Guest viewing is limited

trung_apolo

"mỗi ngày một niềm vui"
Thành viên BQT
SVC$
0
Theo Bách khoa toàn thư mở Wikipedia, chim có các giống sau đây:
Cũng theo Bách khoa toàn thư mở Wikipedia, chim khướu mào Yuchina và họ Vành khuyên có liên quan với nhau:

"...Năm 2003, Alice Cibois đã công bố các kết quả trong nghiên cứu của bà về các chuỗi dữ liệu ADN ti thể (mtDNA) cytochrome b12S/16S rRNA. Theo kết quả của bà, các loài chim dạng vành khuyên có lẽ tạo thành một nhánh cũng chứa cả chi Khướu mào (Yuhina), là chi mà cho tới thời điểm đó vẫn được đặt trong họ Khướu/Hoạ Mi(Timaliidae), một họ lớn có thể coi như một "thùng rác" (chứa các loài hổ lốn, vị trí không rõ ràng). Các nghiên cứu ở mức phân tử trước đây (như Sibley & Ahlquist 1990, Barker và ctv 2002) cùng với các chứng cứ hình thái học đã đặt một cách không dứt khoát các loài chim dạng vành khuyên như là các họ hàng gần gũi nhất của họ Timaliidae. Nhưng một số câu hỏi vẫn tồn tại, chủ yếu là do các loài trong họ vành khuyên là rất giống nhau về thói quen và hành vi, trong khi các loài trong họ Khướu/Hoạ Mi lại khá khác nhau (với những kiến thức hiện nay, người ta đã biết rằng định nghĩa trước đây của họ này là đa ngành)..." (trích)

ACE tham khảo thêm tại: http://vi.wikipedia.org/wiki/Họ_Vành_khuyên.

Theo đó, chim khướu mào được xếp chung với họ vành khuyên do "...rất giống nhau về thói quen và hành vi, trong khi các loài trong họ Họa mi lại khá khác nhau..." dựa trên dữ liệu của chuỗi ti thể ADN. Do vậy, cho tới thời điểm này, chi Yuchima vẫn chưa ngã ngũ - chúng xếp vào họ khướu Timaliidae hay họ chim khuyên Zosteropidae? "Vì thế, một số ý kiến khoa học đầu năm 2007 đã nghiêng về phía hợp nhất nhánh chứa vành khuyên vào trong họ Timaliidae, có lẽ dưới dạng của một phân họ có danh pháp là "Zosteropinae" (phân họ Vành khuyên). Tuy nhiên, chỉ có rất ít các loài trong họ Vành khuyên đã được nghiên cứu kỹ lưỡng với các kết quả mới, và gần như tất cả các loài này đều thuộc chi Zosterops mà tại thời điểm hiện nay dường như chúng vẫn ở tình trạng hổ lốn. Ngoài ra, nhiều chi/loài trong họ Họa mi vẫn chưa được giải quyết triệt để về quan hệ phát sinh loài. Có hay không có giới hạn rõ ràng của phân họ Vành khuyên/ họ hợp nhất mới vẫn đang là câu hỏi cần có thêm các nghiên cứu bao hàm toàn diện hơn của cả nhóm này lẫn họ Timaliidae để có thể giải quyết.(Jønsson & Fjeldså, 2006) - (Trích)

Hãy để các nhà Điểu học chứng minh và làm sáng tỏ. Và đây có lẽ là loài sẽ thay đổi họ hàng khoa học trong thời gian không xa. Trước mắt, hãy gọi chúng với tên chung là khướu mào Yuhima.

Là một giống chim phân bố rất rộng, có chiều dài dài nhất là 15-16 cm, tập chung chủ yếu ở các đảo ở Thái Bi2nh Dương và các vùng đồi núi cao. Chúng được tìm thấy ở Philippin, Đài Loan, Nhật Bản, Phía Nam Trung Quốc ... Ở Việt nam, chúng sống tập trung tại Lào Cai, Sapa.

Để giúp ACE svcvietnam có cái nhìn về loài chim có tập tính và thói quen giống họ Vành khuyên này, dưới đây là hình ảnh của chúng.

• Taiwan Yuhina (Yuhina brunneiceps) Là loài đẹp nhất trong loài Yuchima.

Black-chinned Yuhina (Yuhina nigrimenta)

Bài tổng hợp từ internet, hy vọng ACE ta co thêm tài liệu về loài chim này.

Thân.

thich_dong_vat

Đang nghỉ mát
Đang nghỉ mát
SVC$
0
Ðề: Chim Khướu mào Yuhima

chim vừa có nét giồng chi chi mào, vừa có nét của tiểu mi. nói chung là chưa chơi nên chưa biết, ai có thông tin gì cho thêm để đc học hỏi.

ếch cốm

Minh Hải
SVC$
0
Ðề: Chim Khướu mào Yuhima

nhà bác cũng đang sở hữu 1 em này rồi còn gì bá trungapolo nhỉ?:a37::a37::a37:

subin081284

Thành viên tích cực
SVC$
0
không biết em khướu mào này co phân bố trên vùng bảo lộc lâm đồng không các bác nhi?nhìn chim này củng hay nhưng không biết có anh em nao chơi lọai này chưa chứ nhìn em nó xinh đáo để
anh thichdongvat nói củng có lí con này trông củng hao hao con chi chi mào

Chỉnh sửa lần cuối:

trung_apolo

"mỗi ngày một niềm vui"
Thành viên BQT
SVC$
0
không biết em khướu mào này co phân bố trên vùng bảo lộc lâm đồng không các bác nhi?nhìn chim này củng hay nhưng không biết có anh em nao chơi lọai này chưa chứ nhìn em nó xinh đáo để
anh thichdongvat nói củng có lí con này trông củng hao hao con chi chi mào

He he he,
mình đang sở hữu một con như trong hình số 4 tính từ trên xuống đó. Ba5n vanh_khuyen trang rất thích.
Chỉ có 4 giọng, tính "lanh chanh" như vành khuyên vậy.

Thân

anhdeptrai

Thành viên tích cực
SVC$
0
con này mới thấy nha,nó hót hay không bác,nhìn nó tương tương Chào Mào quá ha

trung_apolo

"mỗi ngày một niềm vui"
Thành viên BQT
SVC$
0
HU hu hu

Con khướu mào nhà mình vừa mới die ngày hôm qua vì trời lạnh. Mất con chim quí của mình rồi. hic

subin081284

Thành viên tích cực
SVC$
0
HU hu hu

Con khướu mào nhà mình vừa mới die ngày hôm qua vì trời lạnh. Mất con chim quí của mình rồi. hic
ôi xin chia buồn cùng bác nhé-sao chim quý mà bác sơ ý thế phảii care cho em nó đầy đủ chứ em mà có con khướu mào như của bác thì em cho em nó vào trùm mền ngủ với em luôn cho "mùa đông không lạnh" hihihi.bác có báu vật ma die mất buồn wá.
bác trung sưu tầm em nó ở đâu thế nhìn xinh ko chịu được,kiểu này bác chơi cho em con mi langbiang về chắcc mọi người ai cũng phải trầm trồ khen ngợi bác đấy

trung_apolo

"mỗi ngày một niềm vui"
Thành viên BQT
SVC$
0
Mình vẫn còn con khướu lùn cánh xanh nữa. Tuy hót không hay bằng con khướu mào nhưng màu sắc rất đẹp và lạ nữa. Hiện nay chú đang thay lông. Thường xuyên cho ăn thêm trứng kiến, bột đậu và chuối chín nên tuy có xấu xí đôi chút nhưng vẫn reo đều đều à.

Cảm ơn các ACE đã chia sẻ.

Thân

mrhieuhp90

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
mình cũng có 3 con như con số 4 nè.nhưng mà cũng die 1 em rùi!!!! chán

huucong2703

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
HU hu hu

Xin chia buồn cùng bác!thông báo với bác hôm trước em đặt lồng bẫy khuyên cũng được 1 chú y hệt như em ở hình đầu tiên ý!bác có thể hướng dẫn cho em cách chăm sóc!(thức ăn, chế độ chăm sóc.....) được không? Và cả cách nhận biết chim trống, chim mái nữa!cảm ơn bác rất nhiều!

TDP

"...một đam mê, một dại khờ, một tôi..."
Thành viên BQT
SVC$
0
Một số loại Khướu mào có mặt tại Việt nam, phân bố rải rác ở các vùng từ Bắc bộ đến Trung bộ, một số loài sống ở vùng rừng thưa, vùng cửa rừng, cũng có những loài sống ở vùng núi cao nhưng chuyển xuống vùng thấp hơn vào mùa đông.

1./ Striated Yuhina (Yuhina castaniceps) - Khướu mào khoang cổ.

2./ Whiskered Yuhina (Yuhina flavicollis) - Khướu mào cổ hung.

Chú này hơi xù nhưng được chụp tại Sapa - Việt nam

3./ Stripe-throated Yuhina (Yuhina gularis) - Khướu mào họng đốm.

4./ Black-chinned Yuhina (Yuhina nigrimenta) - Khướu mào mặt đen hoặc Khướu mào đầu đen.

5./ White-collared yuhina (Yuhina diademata) - Khướu mào cổ trắng.

6./ White-bellied yuhina (Yuhina zantholeuca) - Khướu mào bụng trắng.

trung_apolo

"mỗi ngày một niềm vui"
Thành viên BQT
SVC$
0
Xin chia buồn cùng bác!thông báo với bác hôm trước em đặt lồng bẫy khuyên cũng được 1 chú y hệt như em ở hình đầu tiên ý!bác có thể hướng dẫn cho em cách chăm sóc!(thức ăn, chế độ chăm sóc.....) được không? Và cả cách nhận biết chim trống, chim mái nữa!cảm ơn bác rất nhiều!

Chào bạn.

Mình chỉ mới nuôi hai con khướu mào Yuhima (tức là hình số 4 của bài viết này) và khướu lùn cánh xanh. Con chim của bạn có thì "y hệt như hình đầu tiên" - trích nguyên văn thì mình không biết nuôi như thế nào. Nhưng cả hai con của mình đã nuôi đều có chung nhận định như thế này:

- Chim rất dễ nuôi, chúng ăn tất cả những gì chúng cho là ăn được, dễ vào cám (kể cả cám hột và cám mịn hiệu Ba vì), và các loại trái cây (chuối, cam, thanh long, đu đủ...) và cả sâu gạo, trứng kiến, cào cào ...
- Chim rất thích tắm. Nếu bạn cho tắm thường xuyên thì lông rất óng mượt và đẹp. Nên đặt cóng nước ngược cho chúng uống, không nên sử dụng cóng thông thường như cóng ăn để chứa nước cho chim uống, vì tính rất thích tắm, chúng sẽ chui đầu vào cóng nước để mà tắm sẽ không ra được, gây tình trạng xấu nhất là tổn hại tính mạng chú chim dzễ thương của ta.

Còn về phân biệt giới tính chim trống/mái thì ... trước mắt trung_apolo chịu thua vì chưa có tài liệu nào nói về cách phân biệt giới tính của chúng. Hơn nữa, đây là một loài chim ít phổ biến nên cũng chưa nghe ace thành viên nào nhắc đến. Nhưng chúng là một loài chim rất dễ thương và mau thân thiện với con người. Tôi yêu chúng vì cái nết lanh chanh, tiếng kêu ríu ríu nho nhỏ tuy có đơn điệu nhưng rất vui tai. Thế thôi!

Chúc bạn vui

Thân

neuvaisau

Thành viên tích cực
SVC$
0
nhưng loài này em thấy hiếm có ở hn lắm, chắc nhưng em này chỉ có trong nam.

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom