Guest viewing is limited

boyvipprokute

Thành viên tích cực
SVC$
0
Chỉ vài ngày trước, ít nhất đã có 2 người được tận mắt nhìn thấy màu xanh ngoạn mục của nó. Đó là vợ chồng chú Richard Shears - cô Isobelle tại Sydney, Úc.
Lúc đó, cùng với bầy chim sẻ nâu, nó nhảy vào chỗ để hạt giống cho chim ăn.
Trong ảnh là chú chim sẻ với bộ lông vũ đặc biệt xuất hiện trong​
vườn nhà chú Richard Shears.​

Chú Richard Shears kể lại: "Tôi nghĩ mình đã nhìn thấy cái gì đó. - "Một con chim sẻ màu xanh kìa," tôi nói với vợ. Và cô ấy bảo "Ôi, đừng ngốc thế chứ anh." Lúc ấy, nó đã biến mất vào trong đống hạt giống, cô ấy không kịp nhìn thấy nó. Nhưng sau đó, nó thò cái đầu ra và "Chúa ơi - đúng là con chim sẻ màu xanh thật" - vợ tôi thốt lên."
"Tôi chạy ngay vào nhà lấy cái camera nhưng nó đã bay vụt mất."

"Hôm sau, nó quay trở lại, bay xung quanh chỗ để hạt giống. Lần này tôi đã chuẩn bị để chụp vài bức ảnh về nó trước khi nó lại biến mất."
"Tôi thắc mắc không biết có phải do nó ngã vào 1 bình đựng sơn hoặc cái gì đó tương tự nên mới có màu xanh như thế không, nhưng khi phóng to bức ảnh, tôi không còn nghi ngờ gì cả. Màu lông của nó chắc chắn là màu xanh tự nhiên. Ngay cả cái mỏ của nó cũng được phủ toàn màu xanh."
"Không một ai trong số bạn bè tôi từng nghe nói về con chim sẻ nào lại có màu xanh cả."
"Tôi kiểm tra trên internet. Có rất nhiều tài liệu Chim Sẻ Xanh nhưng đó chỉ là tên các quán cafe hoặc đó là những con chim sẻ được tô màu xanh... Tôi thấy quá khó hiểu nên gọi điện hỏi các chuyên gia."

Một trong vô số hình ảnh chim sẻ xanh
mà bạn có thể search được trên Google
"Khi tôi gửi 1 trong những bức ảnh đến chỗ ông Mirek Lanparski - 1 nhà nghiên cứu chim tại vùng New South Wales, ông ấy nói: "Thật kỳ diệu. Tôi chưa bao giờ nhìn thấy bất cứ cái gì như thế. Lúc đầu tôi nghĩ ắt hẳn có ai đó đã nhuộm lông của nó, nhưng khi nhìn kỹ hơn mới thấy không phải như vậy. Thật sự rất rất dị thường.""
Chú Richard Shears tiếp tục: "Thông thường con sẻ trống có màu nâu tối, con sẻ mái có màu nâu sáng hơn. Không có màu xanh."
"Tôi gọi cho những nhà nghiên cứu chim khác, chỉ để chắc chắn rằng vị khách lông xanh của tôi là con chim độc nhất vô nhị."
Nói về con chim sẻ bí ẩn, 2 thành viên đến từ CLB nghiên cứu chim New South Wales thừa nhận rằng họ chưa từng nghe nói đến chim sẻ xanh bao giờ.
"Điều này hoàn toàn mới mẻ đối với tôi," - thành viên Mr Allan Ible nhận xét. "Anh có chắc là nó không hề qua Photoshop hay cái gì đại loại thế chứ?" - "Không, không 1 chút nào." - chú Richard Shears trả lời.
Khi tôi kể chuyện này với Mr Allan Morris, một cựu nhân viên làm việc tại công viên quốc gia, ông ấy vô cùng bố rối khi biết tin có 1 con chim sẻ màu xanh tồn tại. Allan Morris cho biết: "Chuyện này quá kỳ lạ. Tôi đã từng nhìn thấy vô số loài chim lạ, thậm chí cả những con bị bạch tạng, nhưng tôi chưa từng biết rằng có 1 con chim sẻ màu xanh."

XEM THÊM http://kenh14.vn/c44/t11/20090427122018973/con-chim-se-xanh-bi-an-lam-dien-dau-cac-chuyen-gia.chn

nhoxkute

Thành viên tích cực
SVC$
0
:a32: em có nghe đến sẻ bông chứ chưa bao giờ thấy chim sẻ xanh cả cám ơn bác đã poss topic này lên cho anh em được chim ngưỡng chú sẻ xanh này:a44:

Xiato

Thành viên tích cực
SVC$
0
Bữa nghe thằng bạn bảo ở quê nó có dòng sẻ xanh hót hay,hiếm khi bắt dc lắm.Cũng chưa tận mắt thấy ko biết có phải nó nói đến mấy con thạch yến ko nữa

HoangQuan

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Bữa nghe thằng bạn bảo ở quê nó có dòng sẻ xanh hót hay,hiếm khi bắt dc lắm.Cũng chưa tận mắt thấy ko biết có phải nó nói đến mấy con thạch yến ko nữa
Thạch Yến origin là ở Châu Phi bạn Xiato ạ, ở đâu ra mà VN có dưới quê chứ.
Hình ảnh con chim sẻ xanh ở trên 99% là PS, chẳng thuyết phục, chắc chỉ là bài báo giật gân thôi, các bác đừng tin làm gì.

Chỉnh sửa lần cuối:

boyvipprokute

Thành viên tích cực
SVC$
0
Hình ảnh con chim sẻ xanh ở trên 99% là PS, chẳng thuyết phục, chắc chỉ là bài báo giật gân thôi, các bác đừng tin làm gì.
Không hề có PS đâu chim sẻ xanh thực ra là do chim nó ăn cái gì đó bị nhiễm sắc tố trong tự nhiên đã từng có sóc xanh , cá hồi xanh...... mà con người không bít nó ăn gì mà màu xanh thui :a41:

boyvipprokute

Thành viên tích cực
SVC$
0
Sóc có bộ lông màu tím

Một chú sóc đáng yêu có bộ lông lạ xuất hiện tại trường Meoncross, Stubbington, Hampshire gây ra cuộc tranh cãi giữa các nhà nghiên cứu về động vật.

<CENTER>

Con sóc tía này trở thành tâm điểm đối với học sinh, giáo viên và cả các chuyên gia động vật. Daily Mail.</CENTER>
Giáo sư Mike Edwards, giáo viên tại trường và cũng chính là người nhìn thấy chú sóc đầu tiên ngoài cửa sổ lớp học cho biết, lúc đầu ông phán đoán bộ lông màu tím có được là do chú ta ngã vào thùng sơn nhưng khi nhìn kỹ thì không thấy dấu hiệu nào của màu sơn. Chú ta có màu tía từ đầu đến chân cứ như là mặc một bộ đồng phục.
Chris Packhamm, chuyên gia về động vật lại cho rằng, có thể con sóc nuốt phải một loại bột hoặc thuốc tím gây ảnh hưởng tới bộ lông. Ông tin tưởng, con sóc sẽ trở lại màu xắm nguyên thủy khi thuốc hết tác dụng.
Theo Daily Mail, rất nhiều giả thuyết đã được đưa ra nhằm giải thích về màu lông lạ của con sóc tên Pete này tuy nhiên vẫn chưa thuyết phục được mọi người.
Con sóc này cũng giống con sẻ xanh thui bị nhiễm sắc tố!

HoangQuan

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Rất dễ dùng Ps để switch màu hình như thế và tấm hình trên là không đáng tin, còn em không nói về thông tin bác đưa ra.

boyvipprokute

Thành viên tích cực
SVC$
0
Mấy tấm ảnh của 2 vợ chồng chụp được đều được chuyên gia chứng minh rằng không qua PS gì đâu!:a04:

Xiato

Thành viên tích cực
SVC$
0
Bác cứ lên tây nguyên vùng dac nong,dac lac hỏi mấy tay bẫy chim coi có sẻ xanh ko

boyvipprokute

Thành viên tích cực
SVC$
0
sẻ xanh hiếm thấy lắm mình chỉ thấy sẻ đen và sẻ bạch tạng ngoài đời thôi chưa thấy sẻ xanh bao giờ cả!:a31:

HoangQuan

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Bác cứ lên tây nguyên vùng dac nong,dac lac hỏi mấy tay bẫy chim coi có sẻ xanh ko
Em nói là nói VN không có con thạch yến sống hoang dã thôi, bác nhé, "vì bác tự hỏi rằng không biết có phải là thạch yến không?"
Chuyện chim cỡ nhỏ bằng chim sẻ và có màu xanh thì nhiều lắm, bác vào vncreatures mà xem, nhưng không phải cứ bằng con chim sẻ và màu xanh thì gọi là sẻ xanh nhé bác nhé, không đúng đâu nhé, mà bác bảo xanh lá hay xanh dương cơ? Ở đây nghĩ rằng bạn boyvipprocute nói đến là con house sparrow, nhưng có màu xanh dương, và vẫn theo em thì cả cái hình con sẻ xanh dương và con sóc tím đều là sản phẩm vụng về bằng PS, những chuyện như thế này có motif đơn giản là bỗng dưng bắt gặp con vật như vậy, cứ nghĩ là nó té vào thùng sơn, nhưng hóa ra không phải, rồi thì các nhà khoa học và "chuyên gia" chứng minh rằng không phải như thế, rằng hình ảnh không phải PS, rồi thì cả thế giới điên đầu...Một điểm chung buồn cười của các bài báo đấy là không có gì đáng tin để có thể xác minh, một vài cái tên tự phong là "chuyên gia" thì ai làm không được?
thế nhé các bác, em không phản bác nguồn thông tin của ai cả, mấy cái reply của em chỉ nêu lên 2 thứ: cái hình minh họa là fake, và Việt Nam không có thạch yến hoang dã, thế thôi.
Bạn của bác Xiato có lẽ đã gặp con sẻ thông họng vàng đấy, bác chịu khó google Vietnamese Greenfinch, ra khối hình.
peace out:a35:!

Lý_Vũ

"Kiếp đam mê"
Thành viên BQT
SVC$
0
Nếu không dùng PS hoặc là trò đùa của ngày ''cá Tháng tư'' thì có lẻ chú sẻ này bị đột biến gien, chuyện vẫn thường xảy ra trong tự nhiên

Xiato

Thành viên tích cực
SVC$
0
Chỗ thằng ku bạn nó ở gần với người dân tộc trên ấy,lắm rừng vậy mà bảo chim sẻ xanh hiếm thì em nghĩ chắc chả bao giờ dc thấy quá.Có lẽ đó là cách gọi của riêng vùng đó thôi
Chả biết con gì nhưng bảo hót hay thì......chà phải lên tây nguyên 1 chuyến :a37:

Crazy-GiaLai

Thành viên tích cực
SVC$
0
Con sẻ xanh trên Tây Nguyên mà anh nói em thấy rồi, hót hay thật. nhưng mỏ nó khác nhiều so với mỏ chim sẻ , em không nghĩ nó thuộc bộ sẻ đâu , mỏ đó thích hợp ăn sâu bọ hơn.

boyvipprokute

Thành viên tích cực
SVC$
0
Kon chim sẻ nói trên là thuộc chim sẻ hoang có nhìu ở châu âu , nó có tập tính bay theo đàn nên con trên cũng vậy nó bay theo đàn lun nên người ta nghĩ nó là chim sẻ!:a01:

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom