko bao giờ hót chuyện thì tương lai nó có líu được hay ko ???

Mong ae giúp đỡ cho :a43::a43::a43:

lostninja

Thành viên tích cực
SVC$
0
Có phải khi líu nó cũng hót gióng như hót chuyện vậy chỉ khác là giọng to hơn thôi phải ko ? Em cho ăn cám tự làm gồm đậu xanh là chính có trộn thêm 1 ít cám ba vì ( rất ít để cám khô là chủ yếu ) , trứng gà , bột tôm , đậu phộng , cho ăn chuối là và lâu lâu có cho ăn trứng kiến ... em cho ăn như vậy đã đủ chưa và khoảng bao lâu thì nó mới líu . Thời gian líu nhanh hay chậm cũng phụ thuộc vào yếu tố con chim có hay ko nữa phải ko mấy anh . Mong đc giúp đỡ .. :a43::a43::a43:

ngosyhoanganh

Thành viên cống hiến
SVC$
0
bạn tự trả lời được một số rùi đó.hjhj
chim sắp líu là nó hót chuyện nhiều, kêu chíp đôi, khi kêu miệng mở rất rộng.
cám thì bạn chỉ làm đậu xanh+trứng+đường+bavi. thế là tốt lắm rồi.
đưng cho đậu phộng làm gì.
cho ăn chuối rất tốt.
có vài lời góp ý .thân!!:a15:

lostninja

Thành viên tích cực
SVC$
0
bạn tự trả lời được một số rùi đó.hjhj
chim sắp líu là nó hót chuyện nhiều, kêu chíp đôi, khi kêu miệng mở rất rộng.
cám thì bạn chỉ làm đậu xanh+trứng+đường+bavi. thế là tốt lắm rồi.
đưng cho đậu phộng làm gì.
cho ăn chuối rất tốt.
có vài lời góp ý .thân!!:a15:

Con chim mình kêu tiếng chip đôi nhiều lắm , ko phải là đôi nữa mà là 3 ,4 luôn ấy chứ nó cứ díp díp díp díp .. 1 hơi khá dài

Mà lý do ko cần cho đậu phộng vào là gì vậy bạn mình nghĩ đậu phộng có chất bèo và tinh dầu ăn nhiều đậu phộng lông sẽ rất mướt và đẹp ko bị khô lông , hơn nữa chim mình đang thay lông nên mình cho đậu phộng vào cho lông nó mau ra và ra đẹp . KO cần nhưng nếu mình bỏ vào thì ko có sao đúng ko bạn , vẫn có ích chứ ko có hại hay làm mất lửa con chim phải ko bạn ??? Mình ko rành lắm nuôi khoen chưa bao giờ mà nghe nó líu cả nên quyết tâm nuôi thử nghiệm xem sao , cho ăn uống chăm sóc đàng hoàng xem thế nào :D

Tóm lại là mình vẫn sẽ thêm đậu phộng vào vì mình ko thấy nó ko tốt chỗ nào cả , nếu ai thấy ko tốt chỗ nào thì chỉ mình mình sẽ thay đổi lại cám nhé . Cám ơn ! :a44:

ngosyhoanganh

Thành viên cống hiến
SVC$
0
díp díp nhưng mỏ phải mở rộng thì mới phải nhé!!
còn đậu phộng thì cho cũng không sao.

dontquit

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
:a15:đơn giản nhất bạn vào youtube.com tìm file khuyên líu bạn sẽ thấy dấu hiệu chú chim của bạn như vậy là líu hay chưa?
nếu thành phần cám của bạn từ trước tới giờ vẫn có đậu phộng mà chú chim của bạn đang líu thì bạn cũng không cần thay đổi thành phần cám làm gì.nhưng cho ít thôi bạn biết đậu phộng nhiều đạm và chất béo rồi đó sợ ăn nhiều chú ta bị bệnh "hút" gì đó giống như người thừa chất vậy?:a03:

cuong_daik

"lưng gù nhưng tấm lòng ngay thẳng"
SVC$
0
àh, những gì tớ thấy thì chim sắp líu thường là chim phải căng, cái này có thể nhìn qua hình dáng bên ngoài, như hoạ nét căng, cảm giác hơi lồi lồi ra nếu nhìn từ trên xuống, lông lá gọn gàng ôm sát lấy mình cim, lúc này giọng gọi của con chim đanh, rát, hay máy cánh, hót chuyện to, to dần, to thêm tí nữa và líu...:a24:. Thường tớ nuôi dăm ba con, thấy con nào ngon nghẻ như trên thì buổi sáng tách riêng, treo khuất không cho nhìn mặt nhau là được nghe líu thôi (đối với chim mộc nhé, thuộc mà căng thì bảo ngừng líu chả thấy ngừng :a43:).

ngosyhoanganh

Thành viên cống hiến
SVC$
0
hội tụ hết những đặc điểm đó thì líu oang oang ngay.hj
nếu líu ác quá thì hại thổ hoặc treo gần con yếu hơn không líu đấu lại là ok ngay
đứng tỉa tót ngay ý mà.hj

shadeghostslonely

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Con chim mình kêu tiếng chip đôi nhiều lắm , ko phải là đôi nữa mà là 3 ,4 luôn ấy chứ nó cứ díp díp díp díp .. 1 hơi khá dài

Mà lý do ko cần cho đậu phộng vào là gì vậy bạn mình nghĩ đậu phộng có chất bèo và tinh dầu ăn nhiều đậu phộng lông sẽ rất mướt và đẹp ko bị khô lông , hơn nữa chim mình đang thay lông nên mình cho đậu phộng vào cho lông nó mau ra và ra đẹp . KO cần nhưng nếu mình bỏ vào thì ko có sao đúng ko bạn , vẫn có ích chứ ko có hại hay làm mất lửa con chim phải ko bạn ??? Mình ko rành lắm nuôi khoen chưa bao giờ mà nghe nó líu cả nên quyết tâm nuôi thử nghiệm xem sao , cho ăn uống chăm sóc đàng hoàng xem thế nào :D

Tóm lại là mình vẫn sẽ thêm đậu phộng vào vì mình ko thấy nó ko tốt chỗ nào cả , nếu ai thấy ko tốt chỗ nào thì chỉ mình mình sẽ thay đổi lại cám nhé . Cám ơn ! :a44:
Đậu phộng thì rất tốt nhất là mùa lạnh, nhưng cho ít thôi, đậu phộng có tính nóng mà chim bạn lại đang thay lông, thành phần đậu trong cám quá nhiều có khi thay lông đuôi xong nó bị quắn lông đấy bạn ak.

Khuyên Mộc1

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Dấu hiệu nhận biết thì theo mình là đơn giản thôi, chim hay nhảy trong lồng hơn, linh hoạt hơn , gọi đàn nhiều và liên tục ,tiếng gọi đàn nhanh và nghe rất đanh, kèm theo đó là rít lên lên từng hồi liên tục, đó là dấu hiệu của con chim đang bắt đầu căng và sắp líu, đây chỉ là áp dụng với Khuyên mộc nuôi lên thôi nhé, còn đối với chim có tuổi lồng đã líu rồi thì căng lên là nó líu thôi chứ không có dấu hiệu như trên đâu ( Chính vì thế mình thích nuôi K mộc lên hơn vì sau mấy tháng chăm sóc và nhận biết từng dấu hiệu của nó thì cái cảm giác được nghe nó líu những tiếng đầu tiên sao mà thích thế không biết )

quang_khuyen

Thành viên tích cực
SVC$
0
Dấu hiệu dễ nhận biết có là họa mắt sáng quanh ngoài họa mắt có một vòng đen càng đậm càng tốt. Còn tiếng kêu thì bình thường hay chíp đôi nhưng khi có lữa ta treo ra ngoài thoáng sẽ nghe nó chíp như hai tiếng nhập lại một và rất đanh lúc đó chỉ cần ta mang một con mái(hoặc thu file khuyên mái vào điện thoại) treo xa xa nữa là đảm bảo là nó líu liền.

saola

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Dấu hiệu dễ nhận biết có là họa mắt sáng quanh ngoài họa mắt có một vòng đen càng đậm càng tốt. Còn tiếng kêu thì bình thường hay chíp đôi nhưng khi có lữa ta treo ra ngoài thoáng sẽ nghe nó chíp như hai tiếng nhập lại một và rất đanh lúc đó chỉ cần ta mang một con mái(hoặc thu file khuyên mái vào điện thoại) treo xa xa nữa là đảm bảo là nó líu liền.
----------------------------------------

Cho mình xin file khuyên mái nhé. Tks
caitrongbao@vnn.vn

chuột nhắt

Thành viên tích cực
SVC$
0
hôm rồi mình có kiếm được 6 em mộc về tách ra được 2 em mình thấy là được và thành quả lad được thưởng thức em no chuyện và đã liu được 1 ít nhưng ngắn chưa dài. sau 1 tuần mua về vào cám đã chon được 2 em và còn 4 em nữa đang định tách tiếp.:a15:

Quangminhptc

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Cảm ơn bạn khuyên mộc rất nhiều. cho mình hỏi thêm là chú k nhà mình dang kêu creee rất nhiều. có phải lạ nó cũng sắp líu ko hay là tiếng của k non. cảm ơn ....

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom