Guest viewing is limited

TpTmobile

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Em năm nay 23 tuổi nhưng trái với lứa tuổi đồng trang lứa lo ăn lo chơi thì em lai đam mê
nuôi chim,,gà..trồng lan và nuôi cá..cái máu đam mê ấy đươc truyền từ ông già em....em làm bao nhiu tiền thì em mua chim mua lồng về nuôi..rồi gà ...rồi cá..cái nhà em như cái
sỡ thú vậy ak...

Hên là em ờ vùng quê nên nhà có dất rộng nên rất lý tương cho cong việc mình yêu thích..Nhà vùng quê rất sướng chim rừng ở đây rất nhiều nên tới bẫy rất đã.Ở chỗ em có một cái chùa được bao quang toàn la cây cối nên chim tu tập về đây rất nhiều(Chào Mào..than..lữa(chắc của người ta xảy),thanh tước..sau xanh..ốc mít.than đất(nhiu lắm).rồi cu gáy..chèo bẽo..huýt cô.và gõ kiến(còn gọi là chim đầu rìu) và nhìu nhất là chích đầu trắng nên em rất thích được ở nhà..nhà lam rẫy mà..hễ mỗi lần đi rẫy la phai xách theo con gà rừng mồi (gà rừng ở đây cũng có luôn)..mấy anh em thấy đã hem....

nhưng ác cái la bà già em theo phật từ khi ông già mất thì hễ em ma bat chim hay mua chim về là tối ngủ bã thả hết ah :a09::a09::a09:..hồi tối đi vòng vòng mấy cây đu đủ bắt được 1 em sau xanh bõ vào lồng sang dậy bã làm cho một trận thế là phải thả em nó
giờ bắt về là bã thả nên phải nuôi o chổ làm

Có ai đã giống minh chưa:a09::a09:

Demon89

Thành viên tích cực
SVC$
0
Chia buồn với bác nhé . em ít tuổi hơn bác nhưng cũng đam mê chả kém gì bác . chim , cá , gà , rùa , ... đủ cả . hehe . bác chịu khó bẫy ít thôi . bẫy em nào ổn ổn thì để nuôi . chắc bẫy nhiều quá nên mẹ bác mới thế !

archpro

"Với tôi, chào mào là niềm đam mê!"
SVC$
0
Em năm nay 23 tuổi nhưng trái với lứa tuổi đồng trang lứa lo ăn lo chơi thì em lai đam mê
nuôi chim,,gà..trồng lan và nuôi cá..cái máu đam mê ấy đươc truyền từ ông già em....em làm bao nhiu tiền thì em mua chim mua lồng về nuôi..rồi gà ...rồi cá..cái nhà em như cái
sỡ thú vậy ak...

Hên là em ờ vùng quê nên nhà có dất rộng nên rất lý tương cho cong việc mình yêu thích..Nhà vùng quê rất sướng chim rừng ở đây rất nhiều nên tới bẫy rất đã.Ở chỗ em có một cái chùa được bao quang toàn la cây cối nên chim tu tập về đây rất nhiều(chào mào..than..lữa(chắc của người ta xảy),thanh tước..sau xanh..ốc mít.than đất(nhiu lắm).rồi cu gáy..chèo bẽo..huýt cô.và gõ kiến(còn gọi là chim đầu rìu) và nhìu nhất là chích đầu trắng nên em rất thích được ở nhà..nhà lam rẫy mà..hễ mỗi lần đi rẫy la phai xách theo con gà rừng mồi (gà rừng ở đây cũng có luôn)..mấy anh em thấy đã hem....

nhưng ác cái la bà già em theo phật từ khi ông già mất thì hễ em ma bat chim hay mua chim về là tối ngủ bã thả hết ah :a09::a09::a09:..hồi tối đi vòng vòng mấy cây đu đủ bắt được 1 em sau xanh bõ vào lồng sang dậy bã làm cho một trận thế là phải thả em nó

Bạn thử cách này xem sao nhé : Bạn lamg một cách lồng thật nhiều ngăn bằng sắt, cái gì cũng bằng sắt với inox, mỗi cái ngăn như vậy bạn đều có thể nhốt chim và fải có 1 ổ khóa thật chắc chắn (hơi tốn kém đây). Còn lồng nuôi thì bạn cứ cột chặt cửa lồng lại, nói với mẹ là mấy cái lồng đó đắt tiền ghê lắm, như vậy thì mẹ sẽ ko thể bẻ lồng để thả chim được. Vậy là xong bước phòng bị để có giấc ngủ ngon.
Tiếp theo bạn fải năn nỉ ỉ ôi, nịnh nọt thậm chí hờn dỗi để mẹ chiều theo í bạn. Bạn có thể kiếm 1 số lí sự cùn nào đây để lâu lâu rỉ vào tai để mẹ xuôi lòng. Hơn nữa ban nên chuẩn bị vài con tê tệ để lâu lâu mẹ bạn phóng sanh, như vậy thì có lẽ dần dần sẽ ổn thôi. MÌnh nuôi chim cũng khổ lắm, phải thuyết phục các cụ ở nhà nhiều lắm.
Chúc bạn thành công!

mua buon roi

"ghiền Chòe Lửa"
SVC$
0
Mình có chiêu này bảo đảm công dụng . hehe...Nói với mẹ bạn: Mẹ thấy kô bao nhiu đứa bạn bằng tuổi con ngày nào tụi nó cũng la cà ỡ mấy quán cafe ....đánh bài...chơi game...kua gái...phá làng phá xóm, còn con chĩ mê nuôi chim thôi . Bây giờ Mẹ muốn con bắc chước theo tụi nó hay là Mẹ đồng ý cho Con chĩ đi làm và ỡ nhà nuôi chim thôi???..Nuôi chim cái gì cũng tốt hết...có thể tập được tánh kiên nhẩn, tĩ mỹ, càng nuôi càng tăng thêm tình yêu với thú vật và đối với con người nửa...Bão đãm được bạn tin mình đi..:a43:

nguyen de

Thành viên tích cực
SVC$
0
xin chia buồn với bạn,mình cũng có đam mê như bạn đó.nhưng hãy chọn những em nào hay để nuôi thui con f về mẹ của bạn thì theo minh f bạn cứ làm theo cách của bạn MUA BUON ROI là ok đó. chúc bạn thành công

TpTmobile

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Đã làm mọi cách nhưng cung ko được phải đem wa nhà thằng bạn để nuôi...chỉ được nuôi cá và gà thôi con chim thì hok được...buồn ghê.cảm ơn các anh em rất nhiều vì đã chia sẻ cùng mình...cảm ơn rất nhiều:a45::a45::a45:

tdpro193

"Triệu Phú Khu Ổ Chuột"
SVC$
0
Bên là thú vui, bên nặng chữ hiếu
Mẹ bạn lại là người tu hành nên lại càng khó hơn
Mình nghĩ bạn hãy mượn kinh Phật mà thuyết phục bà thì may ra có hội hơn đấy
Có người cho rằng đã tu hành không nên "nhốt chúng sinh"
Bạn hãy nói cho mẹ bạn hiểu rằng
Phật dạy : "Tiếng chim hót cũng là một bài Pháp". Là 1 người tu hành thế thì ta cần nghe Pháp, có nghĩa là việc nuôi chim không hại gì. Trong kinh Di Đà còn nhiều thứ chim: Ca Lăng Tằng Già, Cộng mạng Chi Điểu...ngày đêm diễn xướng, như là xiển dương Phật Pháp.
Ngoài trời chim sống theo bản năng, cứ phải giết loài khác (côn trùng) để sinh tồn. Nay ta nuôi cho chim ăn chay (các lọai đậu ngũ cốc), chim lại có cơ hội gần gũi con người, được học đạo lý con người thì đó là duyên lành cho đời sau của chim. (Nhưng con người thì không phải lúc nào cũng có đạo lý tốt). Vì vậy, bạn hãy như ăn chay, đi chùa vào những ngày rằm để mẹ bạn yên lòng cho bạn nuôi chim
Bạn hãy nhớ nhắc cho bà điều này nữa: Phật có dạy là "Tội từ tâm khởi" chứ nuôi chim không phải là tội
Chúc mẹ bạn sớm đồng ý cho bạn nuôi chim
Thân
tdpro193

TpTmobile

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Bên là thú vui, bên nặng chữ hiếu
Mẹ bạn lại là người tu hành nên lại càng khó hơn
Mình nghĩ bạn hãy mượn kinh Phật mà thuyết phục bà thì may ra có hội hơn đấy
Có người cho rằng đã tu hành không nên "nhốt chúng sinh"
Bạn hãy nói cho mẹ bạn hiểu rằng
Phật dạy : "Tiếng chim hót cũng là một bài Pháp". Là 1 người tu hành thế thì ta cần nghe Pháp, có nghĩa là việc nuôi chim không hại gì. Trong kinh Di Đà còn nhiều thứ chim: Ca Lăng Tằng Già, Cộng mạng Chi Điểu...ngày đêm diễn xướng, như là xiển dương Phật Pháp.
Ngoài trời chim sống theo bản năng, cứ phải giết loài khác (côn trùng) để sinh tồn. Nay ta nuôi cho chim ăn chay (các lọai đậu ngũ cốc), chim lại có cơ hội gần gũi con người, được học đạo lý con người thì đó là duyên lành cho đời sau của chim. (Nhưng con người thì không phải lúc nào cũng có đạo lý tốt). Vì vậy, bạn hãy như ăn chay, đi chùa vào những ngày rằm để mẹ bạn yên lòng cho bạn nuôi chim
Bạn hãy nhớ nhắc cho bà điều này nữa: Phật có dạy là "Tội từ tâm khởi" chứ nuôi chim không phải là tội
Chúc mẹ bạn sớm đồng ý cho bạn nuôi chim
Thân
tdpro193

cảm ơn bạn rất nhiều.mình sẽ cố gắng hết sức..đúng là em anh svc tốt thiệt

bean

Thành viên tích cực
SVC$
0
bác giống em nhỉ, nhưng mà em nhỏ hơn bác, em mới 15t tôi, với lại em thừa hưởng cái đam mê svc này từ ông chú ruột họ nội. Em mà cứ có tiền là lại ra ngoài quán, hết mua cá lại mua chim... nhưng mỗi khi mua xong thì thấy phí vì ở nhà có nhiều qua rồi mà còn mua

TpTmobile

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
bác giống em nhỉ, nhưng mà em nhỏ hơn bác, em mới 15t tôi, với lại em thừa hưởng cái đam mê svc này từ ông chú ruột họ nội. Em mà cứ có tiền là lại ra ngoài quán, hết mua cá lại mua chim... nhưng mỗi khi mua xong thì thấy phí vì ở nhà có nhiều qua rồi mà còn mua

Đã là dân mê chim thi không bao giờ là quá đủ.có con này thì phải tính kiếm một con khác nữa..không bao giờ biết phí khi mua chim chơi..nói như em zdi là em mua chim dỡ nên mới thấy tiếc đúng không nếu em mua con chim mà hay hơn con ở nhà thì không bao giờ thấy tiếc..mà chơi cái này mà tiếc tiền thì chơi không được đâu em ơi...thân anh nói cho em biết

itguy

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
sỡ thú vậy ak...

Hên là em ờ vùng quê nên nhà có dất rộng nên rất lý tương cho cong việc mình yêu thích..Nhà vùng quê rất sướng chim rừng ở đây rất nhiều nên tới bẫy rất đã.Ở chỗ em có một cái chùa được bao quang toàn la cây cối nên chim tu tập về đây rất nhiều(chào mào..than..lữa(chắc của người ta xảy),thanh tước..sau xanh..ốc mít.than đất(nhiu lắm).rồi cu gáy..chèo bẽo..huýt cô.và gõ kiến(còn gọi là chim đầu rìu) và nhìu nhất là chích đầu trắng nên em rất thích được ở nhà..nhà lam rẫy mà..hễ mỗi lần đi rẫy la phai xách theo con gà rừng mồi (gà rừng ở đây cũng có luôn)..mấy anh em thấy đã hem....

theo như bạn nói thì bạn đúng là 1 người mê chim... y như mình!!!:a01:
vấn đề này xin mạng phép mách bạn 1 cách xem sao, theo như mọi người đều biết, Phật pháp là 1 tôn giáo trong đó bao gồm nhiều tín ngưỡng có cái đúng có cái sai mà không thể bàn tới được.
Đã là tín ngưỡng duy tâm thì mọi thứ đều nhiệm màu và không hiện hữu cho nên mới có nhiều lý luận và định kiến nhất định.
Bạn có bao giờ nghe nói đến việc người chết hóa thành con vật gì đó chăng?
Bạn có thể nói với mẹ bạn là ngày xưa ba rất mê chim và biết đâu ông hóa thành 1 loại chim nào đó muốn về chung sống với 2 mẹ con thì sao, cho nên mới có rất nhiều chim về nhà bạn. Không thể xác định là con nào nên con nuôi hết tất cả, với lại chim lúc nào cũng muốn có bầu bạn chứ không thể sống 1 mình.
Bạn có tin rằng có lúc mình nghĩ 1 lúc nào đó mình mất đi cũng muốn hóa thành 1 loại chim về ở bên vợ con không?
thân, và chúc bạn sớm thuyết phục được mẹ

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom