Guest viewing is limited

minabe

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Nguyên vật liệu:
Gỗ thông: 8 hay 10 thanh gì đó ( mới làm xong đã quên rồi ^_^ ) giá 80K
Lưới ( ko rõ có phải inox ko thấy, sáng bóng nhất ở mấy cửa hàng bán đồ, nhưng đc mấy hôm có vẻ gỉ nên đã sơn trắng): 18K / 1m x 6m ( thừa ~ 1.5m)
Kích thước lồng: cao 1.2m, rộng, sâu 0.6m
2 cái rọ ( chả nhớ từ chuyên môn là gì ^_^ ): 5K x 2 cái
2 cái gáo dừa 4K x 2 cái.

Hiện tại đang có gốc đào ( chơi từ mấy năm trước) và một số cành nhỏ, ko biết nên sắp xếp, bố trí thế nào cho hợp lý, em cứ xếp đại vào, nếu có bất kì điểm nào thấy chưa được hoặc làm thế nào để hay hơn các bác tư vấn cho em nhé, ko thì cho em xin cái link tham khảo.

Mục đích lồng này chỉ nuôi chim rẻ tiền thôi ạ, ví dụ như sẻ, khuyên, gi, sau có thể upgrade thêm 1 số loại khác như Chào Mào, bạc má........

Thanks các bác :a15:

Thêm vài loại hoa và rau cải đang trồng :a27:

cuong_daik

"lưng gù nhưng tấm lòng ngay thẳng"
SVC$
0
làm 1 khay cát vàng đặt dưới đáy lồng thỉnh thoảng thay là được. Nếu máu hơn thì có thể bỏ hẳn lưới dưới đáy lồng set up đáy theo kiểu trồng cây gây rừng bạn ạ...:a15:

cuong_daik

SVC$
0
lồng này bạn nên nuôi các loại chim nhỏ ăn hạt như bạc má, di cam hoặc vài đôi manh manh ta, manh manh nhật thì đẹp phải biết :a27:, khi nào thả chim nhớ cho anh em 500 hình nhé...hehe:a39:

LacViet

"The Modern Samurai"
SVC$
0
Theo hình của bạn thì không thấy bạn làm cái cửa để đi vào lồng. Thế nếu sau này bạn cần lấy cái tổ ra, hay bắt chim ra, hay chỉnh lại một vài cành cây trong aviary thì bạn phải làm sao? Bạn nên làm 1 cái cửa ra vào nhỏ đủ để chui vào.
Cành đào to để phía dưới là được rồi. Bạn nên cho thêm mấy cành nhỏ phía trên lồng gần 2 cái tổ. Cho thêm cây tươi sẽ làm cái lồng aviary nổi bật thêm nhưng hơi khó chăm sóc và giữ cây xanh tươi. Bạn chọn loại cây mọc tốt trong nhà, cần ít nắng.
Nếu được, bạn thay miếng lưới dưới đáy lồng, đóng 1 miếng ván dưới đáy hay 1 miếng nhôm là tốt nhất, rải cát vào trên miếng ván dưới đáy, khi nào dọn đáy lồng chỉ có việc cào lớp cát đó ra, cho vào lớp cát mới. Nếu bạn đóng miếng ván dưới đáy thì để luôn xuống nền nhà, không cần mấy viên gạch lót.

lâmqt

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
cái aviary của anh nếu để cho nó nằm ngang trông có vẻ đẹp đó ,chim bay được thoải mái hơn:a08:.với aviary của ah nhỏ thế thì ah nên thả ít chim thôi hoặc chỉ thả một giống nào đó thôi ,nếu thả nhiều loài vào thì chúng sẻ đánh nhau đó :a32:
vài lời nhận xét.

minabe

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Thanks bác cuong_daik và bác lacviet:
tấm đen đen là miếng nhựa em sẽ dùng để dưới đáy cho chim vệ sinh :a03:
Về cửa lồng: lưới này em quây quanh lồng vòng tròn và buộc bằng dây như dây điện thoại bác ạ, em nghĩ là khác chắc và khá cơ động, mặt trước của nó em chưa buộc vào vì vẫn còn băn khoăn đang suy nghĩ thêm khoản sắp đặt ở trong và chỗ cho em ăn uống, các bác nào có cách nào hay chỉ cho em với, đục nhiều cửa ngay chỗ các máng, co'ong cho chim ăn, uống ??? ( vì thỉnh thoảng em muốn vệ sinh mấy cái đó và việc cho ăn đơn giản hơn.

Em cũng muốn cho cây tươi vào trong nhưng cái đáy làm khó quá, suy nghĩ mất mấy tuần, nếu làm đáy khung sắt ( cho khoẻ) để đỡ chậu cây....... thì khá tốn :a24:, cái lồng này mới là mục đích thử nghiệm thôi ạ, chơi tầm 1-2 năm lấy kinh nghiệm rồi đầu tư quả này
http://svcvietnam.com/forum/showthread.php?t=6070

Em cho thử cành cây vào các bác nghía giúp xem sao :)

Híc, ko biết kích cỡ ảnh em để max là 800 dpi và hơi nhiều nhiều có sao ko nhỉ :a12:

@bác lamqt: nhà rộng thì quay ngang cũng okie ( em thích quay ngang hơn), nhưng nhà hơi hẹp, bà cụ chưa gì đã mắng : chật nhà :D, hic.
Cái lồng phải nối lưới, trông hơi nông dân, nhưng chưa có giải pháp vì cỡ lưới ngta như thế, có khi lần sau mà làm lồng phải đi thăm dò cỡ lưới đã, mà ngoài hàng cũng có loại lưới mắt to hơn, nhưng sợ chim chui ra mất ^_^

cuong_daik

SVC$
0
nối thì cũng không vấn đề gì lắm nhưng nên cố định lưới chắc hơn 1 chút vì hình như bác cố định bằng dây điện thoại hơi mềm sợ chơi lâu hơi khó, mua ít dây thép nhỏ chắc sẽ tốt hơn. Góp ý là mấy cành con bạn để trông hơi khiên cưỡng, chưa được tự nhiên lắm

bachlongcc2003

"người yêu chim cá cảnh"
SVC$
0
hihi cái lồng nhìn cũng tam được.anh định nuôi chim gì vậy.lúc nào hoàn thành và thả chim vào thì anh post thêm vài tấm hình nhé:a14::a14:

dtm01

Thành viên tích cực
SVC$
0
Giống cái của mình hồi trước, ý tưởng lớn gặp nhau :D :D :D

Với kích thước này thì thả finch là hợp nhất, bác làm vài đôi hoa mai, sắc nhật, manh manh là hợp. Tuy nhiên là bọn này ăn kê, thải vỏ ra hơi bị bẩn. Có thể thả vào 1 cạp Chào Mào cũng được, nhưng phải che kín lại thì nó mới bắt cặp

minabe

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
nối thì cũng không vấn đề gì lắm nhưng nên cố định lưới chắc hơn 1 chút vì hình như bác cố định bằng dây điện thoại hơi mềm sợ chơi lâu hơi khó, mua ít dây thép nhỏ chắc sẽ tốt hơn. Góp ý là mấy cành con bạn để trông hơi khiên cưỡng, chưa được tự nhiên lắm

Công nhận là thêm cái cành kia vào nó cứ thế nào ấy, thôi để em xoay xoay 1 tý nữa vậy, định cho nó chống vào giữa cái gốc đào xù xì kia.
Dây điện thoại là dây lõi điện thoại anh ạ, loại có 2 sợi bấm vào giắc cắm ấy, dây thép lúc mua lưới cũng làm 1 cuộn nhỏ rồi, nhưng có vẻ cứng, đau tay :a17:
Chiều vừa đi làm đôi chim GI ( 15K/ 1đôi, ứ thèm mặc cả :a04: ), về thả vào lồng nhỏ bay mất 1 con lên mái tôn, tắt hết đèn đi, lấy thang treo lên tóm lại, ha ha.....:a28:
Hôm nay thấy có 1 con sẻ bạc má ăn cám rồi, nhưng vẫn bay loạn xạ, họ bảo 70K chưa mặc cả, đâm đc ko các bác nhỉ, mấy loại chim bạn dtm01 nói mình chưa thấy ở đâu bán_Hà Nội

"Với kích thước này thì thả finch là hợp nhất, bác làm vài đôi hoa mai, sắc nhật, manh manh là hợp. Tuy nhiên là bọn này ăn kê, thải vỏ ra hơi bị bẩn. Có thể thả vào 1 cạp chào mào cũng được, nhưng phải che kín lại thì nó mới bắt cặp"

dtm01

Thành viên tích cực
SVC$
0
Công nhận là thêm cái cành kia vào nó cứ thế nào ấy, thôi để em xoay xoay 1 tý nữa vậy, định cho nó chống vào giữa cái gốc đào xù xì kia.
Dây điện thoại là dây lõi điện thoại anh ạ, loại có 2 sợi bấm vào giắc cắm ấy, dây thép lúc mua lưới cũng làm 1 cuộn nhỏ rồi, nhưng có vẻ cứng, đau tay :a17:
Chiều vừa đi làm đôi chim GI ( 15K/ 1đôi, ứ thèm mặc cả :a04: ), về thả vào lồng nhỏ bay mất 1 con lên mái tôn, tắt hết đèn đi, lấy thang treo lên tóm lại, ha ha.....:a28:
Hôm nay thấy có 1 con sẻ bạc má ăn cám rồi, nhưng vẫn bay loạn xạ, họ bảo 70K chưa mặc cả, đâm đc ko các bác nhỉ, mấy loại chim bạn dtm01 nói mình chưa thấy ở đâu bán_Hà Nội

"Với kích thước này thì thả finch là hợp nhất, bác làm vài đôi hoa mai, sắc nhật, manh manh là hợp. Tuy nhiên là bọn này ăn kê, thải vỏ ra hơi bị bẩn. Có thể thả vào 1 cạp chào mào cũng được, nhưng phải che kín lại thì nó mới bắt cặp"

Mai hoa thì thỉnh thoảng có thấy trên HHT, còn sắc nhật thì hơi hiếm ở HAN. Có lẽ bạn phải ra chợ Hàng Da thôi. Lần trước mình cũng mua 2 đôi áo già ở đấy. Bạc má thì dễ mua mà

LacViet

"The Modern Samurai"
SVC$
0
Thanks bác cuong_daik và bác lacviet:
tấm đen đen là miếng nhựa em sẽ dùng để dưới đáy cho chim vệ sinh :a03:
Về cửa lồng: lưới này em quây quanh lồng vòng tròn và buộc bằng dây như dây điện thoại bác ạ, em nghĩ là khác chắc và khá cơ động, mặt trước của nó em chưa buộc vào vì vẫn còn băn khoăn đang suy nghĩ thêm khoản sắp đặt ở trong và chỗ cho em ăn uống, các bác nào có cách nào hay chỉ cho em với, đục nhiều cửa ngay chỗ các máng, co'ong cho chim ăn, uống ??? ( vì thỉnh thoảng em muốn vệ sinh mấy cái đó và việc cho ăn đơn giản hơn.

Em cũng muốn cho cây tươi vào trong nhưng cái đáy làm khó quá, suy nghĩ mất mấy tuần, nếu làm đáy khung sắt ( cho khoẻ) để đỡ chậu cây....... thì khá tốn :a24:, cái lồng này mới là mục đích thử nghiệm thôi ạ, chơi tầm 1-2 năm lấy kinh nghiệm rồi đầu tư quả này
http://svcvietnam.com/forum/showthread.php?t=6070

Nếu không làm cửa lớn và làm đáy lồng được thì bạn có thể làm vài cái cửa nhỏ gần máng ăn, cóng nước như sau: cắt lưới lồng làm cái cửa nhỏ vừa đủ để cho tay vào dọn cóng ăn/nước và đủ rộng để có thể mang cóng ra ngoài cọ rửa. Ví dụ cắt lưới lồng làm cửa có chiều cao 20cm, ngang 15cm. Sau đó cắt một miếng lưới lồng khác to hơn cửa lồng vừa cắt ở trên mỗi chiều khoảng 2cm (24cm cao va 20cm ngang) rồi buộc dây kẻm vào cửa lồng ở phía trên làm cái cửa mở lên xuống. Mỗi lần muốn cho thêm đồ ăn thì mở cửa lồng lên, sau đó hạ xuống để đóng cửa lồng. Muốn cho chắc ăn thì buộc thêm cọng dây kẻm ngang qua cửa lồng để lở chim bay tung vào cửa bật lên bay ra mất.

mechaomao

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Đúng là cái đầu tay rồi còn nhiều khuyết điểm quá. Bác thả chim vô chừng 2 tháng sẻ thấy ngay thôi mà:
1 là chổ nối lưới sắt phải nối trên cây gổ để tăng nét thẩm mỹ của lồng.
2 là phải có cửa ra vào đủ lớn để vào bên trong cho ăn, don vệ sinh, hoạc chụp hình chim đẻ up lên diển đàn mà không bị vướng... thì mới gọi là chơi aviary chứ. Cứ thọc tay vô tay ra thì gọi là cái lồng sắt khổng lồ thì đúng hơn đấy bác ạ. Còn về trang trí hoạc loại chim thì mổi người một sở thích mà có ai giống ai mô?

minabe

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Đúng là cái đầu tay rồi còn nhiều khuyết điểm quá. Bác thả chim vô chừng 2 tháng sẻ thấy ngay thôi mà:
1 là chổ nối lưới sắt phải nối trên cây gổ để tăng nét thẩm mỹ của lồng.
2 là phải có cửa ra vào đủ lớn để vào bên trong cho ăn, don vệ sinh, hoạc chụp hình chim đẻ up lên diển đàn mà không bị vướng... thì mới gọi là chơi aviary chứ. Cứ thọc tay vô tay ra thì gọi là cái lồng sắt khổng lồ thì đúng hơn đấy bác ạ. Còn về trang trí hoạc loại chim thì mổi người một sở thích mà có ai giống ai mô?
Thanks bác,
cái lồng này em buộc bằng dây lõi đồng bọc nhựa hết mà bác, nên tính cơ động rất cao, cho nên để chui vào em nghĩ ko cần cửa, mà em cũng ko định chui vào đâu vì lồng này thể tích cũng bé, em thì lại hơi loằng ngoằng ( 1m76 :a04:), tay chân cũng dài nên nếu cần vệ sinh thì tay em với cũng tới rồi.cái vđ thẩm mỹ kia nếu có thời gian em sẽ tinh chỉnh bằng dây buộc gọn gàng, kín hơn.
Thanks bác góp ý. Em đi làm về đến nhà tối om rồi nên chỉ làm đc vào ngày nghỉ thôi, hic :a18:

Thaibq2003

Thành viên tích cực
SVC$
0
Với hình dáng Aviary như của bạn thì không nên cho bất cứ vâth cảng nào vào trong đó vì chúng sẽ bẩn rất nhanh và không thể vệ sinh được. Theo kinh nghiệm của tôi thì nên làm một cái khay hứng phân chim ở phía dưới để tiện vệ sinh lồng chim. Còn các loại vật cảnh khác thì để ngoài lồng thôi. Mà bận định nuôi những loại gì vậy nhìn chung cần chú ý khi thả chim vào Avary theo nguyên tắc đồng thời và cùng tuổi lồng để tránh trường hợp con lớn ăn hiếp con bé và ma cũ bắt nạt ma mới. (Bạn có thể tham khảo hình lồng ở phần nuôi chim gảy đẻ)

dtm01

Thành viên tích cực
SVC$
0
Thanks bác,
cái lồng này em buộc bằng dây lõi đồng bọc nhựa hết mà bác, nên tính cơ động rất cao, cho nên để chui vào em nghĩ ko cần cửa, mà em cũng ko định chui vào đâu vì lồng này thể tích cũng bé, em thì lại hơi loằng ngoằng ( 1m76 :a04:), tay chân cũng dài nên nếu cần vệ sinh thì tay em với cũng tới rồi.cái vđ thẩm mỹ kia nếu có thời gian em sẽ tinh chỉnh bằng dây buộc gọn gàng, kín hơn.
Thanks bác góp ý. Em đi làm về đến nhà tối om rồi nên chỉ làm đc vào ngày nghỉ thôi, hic :a18:

Bạn dùng vít gỗ ấy, không thì dùng vít bắn tôn lợp. Lấy cái khoan mà bắn, cái lồng này bắn khoảng 2h là xong, chỉ cần khoảng cách 40-50cm 1 cái đinh là đủ. Trước khi bắn, nhờ người kéo lưới thật căng thì sẽ đẹp hơn.

Hôm nào tôi sẽ post lại cái lồng nhà tôi lên cho bạn tham khảo :D :D :D

ko co

Thành viên tích cực
SVC$
0
ơ ơ bạn địng làm gì thế này có phải để úp bát đĩa ko?lếu làm lồng thì bạn định luôi sóc hay tắc kè mấy thứ đó luôi vào lồng này thì chỉ có mà tuyệt cú mèo mình nói thật đấy con để luôi chim thi ko thích hợp đâu. bạn lên đầu tư một cái lồng như của mấy bác trong hội đó mình thấy rất nhiều loại lồng đẹp bèo bèo khoảng 400k lồng bằng trúc ok

minabe

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
ơ ơ bạn địng làm gì thế này có phải để úp bát đĩa ko?lếu làm lồng thì bạn định luôi sóc hay tắc kè mấy thứ đó luôi vào lồng này thì chỉ có mà tuyệt cú mèo mình nói thật đấy con để luôi chim thi ko thích hợp đâu. bạn lên đầu tư một cái lồng như của mấy bác trong hội đó mình thấy rất nhiều loại lồng đẹp bèo bèo khoảng 400k lồng bằng trúc ok
Thanks bạn, cho mình xin cái link đc ko ^_^

@Thaibq2003: có khay đó mà bạn
@dtm01: bác giới thiệu cho em loại khoan đó đc ko, em tham khảo ở đây rồi:
http://www.flickr.com/photos/dgonline/page11/

nhưng ở HN ko biết có chỗ nào bán ko, mấy cái khoan nhiều chức năng này ko biết ở mấy siêu thị lớn như metro có bán ko bác nhỉ, chỗ nào có thể ngắm nghía trực tiếp đc bác giới thiệu em cái

Thanks các bác :a27:

dtm01

Thành viên tích cực
SVC$
0
Thanks bạn, cho mình xin cái link đc ko ^_^

@Thaibq2003: có khay đó mà bạn
@dtm01: bác giới thiệu cho em loại khoan đó đc ko, em tham khảo ở đây rồi:
http://www.flickr.com/photos/dgonline/page11/

nhưng ở HN ko biết có chỗ nào bán ko, mấy cái khoan nhiều chức năng này ko biết ở mấy siêu thị lớn như metro có bán ko bác nhỉ, chỗ nào có thể ngắm nghía trực tiếp đc bác giới thiệu em cái

Thanks các bác :a27:

Khoan đó đơn giản mà bác, hầu như khoan gia đình nào cũng có. Cái cò của nó bấm nhẹ thì quay chậm, bấm sâu thì quay nhanh đó. Bác mua 1 mũi tô vít 4 cạnh lắp vào, bắn loại đinh bắn tôn đấy nhanh cực kỳ luôn. Nếu không cần thiết thì cố gắng mượn đi, cái rẻ nhất cũng khoảng 300k rồi :D :D :D

Tìm mãi mới được 1 cái ảnh lồng đang làm dở bác ngó tạm nhé, cái này được đúng 1 năm rồi mà không có hiện tượng rỉ sét hay gỗ mục gì cả

Chỉnh sửa lần cuối:

minabe

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Em up tạm hình mấy chú bạc má :a07:

1-2 tuần tới sẽ đầu tư thêm công sức upgrade :a08:

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom