A

anhduc091009

Guest
Các pro cho em hỏi nha:em có một e nuôi đc khoảng 8 tháng rồi, ngày trước đứa em nuôi ăn cám mộc đã hót thô rồi nay đem về nuôi ăn cám tuân thúy thì thay lông đến nay thay lông xong rồi ăn cám 1-1 (1 tuấn thúy 1 tuấn cóng)có một hôm e ấy hót như chưa bao giờ được hót vậy,từ đó đến nay e ấy tịt mà vẫn nuôi bình thường chế độ đày đủ ko có e nào ép mà ko lên thô chỉ hót gió là sao?các pro giải thích giùm.

dnt_195

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ðề: các pro cho em hỏi tý

cẩn thận là chim mái roài ế bác ạ,:)),vì chim nuôi cả năm h cho ăn tuấn thúy trộn tuấn cóng mà vẫn ko chịu líu thì hơi bị kém,vì nhiều con em cho ăn tuấn thúy 12k đã bập bẹ líu chứ chả cần đến cám cóng,em nghĩ chim bác ko đủ lực chưa khô lông đã cho ăn cám tuấn cóng nên nó thế,em nghĩ là bác cho ăn tuấn thúy bao h líu được 3 tiếng thì vào cám cóng cho em nó lên

siroco9999

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Các pro cho em hỏi nha:em có một e nuôi đc khoảng 8 tháng rồi, ngày trước đứa em nuôi ăn cám mộc đã hót thô rồi nay đem về nuôi ăn cám tuân thúy thì thay lông đến nay thay lông xong rồi ăn cám 1-1 (1 tuấn thúy 1 tuấn cóng)có một hôm e ấy hót như chưa bao giờ được hót vậy,từ đó đến nay e ấy tịt mà vẫn nuôi bình thường chế độ đày đủ ko có e nào ép mà ko lên thô chỉ hót gió là sao?các pro giải thích giùm.
Bạn nhớ lại xem từ lúc nó "hót như chưa bao giờ được hót" đến nay là bao lâu rồi?
xác xuất chim mái cũng ít. nếu chưa lâu bạn cứ kiên trì chăm bẵm một thời gian nữa xem!
Trước đây mình cũng có một em y hệt như bạn nói, kiên trì chăm thêm 2 tháng nữa nót hót hơi ác luôn...chỉ tiếc cái giờ em đó bị chuột xơi mất rồi..........tiếc ngẩn ngơ :a33:

dieu

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Có thể là cám bạn mua bị chất lượng kém rồi bạn nên bỏ ra kiểm tra kỹ lại số cám bạn đã mua.Bây giờ vì lợi nhuận nên khó nói lắm,chứ cứ như lời của bạn thì khác gì nước chảy ngược.Chúc bạn mau tìm ra nguyên nhân.....

Manh83us

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Bạn thử mang ra chỗ lạ treo xem sao.Có những con ở nhà k chịu líu đâu.Nhưng mang chỗ lạ dợt dãi là líu ác đấy.Nếu chim bạn như thế thì chúc mừng bạn đã có 1 em bít đấu đá.

pham hoang son

Thành viên mới
SVC$
0
bạn yêu cầu giải thích thì khó lắm:a36:. bạn nói rõ bữa đó ban treo như thế nào cao hay thấp. có chim ngoài về không ...vv! còn chim bạn đã líu rồi thì không phải mái đâu. cứ từ từ cũng có thể chim chưa căng lắm.

ngosyhoanganh

Thành viên cống hiến
SVC$
0
bạn xem họa mắt của nó có vấn đề gì không?
hay vẫn dầy và bông.?
nếu thấy thưa đi thì có thể nó thay họa mắt thì cũng không líu đâu?

đức hậu

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

bác cho ăn thêm sâu khô có tính nóng để kích lửa cho chim sẽ líu lại ngay thôi

ohaychuakia

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Em cũng bị như thế.Lúc mới bắt về thì nghe chuyện được vài lần.Sau đó chẳng thấy líu hay chuyện gì cả.Mà nó kêu rất to, nghe tiếng chim khác thì kêu và ré loạn hết cả lên.Em cho ăn cám tuấn thúy 12k và cám vàng tuấn cóng trộn 50-50.Đến giờ em vẫn chưa thể kết luận nó là đực hay cái nữa.Các bác cho em vài ý kiến.

Ảnh em nó đây các bác à.

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

chaomao_binhdinh

Thành viên tích cực
SVC$
0
Con chim Vành khuyên của bạn có cái họa ở mắt rất dày và rõ, khả năng là con trống rất cao... Tuy nhiên hình chụp của bạn lại rất mờ, những chi tiết khác như : màu lông, lông trên đầu, sợi chỉ vàng ở bụng, phần lông ở cẳng chân.... không thấy được! Nên tôi không quả quyết 100% được! Bạn có thể gửi thêm hình lên nhé !

ohaychuakia

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Con chim Vành khuyên của bạn có cái họa ở mắt rất dày và rõ, khả năng là con trống rất cao... Tuy nhiên hình chụp của bạn lại rất mờ, những chi tiết khác như : màu lông, lông trên đầu, sợi chỉ vàng ở bụng, phần lông ở cẳng chân.... không thấy được! Nên tôi không quả quyết 100% được! Bạn có thể gửi thêm hình lên nhé !
Chim còn nhát quá nên em chụp anh khó quá, có thêm vài ảnh nữa bác xem hộ em.

benb52

Thành viên tích cực
SVC$
0
bác thử bỏ thời jan cho đi dợt 4,5 buổi xem sao! có thể em nó căng rồi nhưng nuôi nhà ko có em nào líu tốt để kéo level em ý lên! trước e cũng mắc như bác mà bị 3,4 chú liền! nhà ko có em nào hàng khủng nên tụi nó lên cực chậm! đem đi dợt 2,3 buổi líu boong boong luôn!

siroco9999

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Con này 99% là chim đực, bạn cho ăn nhiều hoa quả vào, đừng cho ăn cám trộn nữa (bạn trộn cám chắc bạn sẽ hiểu được lý do chứ?) chỉ nên ăn 1 loại thôi.
Con này muốn hồi lại chắc phải mất vài tháng....
Chúc bạn thành công

banhbaorau

Thành viên mới
SVC$
0
các pro cho em hỏi nha:em có một e nuôi đc khoảng 8 tháng rồi, ngày trước đứa em nuôi ăn cám mộc đã hót thô rồi nay đem về nuôi ăn cám tuân thúy thì thay lông đến nay thay lông xong rồi ăn cám 1-1 (1 tuấn thúy 1 tuấn cóng)có một hôm e ấy hót như chưa bao giờ được hót vậy,từ đó đến nay e ấy tịt mà vẫn nuôi bình thường chế độ đày đủ ko có e nào ép mà ko lên thô chỉ hót gió là sao?các pro giải thích giùm.

chào bạn....mình xin. Góp chút kinh nghiệm....người ta bảo buôn có bạn bán có phường...con chim cũng thế thôi...khi ở ngoài tự nhiên con chim dùng giọng hót để tranh giành và đánh dấu với các con đực khác đó là lãnh thổ của mình....khi mà trong điều kiện nuôi nhốt....rát có thể nhà bạn nuôi chỉ 1 con..lâu ngày chim ko đc có đk để khẳng định mình vì bản thân làm j có ai tranh giành mà nó phải thể hiện...

điều cần thiết với bạn bây h là bạn phải đảm bảo chú chim cưng của mình phải đủ lửa và đang trog khoảng thời gian bắt đầu căng....khi ấy bạn phải mang chim đi dượt..nhớ là chim phải đủ lửa thì mới nên mang đi...một tuần khoảng 2 lần...mỗi làn chỉ cần 1 tiếng....nhớ là ko nên treo quá gần các con đã líu...đẻ xa khoảng 3 mét...dần dần con chim của bạn sẽ líu...thời gian này cần phải kiên trì và đều đặn...ko nên nóng vội...vì có đc một chú khuyên líu là cả một kì công

hieutau

Thành viên mới
SVC$
0
Em cũng bị như thế.Lúc mới bắt về thì nghe chuyện được vài lần.Sau đó chẳng thấy líu hay chuyện gì cả.Mà nó kêu rất to, nghe tiếng chim khác thì kêu và ré loạn hết cả lên.Em cho ăn cám tuấn thúy 12k và cám vàng tuấn cóng trộn 50-50.Đến giờ em vẫn chưa thể kết luận nó là đực hay cái nữa.Các bác cho em vài ý kiến.

Ảnh em nó đây các bác à.

trym mái roài tùng ơi...chuyển cho anh nuôi cho ;)):a01:

tannhi

Thành viên tích cực
SVC$
0
mấy a e cho mình hỏi một câu vô duyên nhé tuấn thúy với tuấn cóng là loại cám nào vậy chưa nghe luôn đó:a36:

benb52

Thành viên tích cực
SVC$
0
có lẽ bạn tannhi mới chơi khuyên hoặc quen tự làm cám rồi! Vì cám khuyên nhãn hiệu Tuấn Thuý và Tuấn Cóng quá nổi tiếng nhất là ai ở Hà Nội thì càng nắm rõ! Tuấn Thuý là cám đậu xanh do anh Tuấn chủ ki ốt số 5 Tăng Bạt Hổ -HN làm bán! có nhiều loại cám với giá khác nhau tương đương độ nóng của cám từ nhẹ đến nặng! còn Tuấn cóng (phố Huế-HN) thì xưa nay vẫn là 1 thương hiệu quen thuộc với những tay chơi khuyên với các loại cám đc nhập độc quyền từ trung quốc (cám vàng chân không 135k và cám đậu xanh 95k rất tốt) cùng các mẫu lồng,phụ kiện đẹp! thân!:a12:

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom