Guest viewing is limited

vietanhTN

Thành viên tích cực
SVC$
0
Ai biết gì về đặc điểm sinh học và tên gọi của hai tổ ong này cho mình biết với nhé!
Mình đang rất cần các thông tin về nó.

thachthung

"Minh Nguyệt Tâm"
SVC$
0
Theo mình biết thì 2 tổ này đều là loại ong đc nuôi để lấy mật.Chúng ko phải ong rừng á!?Trong mùa lấy mật(ngoài Bắc thường là vào đầu hè vì có nhìu hoa trái)người nuôi có thể quay mật cách 3-4 ngày 1 lần vì lượng mật,phấn hoa nhìu.
Trong mùa lấy mật,chúng phát triển quân số rất nhanh nên ong chúa sẽ sinh ra 1 con ong chúa "phẩy".1 rừng ko thể có 2 cọp nên đàn ong sẽ chia làm 2.1 nửa sẽ theo con Chúa mới ra đi nếu người nuôi không theo dõi và tách đàn cho chúng như trên hình.
Để bắt đc tổ ong trên mà ng trong nghề gọi là "bốc" cũng ko khó.Bạn chỉ cần mặc quần áo kín có lưới trùm mặt đến gần tổ và theo dõi...Ong Chúa(cái con to nhất,bụng dài và có vẻ vằn vện nhất) 1 lúc sẽ đi ra ngoài để quản lí quân lính xem có thèng nào làm ăn léng phéng không.Tóm lấy nó,cho vào 1 cái lồng sắt nhỏ(lấy dây thép nhỏ quấn thành hình lò xo nhỏ ở 2 đầu) rùi nhốt vào 1 cái thùng ong đã làm sẵn.Ong thợ sẽ theo Chúa mà ngoan ngoãn theo về đó...
Đại khái,kỹ thuật nuôi ong này ko phải chỉ 1 vài lời mà có thể nói hết đc.Bạn có thể tìm kiếm thêm ở các tài liệu khác.
Trên đây chỉ là 1 số cái mình còn nhớ đc(cũng ko chắc đc chính xác đc mấy phần) vì mình đã từng nuôi Ong cách khoảng 10 năm về trước.
Có 1 lưu ý nhỏ:Khi đến gần tổ Ong này,bạn phải đảm bảo trên người không có 1 chút hơi men nào.Nếu ko chúng sẽ xà vào và đốt dù bạn mới chỉ đứng gần tổ của chúng:)

anhtraixaydung

"Hạnh phúc trong tầm tay..."
SVC$
0
đây là loại ong ruồi bạn ạ ,nhà mình đang nuôi rất nhiều loại này, trông ký tổ này có một con ong chúa, hình của nó như thế này, nó là ký con bụng dài nằm ở giữa cánh ngắn cũn cỡn.

theo mình tổ ong này sinh ra từ một tổ nuôi, nó sinh chúa mới và chia đàn thôi. bắt loại ong này rất dễ, đảm bảo các nguyên tắc như bác sạch sùng nói ý, ko được có hơi men và đặc biệt không được giết bất cứ con nào trong đàn của chúng. muốn lấy tổ ong về thì bạn phải bắt được ong chúa. rất hay là loài ong này có tập tục lạ, khi chia đàn, chọn được chỗ ở mới cả đàn sẽ bu lại, con chúa liên tục đi giám sát ở vỏ ngoài bọng ong, bạn cần quan sát kỹ, tóm lấy nó. yên tâm là nó ko đốt đâu, đừng có lo. tóm được nó rồi thì cho nó vào cái rọ sắt làm bằng dây thép nhỏ quấn sạng lò xo, bịt hai đầu lại đảm bảo con chúa không thể chui ra (bạn đừng có mà dại dột cắt cánh nó nhé nó sẽ ko bay đi để mang bầu được đâu he he he) xong rồi thì gắn cái rọ đó lên đỉnh cái nón, treo gần chỗ cái bọng ong ý, bọn ong thợ ngửi mùi chúa rồi chui vào nón hết. sau đó bạn có thể cầm về rồi bỏ vô thùng nuôi. nếu bạn cần kỹ thuật về thùng nuôi thì có thể hỏi thêm. mình sẽ hướng dẫn. hì loại này sai cho mật lắm, mùa hoa thì ba ngày khai thác được một lần. và mình cũng thấy lạ lạ, ong chỉ chia đàn vào khoảng tháng hai tháng ba âm thôi, sao lại có ở mùa này nhỉ? hay có lẽ là nó định cư ở đây lâu rồi. nếu vậy thì phải có cách bắt chúa khác, bạn hãy cho thêm thông tin đi.

vietanhTN

Thành viên tích cực
SVC$
0
đây là loại ong ruồi,trông ký tổ này có một con ong chúa, hình của nó như thế này, nó là ký con bụng dài nằm ở giữa cánh ngắn cũn cỡn.
theo mình tổ ong này sinh ra từ một tổ nuôi, nó sinh chúa mới và chia đàn thôi. rất hay là loài ong này có tập tục lạ, khi chia đàn, chọn được chỗ ở mới cả đàn sẽ bu lại, con chúa liên tục đi giám sát ở vỏ ngoài bọng ong, hì loại này sai cho mật lắm, mùa hoa thì ba ngày khai thác được một lần. và mình cũng thấy lạ lạ, ong chỉ chia đàn vào khoảng tháng hai tháng ba âm thôi, sao lại có ở mùa này nhỉ? hay có lẽ là nó định cư ở đây lâu rồi. nếu vậy thì phải có cách bắt chúa khác, bạn hãy cho thêm thông tin đi.[/QUOTE]

Rất cảm ơn các bạn! Những thông tin mà bạn và Thachthung cung cấp thật quý báu với mình. Nhưng cũng phải nói thực là mình hỏi về nó không phải để bắt, để nuôi hay để sử dụng vào mục đích thương mại mà đây là hình ảnh hai tổ ong trong một bài giảng của mình cho GV, song mình chẳng có thông tin gì về nó cả: Ví dụ như tên của loài ong này, tập tính sinh sống của nó. hai tổ ong trên khác nhau ở điểm nào? tại sao một loài màu vàng, loài kia lại màu sẫm. Chúng có độc như ong bò vẽ không? Trong quần thể ong thì thường có ong chúa, ong thợ, ong trinh sát, ong lính ( ong cái) và ong đực. Nhưng nhìn vào cả hai tổ ong trên làm sao để có thể phân biệt được những con ong trên? Chúng làm mật trên loại hoa nào là chủ yếu? và vào mùa nào? Theo như bạn nói đây là ong nuôi vậy người ta thường nuôi nó trong môi trường nào? Rất mong nhận được những thông tin từ các bạn?

anhtraixaydung

SVC$
0
đây là con ong đực này

còn đây là ong thợ

con ong đực là con bụng đen, thân ngắn, to. nó nó được sinh ra khi trứng không được thụ tinh. ong chúa, ong thợ, ong trinh sát, ong lính đều là cùng một loại, theo từng thời gian trong năm mà chúng là các nhiệm vụ khác nhau. ví dụ mùa lấy mật thì hầu như chỉ có ong thợ và ong lính, lúc này ong thợ kiêm làm ong trinh sát luôn vì nguồn mật rất nhiều. vào mùa ít mật, ví như mùa này chẳng hạn, do nguồn mật khan hiếm thì gần nửa đàn làm trinh sát. chúng sẽ toả đi nhiều hướng để tìm nguồn mật. và đặc biệt một con ong chỉ đi khai thác một loại mật hoa trong một chuyến đi lấy mật, tuyệt nhiên không bao giờ chúng lấy mật ở hai loại hoa cả. nếu ong mật được nuôi bằng hòm sẽ có điều rất thú vị
ong lính sẽ kiểm tra ong thợ đi về, nếu ko có mật hoặc phần hoa nó sẽ không cho vào tổ. ha ha ha bạn cần biết thêm gì nữa không?

anhtraixaydung

SVC$
0
à mà hai tổ đó cùng một loài bạn ạ
nó khác màu là do ảnh chụp thôi

vietanhTN

Thành viên tích cực
SVC$
0
Rất cảm ơn bạn! Với mình những thông tin trên là rất đầy đủ rồi. Bạn quả là người có nhiều kiến thức về Ong thật đấy. Có thể khi vào việc sẽ có những thắc mắc khi đó mình sẽ hỏi lại bạn sau nhé! À mà bạn có biết về các điệu múa của ong trinh sát không? tức là khi nó phát hiện tọa độ của phấn hoa ấy mà?
Cảm ơn nhiều nhiều!

Crazy-GiaLai

Thành viên tích cực
SVC$
0
đây là loại ong ruồi bạn ạ ,nhà mình đang nuôi rất nhiều loại này, trông ký tổ này có một con ong chúa, hình của nó như thế này, nó là ký con bụng dài nằm ở giữa cánh ngắn cũn cỡn.

.
Đây đâu phải là ông Ruồi đâu anh , đây là Ong nuôi mà , chắc vì 1 nguyên nhân nào đó mà nó bốc bay lên cây , Ong Ruồi tướng nhỏ con , đuôi vằn vằn và đen hơn Ong nuôi nhiều .

anhtraixaydung

SVC$
0
cái ảnh vừa rồi đã đc zoom lên rồi bạn ạ, nó là loài ong ruồi đấy. à bạn
vietanhTN muốn biết về vũ điệu loài ong thì mình có thể trao đổi thêm.

vietanhTN

Thành viên tích cực
SVC$
0
Lâu quá rồi hôm nay mình mới vào mạng được, công việc mà! Cảm ơn bạn! rất mong bạn trao đổi về vũ điệu của loài ong, mình đã muốn tìm hiểu nó từ lâu rồi song cũng khá hạn hẹp về thời gian. Có gì bạn biết thì tiết lộ nhé!

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom